ผู้เขียน หัวข้อ: Win xp:Speaker setup ตั้งไว้ Desktop Stereo ชอบเปลี่ยนเองเป็น 7.1 (X-Fi Xtreme Audio)  (อ่าน 1477 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaojeau

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 2
  • *
  • 4A99CEE4
ผมใช้ Windows xp:Speaker setup ตั้งไว้ Desktop Stereo ชอบเปลี่ยนเองเป็น 7.1 (X-Fi Xtreme Audio)
ตัวควบคุมเสียง - จัดการระบบเสียง - Advanced Perfomance
เสียงใน eXtreme Karaoke ผมยังฟังไม่ออกว่าต่างกันไหม
แต่ถ้าปิด eXtreme Karaoke แล้วมาใช้โปรแกรมบน windows xp เสียงจะผิดปกติ

ช่วยแนะนำด้วยครับ ถ้าแก้ไม่ได้ ว่าจะลองลง windows xp ใหม่ (ขั้นสุดท้าย)
 :o^:  :o^:  :o^:  :o^:  :o^:  :o^:  :o^:  :o^:  :o^:  :o^:

ออฟไลน์ phisit

• ระดับ 3
  • *
  • 97606B02 จากกุ้งดีโฟร์ดี
Re: Win xp:Speaker setup ตั้งไว้ Desktop Stereo ชอบเปลี่ยนเองเป็น 7.1 (X-Fi Xtreme Audio)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2014, 13:23:15 น. »
ผมใช้ x-fi xtreme music
พอเปิดเอ็กทรีมคาราโอเกะ เปลี่ยนเป็น 7.1 ให้อัตโนมัติเลย
มันรู้ว่าไม่ชอบแยก 7.1 มันเลยจัดให้ เซ็งเป็ด
ไม่เกี่ยวกับตอนเซ็ตอับการ์ดเสียงนะ เพราะเลือกแค่ 2.1

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
Re: Win xp:Speaker setup ตั้งไว้ Desktop Stereo ชอบเปลี่ยนเองเป็น 7.1 (X-Fi Xtreme Audio)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2014, 14:11:22 น. »
ตั้งค่าใน Speaker setting ใน application ของ creative ครับ

ออฟไลน์ ทิดซิด ศรีบุญเรือง

• ระดับ 3
  • *
  • 42E74F5E (คุณพี่ ด.ช.เคยโสด)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2014, 16:54:29 น. »
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ เคยผ่านมาบ้างเหมือนกัน

มันน่าจะเป็นปัญหาเกี่ยวกับระบบควบคุมConsole Launcher กับ Extreme

เปลี่ยนมาใช้ Win 7 ปัญหานี้ก็หายไปครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2014, 17:26:57 น. »
มันเป็นเฉพาะตอนเปิดใช้เอกตรีม
ก่อนหน้านั้นท่านจะเปิดเพลงอะไรดูหนังเรื่องอะไร เสียงออก 2 แชลแนลสเตอริโอครับ
ลองถอนการติดตั้งเอ็กตรีมออกก็แล้ว ลองใช้การโกสวินโดว์ก็แล้ว(xp) ก็เลยชั่งมันเพราะว่าจะเสียเวลาการลงเพลงแต่ละครั้งซูเปอร์นานมากๆ
และอีกอย่างนึงเมื่อใช้การโหลด sf ผ่านการ์ด x-fi ถ้าเปิดมิกเซอร์ให้โชว์ เมื่อพิมพ์เพลงพิมพ์อักษรตัวแรก จังหวะนี้เสียงดนตรีจะวูบและแถมมิกเซอร์จะหายไป
เป็นกับการโหลด sf ผ่านซาวด์การ์ดตัวนี้เท่านั้น การ์ดตัวอื่นเป็นหรือไม่รู้ แถบมิกเซอร์จะโผล่มาอีกก็ต่อเมื่อกดปุ่มเอนเตอร์ผ่านไปแล้ว
ผมว่าถ้าให้แถบมิกเซอร์มีปุ่มเลือกให้โชว์ตลอดเวลาได้ก็น่าจะดี รายละเอียดอาการจะกลับไปดูอีกทีเพื่อความชัวร์
มีอีกหลายอย่างครับ
เช่น
-ตัวเล่นมีหลายตัวต้องลงเพลงทำรายการเพลงทุกตัวกันเลยเหรอ แยกของใครของมันกัน เพราะลองไปเปิดตัวอื่นเช่น ตัวSQL กลับเป็นว่าไม่มีรายการเพลง
-อยากได้ตัวฟ้อนแบบเอียงก็ดันไม่มีให้เลือก เคยนำเสนอผ่านท่านกุ้งมาครั้งนึง โบมิวสิคมีตัวเลือกนี้
-อีคิว ใช้งานไม่ได้ ลองแล้วสรุปว่าจะเลื่อนก้านความถี่ไหน สูงหรือต่ำก็ไม่มีผลต่อเสียงที่ออกมา ลองสลับทั้งโหลด sf ผ่านซาวด์การ์ด และโหลดผ่านเอ็กตรีม ใช้หูฟังก็แล้วอีก
เอาเบาๆชิมลางไปก่อนครับ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2014, 17:45:19 น. »
1.ลองตรวจดูแรมในเครื่องครับ ว่ามีขนาดเท่าไหร่ Soundfont ขนาดเท่าไหร่
2.ถ้าโหลด Soundfont ผ่านการ์ด จะไม่สามารถปรับแต่งอะไรได้ครับ
3.การสร้างรายการเพลง ถ้าเปิดตัวเล่นทั่ว ๆ จะใช้ฐานข้อมูลเพลงได้เลย ยกเว้น SQL ต้องสร้างรายการอีก 1 ครั้ง เพราะฐานข้อมูลเพลงไม่เหมือนกันครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2014, 12:37:57 น. »
1.ลองตรวจดูแรมในเครื่องครับ ว่ามีขนาดเท่าไหร่ Soundfont ขนาดเท่าไหร่
2.ถ้าโหลด Soundfont ผ่านการ์ด จะไม่สามารถปรับแต่งอะไรได้ครับ
3.การสร้างรายการเพลง ถ้าเปิดตัวเล่นทั่ว ๆ จะใช้ฐานข้อมูลเพลงได้เลย ยกเว้น SQL ต้องสร้างรายการอีก 1 ครั้ง เพราะฐานข้อมูลเพลงไม่เหมือนกันครับ

1-แรมในเครื่อง 4 กิก(xp เห็นแค่ 3 กิก)
2-โหลด sf ต่ำสุดประมาณ 96 M ก็เป็นครับ เมื่อคืนกลับไปทบทวนอีกครั้ง เสียงจะวูบเมื่อกดเอนเตอร์เลือกเพลง ตอนพิมพ์เพลงไม่มีอาการ
จะกลับไปลองกับ sf ที่แถมมากับ x-fi อีกครั้งนึงครับ อีกอย่างนึงการโหลด sf จากตัวการ์ด x-fi และโหลดจากตัวเอ็กตรีม คุณภาพเสียงยังห่างชั้นกันเห็นๆ(ก็เป็นเรื่องปกติของฮาร์ดแวร์และซอฟท์แวร์) แต่การพัฒนาเอ็กตรีมก็ต้องเผื่อแผ่ลูกเล่นต่างๆให้ครอบคลุมถึงผู้เล่นที่ใช้ซาวด์การ์ดได้ด้วย
3-การสร้างรายการเพลง จะกลับไปลองเล่นอีกทีนึงครับ แต่ที่แน่ๆ SQL นี่แน่นอนครับ
ขอออกตัวก่อนว่าผมเพิ่งมาใช้ตัวฮาร์ดล็อคไม่นานมานี่เอง และผมก็เขียนมาจากหน่วยความจำของผมเท่านั้น อาจจำผิดไปบ้าง
ต้องกลับไปลองกับเครื่องที่บ้านเพื่อยืนยันอาการ
ขอบคุณท่านที่ได้เข้ามาแลกเปลี่ยนกันครับ

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2014, 13:46:02 น. »
เข้าไปที่โปรแกรม Extreme แล้วลองตั้งค่าตามนี้ดูนะครับว่าหายรึเปล่า  :cheer: :cheer: