ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาไฟตก กับการใช้ Sound external usb  (อ่าน 3680 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตุ๋ยบางปู

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#4C9C399B , HL69D555D5
ปัญหาไฟตก กับการใช้ Sound external usb
« เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2009, 16:03:11 น. »
ผมใช้ โน๊ตบุค กับ Sound Blaster Live 24 BIT xternal  pot usb.. ปัญหาคือเมื่อเสาร์ที่ 7 ที่ผ่านมา ไฟฟ้าที่ใช้ แสดงโวลท์ที่ 200 v
ช่วงแรกๆ เล่นได้ปกติ.. ประมาณ 3 ชมผ่านไป เริ่มอาการ ไฟกระพริบและ ซาวด์ ก็ดับไปเฉยๆ  ไฟแสดงหน้าปัดก็ดับ แก้ไขใหม่โดยการออกจากโปรแกรม
แล้วกับเข้าโปรแกรมใหม่ก็ใช้ไม่ได้  ตอนนั้น โวลท์ 200 v  เหมือนเดิม จึงไม่ให้เปิดไฟพาร์ ก็ใช้ไม่ได้ ( คอมใช้ได้ปกติ)  แต่ Sound ใช้ไม่ได้.
 ไฟหน้าจอไม่ติด  อยากให้ช่วยวิเคราะห์ อาการนี้ด้วยครับว่า เกี่ยวกับไฟตกหรือไม่ครับ
     ....เนื่องจาก  pot usb ไฟเลี้ยง 5 v.   โน๊ตบุค ไม่ดับ เพราะมี แบตเตอรี่...ทำไมจึงส่งผล ให้ซาวด์ ดับ 
          สายสัญญาน มีส่วนไหมครับ ถ้าซ๊อต หรือหลวม  ซาวด์ที่ ออก เสตอร 3 รู เทียบเท่า 6 ช่อง 

หรือใครเคยเจอปัญหา เกี่ยว ซาวด์  Pot USB  บ้างไหมครับช่วยแนะนำด้วยครับ.....ขอบคุณครับ ??? ???

singlepete

• บุคคลทั่วไป
Re: ปัญหาไฟตก กับการใช้ Sound external usb
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2009, 16:14:23 น. »
บ่เคยพ่อ ครับ ที่แน่ ๆ ผมใช้ฟจากสมุดพกผ่านรูครอบจักรวาลใช้งานได้โลดครับ

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • You'll never drunk alone
Re: ปัญหาไฟตก กับการใช้ Sound external usb
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2009, 16:15:50 น. »
ลองเปลี่ยนสาย USB ให้สั้นลงนะครับพี่ เรื่องไฟตกไม่น่าเกี่ยวเพราะว่า ตัวAdapter มันรับได้ตั้งแต่ 100-240 อยู่แล้ว ลองทดสอบดูครับ

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2009, 16:36:46 น. »
เท่าที่เคยสังเกต เมื่อเจอกับ ฮาร์ดดิสก์ 3.5 นิ้ว ใส่กล่อง usb กล่องของผมมันมีสายพ่วง usb 2 หัว ให้เสียบ usb ได้ 2 รู 
เมื่อใช้กับโนตบุคและเสียบ usb แค่หัวเดียว/สายเดียว 
    ถ้าโนตบุคไม่ได้เสียบหม้อแปลง + ไฟเลี้ยงไว้ (ใช้แบตอย่างเดียว) บางครั้งจะอ่านข้อมูลในฮาร์ดดิสก์ ไม่ได้ (เห็นฮาร์ดดิสก์ แต่เบราส์เข้าข้างในไม่ได้) ต้องเสียบ usb 2 สาย จึงใช้ได้
    ถ้าโนตบุคเสียบหม้อแปลง + ไฟเลี้ยงไว้ จะอ่านข้อมูลในฮาร์ดดิสก์ ได้ แม้จะเสียบ usb แค่สายเดียว

ผมเลยเดาเอาว่าเกี่ยวกับไฟแบตอย่างเดียวเลี้ยง usb ไม่พอ 
สาเหตุอาจเป็นแบบเดียวกัน (ถึงแม้จะเสียบหม้อแปลง + มีไฟเลี้ยง) เพราะสายมิดีอาจกินไฟมากกว่าฮาร์ดดิสก์

เคยอ่านเจอ ผู้แนะนำให้ใช้ usb hub ชนิดมีหม้อแปลงไฟเลี้ยงในตัวเอง  แต่ผมลองแล้วไม่ได้ผล อาจเป็นที่ยี่ห้อ/คุณภาพของ usb hub ชนิดมีหม้อแปลงไฟนั้น

อีกอย่างอาจเป็นที่คุณภาพ/ยี่ห้อ/ชนิด และความยาวของสาย usb ตามที่ท่านอู๊ดว่า ผมเคยใช้ของ EDIROL  (เขียนถูกไหม?) สีฟ้า แบบต้องลงไดรเวอร์ ใช้ดีไม่มีปัญหาครับ

somjainuk74

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2009, 16:45:45 น. »
ผมมีความเห็นตรงกันกับทุกท่านครับ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2009, 16:51:29 น. »
ผมต่อ USB 2 ตัวยังไม่เคยเจอปัญหาครับ..
เป็น Live 24 bit กับ X-Fi ต่อตรงเข้าที่ USB port ของ Notebook  ไม่ผ่าน USB HUB อุปกรณ์อื่น ๆ เช่น keyboard, mouse , hardlock,handy drive ต่อผ่าน USB hub..
แต่เคยเจอเสียงฮัม 2 ครั้ง..

ออฟไลน์ แคมเมอร์

• ระดับ 4
  • *
  • 440A42C7
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2009, 22:16:54 น. »
อันนี้ของผมเจอบ่อยเล่นๆไปเสียงไม่ออกเฉยๆไฟโชว์ไม่ขึ้น...ผมจะออกจากโปรแกรมแล้วถอดสาย usb ออกแล้วเสียบใหม่ ถ้ายังไม่ได้ก็รีสตาร์ทเครื่องก็ใช้ได้เป็นปรกติ..ไม่เกี่ยวกับไฟตกครับ..เพราะโน๊ตบุ๊คมีแบตในตัว.ถึงไม่เสียบไฟก็ยังเล่นได้ถ้าแบตยังไม่หมด.และผมก็ใช้ซาวน์ตัวเดียวกับท่านครับ..

ออฟไลน์ ตุ๋ยบางปู

• ระดับ 3
  • *
  • HL#4C9C399B , HL69D555D5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2009, 10:53:50 น. »
ขอบคุณทุกท่านครับ ที่ให้ความคิดเห็นครับ...พอสรุปได้ครับว่าเป็นที่ตัวซาวด์เอง.แน่นอน..โดยเฉพาะความคิดเห็นของท่าน แคมเมอร์...อาการอย่างเดียวกันเลยครับ  ..ผมต้องพิจารณาซาวด์ตัวใหม่แล้วครับ..   ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ :em07:

somjainuk74

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2009, 11:01:12 น. »
ขอบคุณทุกท่านครับ ที่ให้ความคิดเห็นครับ...พอสรุปได้ครับว่าเป็นที่ตัวซาวด์เอง.แน่นอน..โดยเฉพาะความคิดเห็นของท่าน แคมเมอร์...อาการอย่างเดียวกันเลยครับ  ..ผมต้องพิจารณาซาวด์ตัวใหม่แล้วครับ..   ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ :em07:
สมัยก่อนผมเล่น ดี4 กับ 88 โปร ผมเอาทั้ง 2 นี้มาอยู่ที่มิกซ์หน้าเวที คอมอยู่ที่เวที เดินสายมิดิ้ยาว 30 กว่าเมตร บางงานไม่มีเสียงคีย์เพลงค้าง ส่วนมากจะค้าง ต่อมาเอาทั้ง 2 ไปอยู่ใกล้คอม ใช้สายมิดี้สำเร็จรูปที่ซื้อมา เดินสายไลน์ 4 เส้นจากดี4 ถึงหมดปัญหา

m sound

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2009, 11:06:18 น. »
อันนี้ของผมเจอบ่อยเล่นๆไปเสียงไม่ออกเฉยๆไฟโชว์ไม่ขึ้น...ผมจะออกจากโปรแกรมแล้วถอดสาย usb ออกแล้วเสียบใหม่ ถ้ายังไม่ได้ก็รีสตาร์ทเครื่องก็ใช้ได้เป็นปรกติ..ไม่เกี่ยวกับไฟตกครับ..เพราะโน๊ตบุ๊คมีแบตในตัว.ถึงไม่เสียบไฟก็ยังเล่นได้ถ้าแบตยังไม่หมด.และผมก็ใช้ซาวน์ตัวเดียวกับท่านครับ..
เมื่อก่อน ผมใช้ซาวด์ sc88vl เจอปัญหาไฟตกบ่อยมากครับ  เสียงหายไปดื้อ ๆ เหตุเพราะใช้อแด็ปเตอร์(หม้อแปลงธรรมดา แถมยังเผื่อไฟตกน้อยอีก) ก็เลยแก้ปัญหาโดยหาเพาเวอร์ซัพพลายของคอมฯ ซึ่งเป็นแบบ สวิทชิ่งมาใช้แทน หายขาดครับ....กรณีนี้.ไม่น่าจะเกี่ยวเพราะว่า โน๊ตบุ๊ค ก็มีภาคจ่ายไฟแบบสวิทชิ่งเหมือนกันครับ ไม่ถึง 200 v ไฟขาออกจะยังรักษาระดับปกติครับ.... :em32:

somjainuk74

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2009, 11:11:59 น. »
เมื่อก่อน ผมใช้ซาวด์ sc88vl เจอปัญหาไฟตกบ่อยมากครับ  เสียงหายไปดื้อ ๆ เหตุเพราะใช้อแด็ปเตอร์(หม้อแปลงธรรมดา แถมยังเผื่อไฟตกน้อยอีก) ก็เลยแก้ปัญหาโดยหาเพาเวอร์ซัพพลายของคอมฯ ซึ่งเป็นแบบ สวิทชิ่งมาใช้แทน หายขาดครับ....กรณีนี้.ไม่น่าจะเกี่ยวเพราะว่า โน๊ตบุ๊ค ก็มีภาคจ่ายไฟแบบสวิทชิ่งเหมือนกันครับ ไม่ถึง 200 v ไฟขาออกจะยังรักษาระดับปกติครับ.... :em32:
ถ้า 88 โปร จะมีหม้อแปลงอยู่ข้างในตัว เวลาไฟต่ำกว่า 200 V 88 โปรจะตัด
วิธีการแก้(ถึงเวลาแล้ว ที่ผมของเปิดเผยความรู้ต่างๆให้)เปิดฝา 88 โปรออกมา จะเห็นหม้อแปลง ใช้หัวแร้งเชื่อมตรง 240 V ออกมา แล้วเอาไปเชื่อมที่ 230 V
จบครับ

m sound

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2009, 11:14:11 น. »
ถ้า 88 โปร จะมีหม้อแปลงอยู่ข้างในตัว เวลาไฟต่ำกว่า 200 V 88 โปรจะตัด
วิธีการแก้(ถึงเวลาแล้ว ที่ผมของเปิดเผยความรู้ต่างๆให้)เปิดฝา 88 โปรออกมา จะเห็นหม้อแปลง ใช้หัวแร้งเชื่อมตรง 240 V ออกมา แล้วเอาไปเชื่อมที่ 230 V
จบครับ
88 vl ใช้อแด๊ปเตอร์ 9v DC อยู่ครับ...แต่ ปัจจุบัน  เก็บเข้ากรุ(ลงกล่อง) นานแล้วครับ..... :em32: :em32:

somjainuk74

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2009, 11:28:45 น. »
88 vl ใช้อแด๊ปเตอร์ 9v DC อยู่ครับ...แต่ ปัจจุบัน  เก็บเข้ากรุ(ลงกล่อง) นานแล้วครับ..... :em32: :em32:
เปลี่ยน 12 V DC รับรองไม่มีผลทำลาย 88 vl ครับ เพราะผู้ผลิตออกแบบไว้ไม่ให้เกิน 15-19 V ครับ

ออฟไลน์ ทีมงาน ส.สีดา

• ระดับ 5
  • *
  • Hd7487360A (X-men) 0817682909 ทีมงานส.สีดาอุดรธานี
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2009, 12:54:12 น. »
เพิิ่่่่่งอ่านเจอครับ เคยเจอปัญหา้นี้ครับ เล่นจากโน้ตบุ๊กเสียบพ้อตด้านหลัง อันแรกเป็นคีบรอด อันที่สองเป็เ ม้าท์ มันอ่านแค่เม้าท์ครับ ต่อพ่วงกราดเสียง usb มันก็ไ ม่อ่านไม่เกี่ยวกับไฟตกแน่นอนครับ
ความเห็นส่วนตัวไฟเลี้ยงพร้อต usb ไม่พอครับฟันธง

ออฟไลน์ ต้นกล้า

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8485AC52:HL#5D2EE58A:
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2009, 04:45:06 น. »
....ผมว่าเปลี่ยนจากใช้สายusbเป็นสายแบบสายแจ๊คแคนนอนดีกว่า
(ถ้าแปลงได้อ่ะนะผมว่าการรักษาระดับlevelของสัญญาน
และแรงดันไฟน่าจะเสถียรกว่าแบบสายusb)
 :em19: superpro 707 น่าจะออกแบบขาinput/out put
แบบใช้หัวrcaหรือหัวแจ๊คแบบอื่นๆในการเชื่อมต่อ
....ผมก็พูดไปตามความเข้าใจครับเพราะผมไม่เคยใช้แบบusbถ้าผิดพลาดหรือผมรู้
ไม่จริงก็ขอโทษด้วยนะครับ :em10: