ผู้เขียน หัวข้อ: แยกไลน์แล้วสัญญาณออกมาเป็น Unbalanced จำเป็นต้องใช้ DI Box หรือไม่  (อ่าน 2523 ครั้ง)

ออฟไลน์ มิสเตอร์บันเทิง

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#4C9F3998 โดย ลูกทุ่งสมใจนึก
สัญญาณที่ออกมาจากซาวด์การ์ดนั้นเป็น Unbalanced ถ้าเราจะใช้มิกซ์สนามสัญญาณน่าจะสูญเสียระหว่างทาง
จึงจำเป็นหรือไม่ที่จะต้องใช้ไดเร็กซ์บล๊อก DI BOX แปลงสัญญาณให้เป็น Balanced เรียนถามท่านผู้รู้แนะนำด้วยครับ

omusic

• บุคคลทั่วไป
Re: แยกไลน์แล้วสัญญาณออกมาเป็น Unbalanced จำเป็นต้องใช้ DI Box หรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 5 มีนาคม 2009, 21:35:09 น. »
ถ้าลากสายไม่ยาวมาก ก็ไม่ต้องใช้ก็ได้ครับ
แต่ถ้าลากยาวมากๆ ใช้ได้ก็ดีครับ  ช่วยให้สัญญาณคมชัดขึ้นด้วยครับ
ผมก็ใช้อยู่ (DI Box ทำเอง)

รอท่านอื่นบ้างครับ

ออฟไลน์ มิสเตอร์บันเทิง

• ระดับ 3
  • *
  • HL#4C9F3998 โดย ลูกทุ่งสมใจนึก
Re: แยกไลน์แล้วสัญญาณออกมาเป็น Unbalanced จำเป็นต้องใช้ DI Box หรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 5 มีนาคม 2009, 21:40:55 น. »
ถ้าลากสายไม่ยาวมาก ก็ไม่ต้องใช้ก็ได้ครับ
แต่ถ้าลากยาวมากๆ ใช้ได้ก็ดีครับ  ช่วยให้สัญญาณคมชัดขึ้นด้วยครับ

โดยปกติ สายไม่ควรเกินกี่เมตรครับถึงจะไม่มีผลต่อสัญญาณ Unbalanced

omusic

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 5 มีนาคม 2009, 22:08:04 น. »
โดยปกติ สายไม่ควรเกินกี่เมตรครับถึงจะไม่มีผลต่อสัญญาณ Unbalanced

ผมก็ไม่ได้รู้ลึก  รู้ละเอียดมากมายอะไรหรอกครับ
หน้าที่การทำงานของ direct box (DI Box) เพื่อปรับลักษณะสัญญาณจาก unbalanced มาเป็นสัญญาณแบบ balanced
เพื่อให้สามารถลากสายสัญญาณได้ยาวมากขึ้น และลดเสียงรบกวนลง ปรับปรุงความแรงของสัญญาณให้เหมาะสมก่อนส่งเข้าสู่ mixer
ผมก็รู้ประมาณนี้แหละครับ

คงต้องรอผู้รู้ท่านอื่นๆ บ้างละครับ

ออฟไลน์ ต้นกล้า

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8485AC52:HL#5D2EE58A:
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2009, 00:56:32 น. »
ถ้าสายลำโพง15เมตรครับแต่สายสัญญาณผมจำไม่ได้เรียนเลยแล้วอิอิ.... :em19:
แล้วแต่ถ้ายาวมากๆก็ต้องมีอย่างที่ว่าข้างต้นนั่นแหละครับ

omusic

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2009, 02:58:01 น. »
ถ้าสายลำโพง15เมตรครับแต่สายสัญญาณผมจำไม่ได้เรียนเลยแล้วอิอิ.... :em19:
แล้วแต่ถ้ายาวมากๆก็ต้องมีอย่างที่ว่าข้างต้นนั่นแหละครับ
DI Box เขาใช้กับสายลำโพงได้ด้วยเหรอ
ผมนึกว่าเขาใช้เฉพาะกับสายสัญญาณนะเนี่ย

แล้วถ้าใช้กับสายลำโพง แปลงสายลำโพงเป็น Balanced มี 3 เส้น แล้วต่อเข้าตู้ลำโพงยังไงเหรอครับ  ???  ???

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2009, 05:11:44 น. »
DI Box เขาใช้กับสายลำโพงได้ด้วยเหรอ
ผมนึกว่าเขาใช้เฉพาะกับสายสัญญาณนะเนี่ย

แล้วถ้าใช้กับสายลำโพง แปลงสายลำโพงเป็น Balanced มี 3 เส้น แล้วต่อเข้าตู้ลำโพงยังไงเหรอครับ 

คนละเรื่องครับหมายถึงว่า.....ถ้าเป็นความยาวของสายลำโพงควรไม่เกิน15เมตรต่างหากครับ
ส่วนDI boxก็อีกเรื่องคนละเรื่องจะมาเกี่ยวข้องกันอย่างไร >:(

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2009, 05:23:43 น. »
ผมตอบจากนี่ครับ.......

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2009, 05:24:52 น. »
ผมก็เลยดันไปตอบสายลำโพงโทษทีครับ :em08:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2009, 05:27:18 น. »
เอาเป็นว่าผมผิดเองแล้วกัน..พอดีเข้ากะดึกครับเลย  เบลอ...

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2009, 05:38:47 น. »

:em01: แหมท่านก็ตอบได้ถูกต้องไม่ผิดหรอกครับ ท่านเพิ่มเติมมาว่าสายลำโพงที่ออกจากเพาเวอร์ไปหาลำโพงไม่ควรยาวเกิน 15 เมตร ส่วนสายสัญญาณไม่แน่ใจ ช่ายหม้าย อิ  :em02: :em01:

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2009, 07:41:55 น. »
ทางวิชาการ ไม่กล่าวครับ.. จะยุ่งเหยิง
เท่าที่ผมทราบ งานสนาม นั้น

- ลำโพง หากลากยาว (ก็จะยาวแค่ไหนคงไม่มาก ไม่มีงานเวทีระดับเรา ๆ ที่ไกลขนาดสนามฟุตบอลนะผมว่า ครับ)
ต้องใช้สายที่ใหญ่หน้าตัดกว้างเท่าที่งบ เราจะเอื้อตามความเหมาะสม

-  สายสัญญาณ Unbalanced ใช้สายที่กราวน์ดีดี เกรดถึง ๆ ลากยาวมากหน่อยก็พอรับได้ ( 20-30 เมตรมีผู้ทำแล้วและ
เสียงที่ได้รับไม่เลวร้ายหรอกครับ)

- ทีนี้ เพื่อคุณภาพของเสียงอันสุดยอดที่ถูกต้องตามหลักวิชา  เพื่อให้มั่นใจว่าต้องเยี่ยม
  หากลากยาวมาก ๆ สัก 40-100 เมตร DI Box ต้องที่เกี่ยวข้องแน่นอน เพื่อให้ได้ สัญญาณ balanced แท้
  การลากสายยาว ๆ ก็ สมบูรณ์แบบ 

ฉะนี้แล ครับผม :em01: :em24: ;D

ออฟไลน์ Lucky

• ระดับ 3
  • *
  • HL#5CA2FA88<จากท่าน ศิลปินหน้าวัด>
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2009, 16:42:55 น. »

(DI Box ทำเอง)ทำอย่างไรคับท่าน วงศกร :em23: