ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้รู้ตอบด้วยครับ  (อ่าน 1691 ครั้ง)

yuttanauser

• บุคคลทั่วไป
ผู้รู้ตอบด้วยครับ
« เมื่อ: วันที่ 2 ตุลาคม 2009, 15:23:06 น. »
ผู้รู้ช่วยสอน วิธี แบบคร่าว ๆ หรือ มาก ๆ การใช้ โปรแกรม Cubase +vsti+sf +extreme หรือ คาราไล ครับ

tukae

Re: ผู้รู้ตอบด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 2 ตุลาคม 2009, 15:28:35 น. »
ไม่รู้จะตอบท่านยังไงดีครับ เพราะผมเองก็ยังไม่เคยลองแบบ Cubase +vsti+sf +extreme  ที่ท่านถามเลยครับ... เคยใช้แต่ Xtreme โหลด sf แล้วใช้โปรแกรม Xtreme เล่นครับ... รอผู้รู้ท่านต่อไปครับ...เอาใจช่วยครับ...

ออฟไลน์ เด็กชายไพศาล

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 96E35CF7,6D291875,56292D0D
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 2 ตุลาคม 2009, 15:42:20 น. »
ผู้รู้ช่วยสอน วิธี แบบคร่าว ๆ หรือ มาก ๆ การใช้ โปรแกรม Cubase +vsti+sf +extreme หรือ คาราไล ครับ

คล้ายๆกันกับ โซน่านะครับ   ผมคนนึงที่หลงไหลใน CUBASE และ NUENDO  เดี๋ยวไปกินข้าวก่อนจะมาตอบต่อครับ  หรือไม่ก็เชิญท่านอื่นๆก่อนครับ

ออฟไลน์ หมอแม็ค

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 86654897
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 2 ตุลาคม 2009, 16:05:10 น. »

พูดแล้วเรื่องมันยาว ครับ
เอาง่ายๆ พวก Cubase ,Nuendo, Sonar, Logic พวกเนี่ย มันเป็น โปรแกรมsequencer สำหรับ สร้าง เพลง ทั้งจาก Audio หรือ midi source
ทีนี้เราจะเอามา apply ให้มันเล่นดนตรีให้เรา เราก็ต้องเอาสัญญาณ midi หรือ รหัสmidi ไปป้อนให้ไอ้ VSTi (Virtual Studio Tachnology instrument) มันจะนัดการเปลี่ยนเอา midi มาเข้ารหัสแล้วเปลี่ยนเป็น Audio หรือ เสียงที่เราๆได้ยิน ซึ่ง VSTi ก็มีหลากหลาย ยี่ห้อให้เราลองซึ่งจะไม่ขอกล่าวในที่นี้

ก่อนอื่นท่านต้องศึกษาการใช้งาน Sequencer ที่ท่านจะใช้ก่อน โดย หาซื้อหนังสือคู่มือที่เป็นภาษาไทย ตามร้านหนังสือชั้นนำต่างๆ หรือไม่ก็ศึกษาบทความของครูภูมิ หรือ ใครๆ ที่ใช้ VSTi แต่แนะนำถ้าท่านอยากสามารถ นำเอาโปรแกรมsequencer ไปใช้ได้ประโยชน์สูงสุดและสามารถapplyใช้ในสถานการณ์ต่างๆ เช่น อัดเพลง เขียนเพลง ตัดต่อเพลง-ภาพยนต์ ต้อง ศึกษาคู่มือนั่นแหละครับ

สำหรับการนำเอา midi จาก xtreme มาใช้ใน sequencer ต้องมี midi port จำลองมาต่อ วนเข้า sequencer ของท่าน ตัวอย่างเช่น midi mapper หรือ midi yoke

อันนี้เป็น ตย.จาก xtreme+Vsti+sf ผ่าน cubase
เมดเลย์หมอลำล้วนๆ [wma=300,50]http://upload.bluegy.com/show_clip.php/983029901964532291a96990a88b6840.mp3[/wma]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 ตุลาคม 2009, 16:27:22 น. โดย หมอแม็ค »

bobbysound

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2009, 21:31:12 น. »
การสร้างแทรก การตั้งค่า ยังไง ครับ งงอยู่ครับ เสียงไม่ออกครับ
ต้องสร้างตัวไหนก่อนหลังครับ

yuttanauser

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2009, 09:12:36 น. »
ใช้ ตัวไหนโหลด sf ใน cubese ครับ  ผมใช้ sfz เสียงออกมาเหมือนเทปยานครับ  แล้วพวก vsc  และ  yamaha ของคุณหมอ
จะโหลดผ่าน  cubese ยังไงครับ  จะเพิ่มเข้ามาในโปรแกรม cubese ได้ยังไงค