ผู้เขียน หัวข้อ: การต่อสายจาก notebook เข้ามิคเซอร์ให้สมบูรณ์แบบ  (อ่าน 11420 ครั้ง)

ธนกฤต

• บุคคลทั่วไป
การต่อสายจาก notebook เข้ามิคเซอร์ให้สมบูรณ์แบบ
« เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2009, 09:25:34 น. »
เรียนถามผู้มีความเชียวชาญเรื่องการต่อสายจาก notebook เข้ามิคเซอร์ให้สมบูรณ์แบบครับ
ผมต้องการรูปภาพและการวิธีต่อสายจาก notebook เข้ามิคเซอร์ให้เสียงออกมาสมบูรณ์แบบครับว่าต้องใช้อุปกรณ์อะไรเพิ่มบ้าง ต้องนี้ใช้ซาวน์ออนบอร์ด อยู่ครับ และอยากทราบวิธีภาพให้ออก 2 จอด้วยครับ (ท่ามีภาพประกอบจักขอบคุณมากครับ)  ว่าต้องใช้สายประเภทไหน อยากหารายได้พิเศษเพิ่มครับ แต่เพิ่งเริ่มศึกษาศักยภาพของ xtreme ครับ  ขอความอนุเคราะห์ จากผู้มีประสบการณ์ด้วยนะครับ
จาก หนุ่มวาไรตี้   จังหวัดอุตรดิตถ์ครับ

ออฟไลน์ sriAROON

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
Re: การต่อสายจาก notebook เข้ามิคเซอร์ให้สมบูรณ์แบบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2009, 10:23:00 น. »
 ;D  ที่ผมใช้อยู่มี ๒ แบบ  แบบหนึ่งเอาแจคมินิสเตอรีโอเสียบช่องลำโพง/หูฟัง แล้วไปเข้าไลน์ที่มิกเซอร์ โดยเสียบเข้าไลน์สเตอรีโอ (๑ คู่) หรือเข้าไลน์โมโน (๒ ไลน์) ก็ได้
อีกแบบใช้ usb DAC (ผมใช้ supper707) ต่อที่พอร์ต USB ของโนตบุค แล้วต่อจากไลน์เอาท์พุทของ usb DAC ไปต่อเข้ามิกเซอร์ วิธีต่อ เช่นเดียวกับวิธีแรก
มีอีก (ผมไม่ได้ใช้) คือใช้ซาวน์การ์ด usb xternal ต่อที่พอร์ต USB ของโนตบุค แล้วต่อจากไลน์เอาท์พุทของ ซาวน์การ์ด usb xternal ไปต่อเข้ามิกเซอร์ วิธีต่อ เช่นเดียวกับวิธีแรก

อยากให้ท่านผู้รู้มาอธิบายการต่อแยกไลน์สำหรับกรณีซาวน์โนตบุคออนบอร์ดที่แยกแบบ 5.1 หรือ 7.1 ได้เหมือนเครื่อง desk top ครับ

somjainuk74

Re: การต่อสายจาก notebook เข้ามิคเซอร์ให้สมบูรณ์แบบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2009, 10:33:34 น. »
อยากให้ท่านผู้รู้มาอธิบายการต่อแยกไลน์สำหรับกรณีซาวน์โนตบุคออนบอร์ดที่แยกแบบ 5.1 หรือ 7.1 ได้เหมือนเครื่อง desk top ครับ
ต้องถ่ายรูปช่องออกซาวน์ออนบอ์ด 5.1 หรือ 7.1 ของโน๊ตบุ๊คมาครับ จะได้เขียนอธิบายง่าย และเข้าใจง่ายขึ้นครับ

ธนกฤต

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2009, 10:46:23 น. »
ขอบคุณเสธ.รุณ ครับที่กรุณาให้ข้อมูล  แต่ตามที่ท่านได้ให้ข้อมูลผมก็ใช้อยู่ครับ  ที่อยากรู้คือมีวิธีอื่น หรืออุปกรณ์ช่วยอื่น เช่นใช้ xternal ต่อที่พอร์ต USB ของ notebook ต่อทำอย่างไร  เสียงออกมาดีกว่าต่อ ซาวน์ออนบอร์ดมากไหม หรือมีวิธีที่สุดยอดกว่านี้อีกมั้ยครับ  อยากได้ sound ที่ออกมาดีที่สุดครับ   ขอบคุณเสธ.รุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ หนึ่งซาวด์โปร นครปฐม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 4
  • **
  • www.1soundpro.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2009, 10:52:11 น. »
อันนี้ที่ผมใช้อยู่แต่ก่อนนะครับ แยก 6 ไล์ สำหรับ notebook เฉพาะบางรุ่นเท่านั้น ไม่สามารถแยกได้ทุกรุ่นนี้ เพราะว่า บางรุ่น sound มันแค่้ 2 ch

สำหรับตัวที่ใช้อยู่ benq p41 ซาว์ด 6 ch ครับ  ต่อแบบนี้

• ระดับ 4
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2009, 10:58:35 น. »
การต่อให้เสียงดีที่สุด ณ ตอนนี้ กับ notebook
คือ

1.การใช้ DAC ครับ เพราะให้เสียงที่บริสุทธิ์ และดีกว่า Sound External หลายขุม ดียิ่งกว่า X-fi เสียอีก แต่ข้อเสียง มันแค่ 2 ch :em19: :em19: (แต่มันไม่ใช่ปัญหา)
วิธีแก้ที่อยากใช้ได้ หลายๆไลท์ ง่ายๆ :em01: :em01:
ก็ซื้อ DAC สัก 4 ตัว ได้ตัวละ 2 ch เป็น 8CH แต่ราคากล้าสู้หรือเปล่าเท่านั้นเอง

2. เสียงจะดีไม่ดีอีกข้อคือ ตัวผลิตเสียงซาว์ดคาราโอเกะนั้นเอง ถ้าเราปรับใส่ค่า ดีๆ มันก็ออกมาแบบคาดไม่ถึง  :em07: :em07:

3.ใช้สายสัญญาณที่มีคุณภาพ   :em07:

อันนี้ให้ลองฟังดูครับ อัดจาก โปรแกรมเสียงที่ผมทำ แล้วใช้ Superpro 707 upgrade เป็นตัวขับ เล่นแค่ 2 ch ดูเสียงเอาครับว่า ปรับเข้าระบบจริงพอไหวไหม
แต่คุณภาพเสียงอัดมาเป็น mp3 ยอมมีความเพี้ยนอยู่บ้าง แต่ตัวจริงๆ Superpro คนเล่นอยู่ยอมรู้ว่าดีแค่ไหน

http://www.4shared.com/file/88566619/2f5c193f/Neung_Sound_Project_2009_tel086-6222924.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2009, 11:02:56 น. โดย หนึ่งเซอร์วิส นครปฐม »

ออฟไลน์ tuntaw

• ระดับ 3
  • *
  • 4E8E68D7 (เสีย) 1E003C5C MP
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2009, 12:23:56 น. »
เรียน ถาม ทุกท่านเลยครับ ว่า
ผมจะใช้ note book ร่วมกับ xternal sound card หรือ soundอะไรก็ได้  ที่ทำให้เสียงที่เราเล่น midi ผ่าน xtreme karaoke แล้วได้เสียงที่ ดีกว่า Sound Card : Creative Professional EMU1616 หรือ DAC ผมใช้ DAC อยู่แต่ปรับยังม่เป็น      " เสียงจะดีไม่ดีอีกข้อคือ ตัวผลิตเสียงซาว์ดคาราโอเกะนั่นเอง ถ้าเราปรับใส่ค่า ดีๆ มันก็ออกมาแบบคาดไม่ถึง "  แล้วที่เน้นคำนั้น หมายถึงอะไรและต้องทำอย่างไร ครับ
 ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ เด็กเมืองน่าน

