ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธี ทำให้เครื่องดนตรี(เครื่องเป่า)ออกทีละหลาย ๆ ตัวได้ไหมครับ  (อ่าน 4491 ครั้ง)

NN

• บุคคลทั่วไป
คืออยากให้เสียงเครื่องเป่าออกพร้อมกันหลาย ๆ ชิ้น เพื่อให้เหมือนวงเล่นสดที่ใช้เครื่องเป่าหลายตัว จะได้กังวาล หนาหูดี

wisut357

มีครับ ท่านต้องทำ Midi เองครับ 555 ;D

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
มีครับ ท่านต้องทำ Midi เองครับ 555 ;D

ตามนั้น..

NN

ผมทำไม่เป็นหรอกครับที่  ถามท่านทั้งหลายก็เพื่อต่อยอดแนวคิด  หากเป็นไปได้การพัฒนา พวกซาวฟ้อนก็จะได้ก้าวไปอีกคั่น  แต่ถ้าท่านตอบแบบนี้ก็เท่ากับปิดกั้นแนวความคิดคนอื่นที่อยากจะเสริมเพิ่มเติมในการพัฒนาในทางที่ดีขึ้น

• **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
ผมทำไม่เป็นหรอกครับที่  ถามท่านทั้งหลายก็เพื่อต่อยอดแนวคิด  หากเป็นไปได้การพัฒนา พวกซาวฟ้อนก็จะได้ก้าวไปอีกคั่น  แต่ถ้าท่านตอบแบบนี้ก็เท่ากับปิดกั้นแนวความคิดคนอื่นที่อยากจะเสริมเพิ่มเติมในการพัฒนาในทางที่ดีขึ้น
ไม่ได้เป็นการปิดกั้นความคิดครับ
เพราะต้นกำเหนิดของเสียงดนตรีของ Midi karaoke มันมาจาก ไฟล์ Midi
ถ้าต้องการเสียงดนตรีมาก - น้อยชิ้นก็ต้องทำใน Midi
ส่วน soundfont มันเป็นเพียงการถอดเสียงออกมาปรับแต่งตามต้องการครับไม่สามารถเพิ่มชิ้นดนตรีเข้าไปได้ครับเพราะมันมีเสียงดนตรีครบทุกชิ้นอยู่แล้ว (ท่านลองใช้โปรแกรมทำ soundfont เปิดไฟล์ Soundfont ออกมาดูสิครับ ครบทุกชิ้น แต่มันจะถูกเรียกจาก midi ครับ)
โปรดอย่าเข้าใจผิดครับ

ccn

มีครับ ลองทำดูนะ หา Trompet ที่เสียงต่างกัน มาวางซ้อนกัน หรือ ก๊อป Trombone Toba ไปวางใน Trompet สำคัญ ต้องปรับให้เข้ากันให้ได้ครับ ผมลองทำแล้ว ออกมั่วๆ ปรับยาก แต่เหมือนเป่าสดเลย งิ  :cheer:

wisut357

ถูกต้องที่สุดครับ ถ้าทำที่ Soundfont เสียงเพลงตีกันตายแน่ครับ

NN

ขอบคุณครับที่ช่วยต่อยอดความคิด ดีใจที่มีแนวความคิดเหมือนกัน จะได้ช่วยกันพัฒนา

tukae

ไม่ได้เป็นการปิดกั้นความคิดครับ
เพราะต้นกำเหนิดของเสียงดนตรีของ Midi karaoke มันมาจาก ไฟล์ Midi
ถ้าต้องการเสียงดนตรีมาก - น้อยชิ้นก็ต้องทำใน Midi
ส่วน soundfont มันเป็นเพียงการถอดเสียงออกมาปรับแต่งตามต้องการครับไม่สามารถเพิ่มชิ้นดนตรีเข้าไปได้ครับเพราะมันมีเสียงดนตรีครบทุกชิ้นอยู่แล้ว (ท่านลองใช้โปรแกรมทำ soundfont เปิดไฟล์ Soundfont ออกมาดูสิครับ ครบทุกชิ้น แต่มันจะถูกเรียกจาก midi ครับ)
โปรดอย่าเข้าใจผิดครับ

สนับสนุนพี่อนันตชัยอีกแรง นี่คือการทำงานที่ถูกต้อง ครับ... ย้ำอีกที sf คือ แหล่งเก็บเสียงต่าง ๆ ตามมาตรฐาน gm gs xg หรือมากกว่านั้นตามที่ผู้ผลิตได้กำหนดไว้ และ midi ในแต่ละแทรค แต่ละโน๊ต เป็นตัวกำหนดให้ไปเลือกเสียงที่ sf เก็บไว้ใน bank ต่าง ๆ มาใช้งาน ครับผม

ออฟไลน์ ไผ่

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#:75211841(ฅนคอน)
ขอบคุณครับที่ช่วยต่อยอดความคิด ดีใจที่มีแนวความคิดเหมือนกัน จะได้ช่วยกันพัฒนา

เป็นไปได้ไหมผู้ทำ MIDI ทำช่องดนตรีฟรีไว้เผื่ออีกสัก 10 Bank {ทำเหมือนช่องเมโลดี้ (9)}
ในโปรแกรมก็ต้องทำไว้เหมือนกัน เพื่อเราจะกำหนดเลือก Bank ไปเล่นเองในโปรแกรม ?  งงไหมครับ !!

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
แค่เอ็กซ์ตรีมมีฟังค์ชั่นให้เพิ่มแทร็กได้อีก โดยการคัดลอกบางแทร็กมาวางใหม่ก็ได้แล้วครับ

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
สนับสนุนพี่อนันตชัยอีกแรง นี่คือการทำงานที่ถูกต้อง ครับ... ย้ำอีกที sf คือ แหล่งเก็บเสียงต่าง ๆ ตามมาตรฐาน gm gs xg หรือมากกว่านั้นตามที่ผู้ผลิตได้กำหนดไว้ และ midi ในแต่ละแทรค แต่ละโน๊ต เป็นตัวกำหนดให้ไปเลือกเสียงที่ sf เก็บไว้ใน bank ต่าง ๆ มาใช้งาน ครับผม
ปวดหัวคิ๊งมิ๊งเลยครับ พวกกันจะเอาพิณมาเล่นสดทับไลน์เพลงมิดี้แล้วจะเก็บทำเป็นเพลงพิเศษเฉพาะตัว ขอให้ช่วยอัดให้ด้วย ข้าพเจ้าจะทำฉันท์ใดดีหนอ ถ้าทำเป็น MP3 นะมันได้อยู่แล้ว เปิดใน EXTREME ได้อยู่แล้ว แต่ถ้าทำเป็นมิดี้ละ ใช้โปรแกรม เวป ทู มิดี้ ได้มั๊ย จะเวอร์คมั๊ย โดยเอาไปทับในแทรคเสียง กีตาร์ หรือจะต้องใช้พวกฮาร์ดแวร์ช่วย แล้วเจ้าฮาร์ดแวร์ที่ว่า มันมีชื่อว่าอะไร แพงมั๊ย ผมเห็นในธีระมิวสิคไม่รู้จะใช่หรือเปล่า เอ๋หรือว่า XMKC ใช้หลักการอันนี้ทำเพลงที่มีคอรัสออกมาหว่า

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
ผมไปถึงเมื่อไหร่จะไขแจ้งแถลงให้ฟังให้เห็นให้เป็นครับ อจป.  อิอิ  ตอนนี้ฮอดนากลางแล้วครับ  เล่นเน็ตบนรถ  วินหม่อง ๆ เลย

ออฟไลน์ มืออิเลคโทน

• ระดับ 2
  • *
  • 4DD8ACF8
ปวดหัวคิ๊งมิ๊งเลยครับ พวกกันจะเอาพิณมาเล่นสดทับไลน์เพลงมิดี้แล้วจะเก็บทำเป็นเพลงพิเศษเฉพาะตัว ขอให้ช่วยอัดให้ด้วย ข้าพเจ้าจะทำฉันท์ใดดีหนอ ถ้าทำเป็น MP3 นะมันได้อยู่แล้ว เปิดใน EXTREME ได้อยู่แล้ว แต่ถ้าทำเป็นมิดี้ละ ใช้โปรแกรม เวป ทู มิดี้ ได้มั๊ย จะเวอร์คมั๊ย โดยเอาไปทับในแทรคเสียง กีตาร์ หรือจะต้องใช้พวกฮาร์ดแวร์ช่วย แล้วเจ้าฮาร์ดแวร์ที่ว่า มันมีชื่อว่าอะไร แพงมั๊ย ผมเห็นในธีระมิวสิคไม่รู้จะใช่หรือเปล่า เอ๋หรือว่า XMKC ใช้หลักการอันนี้ทำเพลงที่มีคอรัสออกมาหว่า
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

