ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงดนตรีที่แต่งไว้ในภาค performance ของคีย์บอร์ด  (อ่าน 3515 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dek-Udon

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 6DD9D9C8 (ดชคส)
เสียงดนตรีที่แต่งไว้ในภาค performance ของคีย์บอร์ด
« เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2014, 12:00:12 น. »
เช่น เสียง YC เสียง D50 ฯลฯ ของคีย์บอร์ดแต่ละยี่ห้อ แต่รุ่น ที่แต่งเสียงไว้แล้ว (ยึด Roland เป็นตัวอย่างก็ได้ เพราะผมใช้ตัวนี้ หรือยี่ห้ออื่นๆ ตามที่ท่านรู้)

จะดึงมาเล่นกับไฟล์ Midi ผ่านโปรแกรม cakewalk หรือโปรแกรมอื่นๆ ที่ทำงานลักษณะเดียวกัน ได้ไหมครับ

ตอนนี้ ผมกำลังงมๆๆ ซาวๆๆ อยู่ ดึงเสียงดนตรี preset ต่างๆ มาใช้กับไฟล์ Midi ได้แล้ว แต่เกิดข้อสงสัยว่าเสียงใน performance ที่ edit ไว้แล้ว จะดึงมาใช้กับ Midi ได้ไหม

รบกวนขอคำแนะนำ คำชี้แนะท่านผู้เชี่ยวชาญทุกท่าน ชี้ช่องทางด้วยครับ ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าได้นี่ งานงอกเลยหล่ะ 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 สิงหาคม 2014, 15:36:44 น. โดย Dek-Udon »

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • You'll never drunk alone
Re:
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2014, 12:28:23 น. »
หา ไฟล์ Difinition ของแต่ละรุ่น มาครับ
แล้ว นำเข้าใน เขกว้อก เวลาจะสั่งใช้งาน ก็ให้ส่ง output ออกไป pach bank ไหนก็ตามสะดวกเลย ไล์ที่ว่าจะนามสกุล . Ins ครับผม

ส่งผ่าน "ตับป๋าต๊อก" โดย เขาทราย Galaxy

• ระดับ 4
  • *
Re:
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2014, 12:32:01 น. »
หา ไฟล์ Difinition ของแต่ละรุ่น มาครับ
แล้ว นำเข้าใน เขกว้อก เวลาจะสั่งใช้งาน ก็ให้ส่ง output ออกไป pach bank ไหนก็ตามสะดวกเลย ไล์ที่ว่าจะนามสกุล . Ins ครับผม

อันนี้ผมทำเป็นแล้วครับ ป๋าอู๊ดคนหล่อแอนด์น่ารัก  :thank1: :thank1:

แต่ที่ผมอยากได้ คือ เสียงที่แต่งไว้แล้ว บันทึกไว้แล้วในภาค Performance จะเอามาใช้ยังไงหน่ะครับ

• *
Re:
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2014, 13:31:44 น. »
อันนี้ผมทำเป็นแล้วครับ ป๋าอู๊ดคนหล่อแอนด์น่ารัก  :thank1: :thank1:

แต่ที่ผมอยากได้ คือ เสียงที่แต่งไว้แล้ว บันทึกไว้แล้วในภาค Performance จะเอามาใช้ยังไงหน่ะครับ

แบบนี้บ่ครับ ้พราะผมก็เอามาใช้แบบนี้แหละครับ  :cheer: :cheer:

• ระดับ 4
  • *
Re: เสียงดนตรีที่แต่งไว้ในภาค performance ของคีย์บอร์ด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2014, 14:30:33 น. »
สงสัยผมไม่ชัดเจนเอง  :devil: :devil:

ในเครื่องคีย์บอร์ดมีเสียงเปียโนมาตรฐานของ Roland ฟังแล้วไม่ไพเราะ มันแข็ง ผมก็เลยหาวิธีการทำให้มันเสียงนุ่มๆๆ ลง ไหวพริ้วดั่งสายน้ำ ไพเราะถูกหูผมมากกว่าเดิม (โดยการแต่งขึ้นใหม่/มีอาจารย์นักดนตรีแต่งให้/ลงให้ ฯลฯ)

พอได้เสียงนี้แล้ว ผมก็บันทึกไว้ในตัวเครื่อง อยากใช้ ก็เลือกเสียงนี้ แล้วกดลิ่มคีย์บอร์ด มันก็ขึ้นเสียงเปียโน ที่เราแต่งไว้ เสียงไพเราะมาก สมมติชื่อ เสียง "เปียโน555"

ที่นี้ ผมอยากเอาเสียง "เปียโน555" นี้ไปให้ Cakewalk มันเล่นให้ฟัง โน๊ต Midi ทุกตัวที่เป็นเสียงเปียโน จะต้องมาเล่นเสียง "เปียโน555" ตัวนี้แทน

จะทำได้ไหมคร๊าบบบบบบบบบบ ป๋าอู๊ดรูปหล่อ พ่อรวย แม่สวย ฯลฯ อิอิอิ

แบบที่ป๋าอู๊ดว่ามา มันคือดึงเสียงในภาค User ออกมาใช้ชิมิ ก็คงคล้ายๆ กัน แต่ BK-5 ผม มันบ่มีไอ้ที่เป็น Performance มีแต่แบบนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 สิงหาคม 2014, 15:35:27 น. โดย Dek-Udon »

• *
Re: เสียงดนตรีที่แต่งไว้ในภาค performance ของคีย์บอร์ด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2014, 15:18:41 น. »
สงสัยผมไม่ชัดเจนเอง  :devil: :devil:

ในเครื่องคีย์บอร์ดมีเสียงเปียโนมาตรฐานของ Roland ฟังแล้วไม่ไพเราะ มันแข็ง ผมก็เลยหาวิธีการทำให้มันเสียงนุ่มๆๆ ลง ไหวพริ้วดั่งสายน้ำ ไพเราะถูกหูผมมากกว่าเดิม (โดยการแต่งขึ้นใหม่/มีอาจารย์นักดนตรีแต่งให้/ลงให้ ฯลฯ)

พอได้เสียงนี้แล้ว ผมก็บันทึกไว้ในตัวเครื่อง อยากใช้ ก็เลือกเสียงนี้ แล้วกดลิ่มคีย์บอร์ด มันก็ขึ้นเสียงเปียโน ที่เราแต่งไว้ เสียงไพเราะมาก สมมติชื่อ เสียง "เปียโน555"

ที่นี้ ผมอยากเอาเสียง "เปียโน555" นี้ไปให้ Midi มันเล่นให้ฟัง โน๊ตทุกตัวที่เล่นเสียงเปียโน จะต้องมาเล่น "เปียโน555" ตัวนี้แทน

จะทำได้ไหมคร๊าบบบบบบบบบบ ป๋าอู๊ดรูปหล่อ พ่อรวย แม่สวย ฯลฯ อิอิอิ

แบบที่ป๋าอู๊ดว่ามา มันคือดึงเสียงในภาค User ออกมาใช้ชิมิ ก็คงคล้ายๆ กัน แต่ BK-5 ผม มันบ่มีไอ้ที่เป็น Performance มีแต่แบบนี้

ผมก็ว่า ผมตอบชัดเจน และตรงคำถามนะครับ ก็เรียกใช้ Performance Bank ขึ้นมาใช้ ถ้ามันไม่มี เราก็สร้าง Definition file ขึ้นมาครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2014, 15:24:59 น. »
https://www.cakewalk.com/Support/Knowledge-Base/2007013272/Instrument-Definitions#Create

ถ้ามันมีมาแค่ 2 Bank ไม่มี Performance ก็แก้ไขใส่มันเข้าไปโลดครับ ผ.อ  :beer: :beer:

แต่ผมว่ามันอยู่ในสอง ชื่อที่ ผ.อ มีนั่นละครับ พาเบิ่งเอา หรืออาจจะเปิดเบิ่งในคู่มือว่า Bank ไหนเป็นเสียงที่เราต้องการครับ  :beer: :beer:

คร๊าบบบบบบบบบ คู่มือกะมีแต่ภาษาอังกฤษ มืดตึ๊บ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 สิงหาคม 2014, 15:38:41 น. โดย Dek-Udon »

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2014, 15:28:47 น. »
ขอบคุณหลายๆ เด้อครับ ป๋าอู๊ดรูปหล่อ ไม่มีเมียน้อย แต่มีเมียมากๆๆ ขอให้พบแต่สิ่งแนวมักๆ ขาวๆ อวบๆ เด้อ :devil: :devil: :devil:

เดี๋ยวงมๆ ซาวๆ ต่อจั๊กหน่อย ติดขัดปัญหาอีก สิถามอีกเด้อ อย่าฟ้าวรำคาญกัน  :thank1: :thank1: :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 สิงหาคม 2014, 15:31:31 น. โดย Dek-Udon »

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2014, 15:31:19 น. »
เพิ่นดู๋เล่นเนาะ ย้านแต่ผู้สาวบ่กรี๊ดดดดดแท้นอ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2014, 15:33:29 น. »
เพิ่นดู๋เล่นเนาะ ย้านแต่ผู้สาวบ่กรี๊ดดดดดแท้นอ

555 โรงเรียนบ้านนอก ผู้สาวครูมาบรรจุใหม่ มีแต่คนคักๆๆ เป็นตาฮักขนาด บ่คือโรงเรียนในกรุงเทพเด้ครูวัฒน์ อิอิอิ  :love2: :love2: :love2:

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2014, 15:41:01 น. »
555 โรงเรียนบ้านนอก ผู้สาวครูมาบรรจุใหม่ มีแต่คนคักๆๆ เป็นตาฮักขนาด บ่คือโรงเรียนในกรุงเทพเด้ครูวัฒน์ อิอิอิ  :love2: :love2: :love2:

ขอบคุณหลายๆ เด้อครับ ป๋าอู๊ดรูปหล่อ ไม่มีเมียน้อย แต่มีเมียมากๆๆ ขอให้พบแต่สิ่งแนวมักๆ ขาวๆ อวบๆ เด้อ :devil: :devil: :devil:

เดี๋ยวงมๆ ซาวๆ ต่อจั๊กหน่อย ติดขัดปัญหาอีก สิถามอีกเด้อ อย่าฟ้าวรำคาญกัน  :thank1: :thank1: :thank1:

บ่จั่งซํ่นกะส่ง ครูสาวๆมาให้ผม ซอยงม ซอยซาวกะได้ครับ 5555555

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2014, 19:14:22 น. »
555 โรงเรียนบ้านนอก ผู้สาวครูมาบรรจุใหม่ มีแต่คนคักๆๆ เป็นตาฮักขนาด บ่คือโรงเรียนในกรุงเทพเด้ครูวัฒน์ อิอิอิ 

อยู่แถวนี้เห็นงามได้บ่โดน คาวเดียวกะโทรมแล้ว ย้อนว่ามันยาก

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2014, 19:46:29 น. »
อยู่แถวนี้เห็นงามได้บ่โดน คาวเดียวกะโทรมแล้ว ย้อนว่ามันยาก

บ่แมนเขาเอาผัวบ้อ กะเลยโทรม 555