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8C0CFE98 ชายเสรี
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2009, 12:52:03 น. »
เรียน ถาม ทุกท่านเลยครับ ว่า
ผมจะใช้ note book ร่วมกับ xternal sound card หรือ soundอะไรก็ได้  ที่ทำให้เสียงที่เราเล่น midi ผ่าน xtreme karaoke แล้วได้เสียงที่ ดีกว่า Sound Card : Creative Professional EMU1616 หรือ DAC ผมใช้ DAC อยู่แต่ปรับยังม่เป็น      " เสียงจะดีไม่ดีอีกข้อคือ ตัวผลิตเสียงซาว์ดคาราโอเกะนั่นเอง ถ้าเราปรับใส่ค่า ดีๆ มันก็ออกมาแบบคาดไม่ถึง "  แล้วที่เน้นคำนั้น หมายถึงอะไรและต้องทำอย่างไร ครับ
 ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ในโปรแกรมเอ๊กตรีม สามารถปรับค่าต่างๆ ได้ตามที่ท่านต้องการครับ ท่านลองปรับและลองฟังดูนะครับ
ถ้ามันไม่ดีก็ปรับใหม่ หรือถ้าปรับแล้วก็เหมือนเดิมไม่ได้ก็ค่อยลงใหม่
และอีกอย่าง ก็คือตัว SF2 ด้วย ถ้า SF2 ไม่ดี เจอโปรแกรมหรือซาวด์ดีแค่ไหน ก็ไม่รอดครับ
แล้วก็ตัว Midi ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2009, 13:00:51 น. โดย เด็กเมืองน่าน »

• ระดับ 4
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2009, 14:23:45 น. »

ในโปรแกรมเอ๊กตรีม สามารถปรับค่าต่างๆ ได้ตามที่ท่านต้องการครับ ท่านลองปรับและลองฟังดูนะครับ
ถ้ามันไม่ดีก็ปรับใหม่ หรือถ้าปรับแล้วก็เหมือนเดิมไม่ได้ก็ค่อยลงใหม่
และอีกอย่าง ก็คือตัว SF2 ด้วย ถ้า SF2 ไม่ดี เจอโปรแกรมหรือซาวด์ดีแค่ไหน ก็ไม่รอดครับ

และการปรับแต่งไม่ได้อยู่ที่ SF อย่างเดียวด้วยนะจ๊ะ เด็กเมืองน่าน มันต้องใส่ค่า พารามิเตอร์ช่วย เพราะมันจะได้พลังออกมาอีกมากมาย ทุกวันนี้ผมลอง เอาแค่ DAC ตัวเดียว แล้วไปเล่นเทียบกับคนเล่นแยกไลท์ลงมิกซ์เยอะๆก็ฟัดกันได้สบายๆ เพราะในหน้าคอมเรา มีเอฟเฟคดีๆอีกมากมาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2009, 14:28:57 น. โดย หนึ่งเซอร์วิส นครปฐม »

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• *
  • HL#851E9551
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2009, 16:01:04 น. »
เห็นด้วยครับ :em01: :em01: โดยส่วนตัวผมใช้แค่2ไลท์ แต่ผมใช้ sonar ปรับแต่ง
ในโปรแกรมsonarจะทำเป็นกี่ไลท์ก็ได้ตามใจชอบ จะทำออกจาก note book กี่ไลท์ก็ได้ตามใจชอบขึ้นอยู่กับเครื่องด้วย
ถ้าไม่อยากทำเองก็หาซื้อที่ทำสำเร็จก็มีสมาชิคในเวปทำขายอยู่ เช่น
ครูภูมิ (อันนี้วงผมใช้อยู่แต่ตอนนี้ผมก็ทำเป็นแบบที่ตัวเองชอบ)  แล้วก็มี พี่หนึ่งนครปฐม (วงของพี่สาวใช้อยู่ ศิวพรมิวสิค)

• ระดับ 4
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2009, 16:07:13 น. »
อ้าว รู้จักวงศิวะพรด้วยเหรอ ผมเพิ่งไปทำตัวใหม่ล่าสุดให้เค้าเนี้ย  เห็นว่าวันเสาร์นี้จะไปเล่นที่เกษตรบางเขน อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2009, 16:15:24 น. โดย หนึ่งเซอร์วิส นครปฐม »

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2009, 16:15:44 น. »
เป็นญาติๆกันครับ ผมจ้างมาเล่นที่ชลบุรีบ่อย
แต่ตอนนี้ทำวงให้ลูกน้องเล่นเองครับ
วันที่7มีนาก็จะยกวงไปเล่นที่โคราช

noomkorat

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2009, 10:13:45 น. »
ส่วนใหนของโคราชหนอ  ไม่ไกลจะตามไปดูครับ

ออฟไลน์ prapay

• ระดับ 2
  • *
  • HL#95E75311
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2009, 17:44:31 น. »
อยากรู้ว่าเครื่องผม aser core dual 1.6 ram 2g harddisk 160g เล่นsonarของของหนึ่ง  เซอร์วิสไหวเปล่า ตัวราคา4000นะ่ กลัวซื้อมาแล้วเล่นไม่ได้ลงไม่เป็นมันก็จะเป็นกรรมอีก

ออฟไลน์ ไกรทอง

• ระดับ 3
  • *
  • HL#55009539
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2009, 16:05:42 น. »
งงอีกแล้ว  DAC คืออะไร มันหน้าตาเป็นไง พารมิเตอร์ ปรับตรงไหน ครับ

winit

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2009, 16:25:38 น. »
งงอีกแล้ว  DAC คืออะไร มันหน้าตาเป็นไง พารมิเตอร์ ปรับตรงไหน ครับ

อย่างนั้น.....ท่านต้อง  ย้อนไปเริ่มต้นที่.....http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=2492.0    ก่อนครับ

แล้วค่อยเข้าใจ :em02: :em02:

Somwung

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2009, 16:38:31 น. »
ขอบคุณครับ...ความรู้ทั้งนั้น

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2009, 16:56:44 น. »
ส่วนใหนของโคราชหนอ  ไม่ไกลจะตามไปดูครับ
เห็นหัวหน้าวงว่าแถวๆด่านขุนทดนะ ผมก็แค่คนวางระบบ

ออฟไลน์ ต้นกล้า

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8485AC52:HL#5D2EE58A:
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2009, 03:29:56 น. »
ขอแซมด้วยนะครับคงไม่ว่ากัน......ดอกลำโพงด้วยครับ :em19:

• ระดับ 4
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2009, 07:36:05 น. »
อยากรู้ว่าเครื่องผม aser core dual 1.6 ram 2g harddisk 160g เล่นsonarของของหนึ่ง  เซอร์วิสไหวเปล่า ตัวราคา4000นะ่ กลัวซื้อมาแล้วเล่นไม่ได้ลงไม่เป็นมันก็จะเป็นกรรมอีก

เล่นได้สบายๆเลยครับ ตอนนี้เล่นผ่าน DAC อยู่ PC เลยเป็นอะไรที่มันใหญ่ไปเลยตอนนี้ notebook กับ DAC แค่นี้ ก็เอาอยู่แล้วละครับ ปรับในคอมได้สบายๆ

notebook ที่ผมใช้สเป็ค turion x2 1.6 ram 1 g เองครับ

ออฟไลน์ วรชัย23

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6E614E4C จากท่านหลานย่าเหล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 6 มีนาคม 2009, 13:15:19 น. »
เล่นได้สบายๆเลยครับ ตอนนี้เล่นผ่าน DAC อยู่ PC เลยเป็นอะไรที่มันใหญ่ไปเลยตอนนี้ notebook กับ DAC แค่นี้ ก็เอาอยู่แล้วละครับ ปรับในคอมได้สบายๆ

notebook ที่ผมใช้สเป็ค turion x2 1.6 ram 1 g เองครับ
พรุ่งนี้จะไปสอยX2 มั่งแล้วครับ ลากันทีกับ สมพร 2.2