****ลองใช้ cakewalk9  อัด midi รวมกับเวฟ แล้วเซฟใว้ ไฟล์  *.work
เวลาเล่นเพลง ไม่มีเนื้อเพลงอีก ปวดกบาลเป็นบ้าเลย***
ถ้า xtream สามารถเล่นไฟล์ *.work ของ cakewalk ได้ ล่ะก็ แหล่มเลยล่ะ....***

• คณะบริหาร
อืมมม  อันท้ายสุดน่าสนใจ  อิอิ

tukae

อุปกรณ์ที่ว่า คือตัวแปลงเสียงจากกีต้าร์เป็นมิดี้ครับอาจารย์ มีขายทั่วไป หรือที่พี่อู๊ดก็มี พี่ป้อมบิ๊กแบงค์ก็มีครับ... แต่ถ้าเอาพิณมาดีดโตดตีต่ง เข้าอุปกรณ์ที่ว่า ก็ไม่ทราบว่าเจ้าของฮาร์ดแวร์จะกล้ารับประกันเสียงเหมือนกับกีต้าร์หรือเปล่านั่นหน่ะคือปัญหาครับอาจารย์ อิ อิ

mzml

ผมมีแต่คู่มือการเล่นเครื่องเป่าครับ..อิอิอิ.. :hit:

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
อุปกรณ์ที่ว่า คือตัวแปลงเสียงจากกีต้าร์เป็นมิดี้ครับอาจารย์ มีขายทั่วไป หรือที่พี่อู๊ดก็มี พี่ป้อมบิ๊กแบงค์ก็มีครับ... แต่ถ้าเอาพิณมาดีดโตดตีต่ง เข้าอุปกรณ์ที่ว่า ก็ไม่ทราบว่าเจ้าของฮาร์ดแวร์จะกล้ารับประกันเสียงเหมือนกับกีต้าร์หรือเปล่านั่นหน่ะคือปัญหาครับอาจารย์ อิ อิ
ท่านมีโปรแกรมเวปทูมิดี้ดีๆมั๊ย ผมมีแต่มันไม่เวอร์คงะเพราะลองปล่อยเพลงเข้าไปแล้วเสียงมันจะรวมหมดในแทรคเดียวเลยกลายเป็นเสียงอะไรไม่รู้เหมือนกำลังรับคลื่นสัญญานจากดาวอังคาร ยังไม่เคยลองเสียงเดี่ยวๆเลย คงได้ลองของกันคราวนี้แหละถ้าท่านให้มา

tukae

ท่านมีโปรแกรมเวปทูมิดี้ดีๆมั๊ย ผมมีแต่มันไม่เวอร์คงะเพราะลองปล่อยเพลงเข้าไปแล้วเสียงมันจะรวมหมดในแทรคเดียวเลยกลายเป็นเสียงอะไรไม่รู้เหมือนกำลังรับคลื่นสัญญานจากดาวอังคาร ยังไม่เคยลองเสียงเดี่ยวๆเลย คงได้ลองของกันคราวนี้แหละถ้าท่านให้มา

ผมบ่เคยใช้เลยครับอาจารย์ ต้องลองถามเซียน midi ครับผม....

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
ทำได้อยู่ครับ หากจะให้ดีต้องใช้สมาธิมากหน่อยครับ เพราะมันคอยแต่จะมัวอยู่อย่างเดียวครับ
 ;D ;D ;D ;D ;D

NN

ทำได้ครับฟังที่ผมเคยทำเล่นๆ แต่ไม่ใช่เครื่องเป่าเป็น Soundfont  Piano + Strings แต่ถ้าจะทำก็หลักการเดียวกัน
เพลงนี้เล่นไลน์เปียโนแทรกเดียวแต่ออก 2 เสียงคือจะมีเสียงสตริงติดมาด้วยโดยไม่ได้ใช้มิดี้เสียงสตริง

ท่านป้อม มาถูกทางแล้วครับ แบบนี้แหละครับที่อยากจะให้ซาวฟ้อนมีมาเพิ่มเติม ผมเป็นลูกค้าเก่าท่านป้อมครับ

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
มีวิธีทำง่ายๆ
โดยที่ไม่ต้องไปรอซาวน์ฟอนต์ หรือคนทำมิดี้แก้ครับ

ผู้ใช้สามารถทำได้เอง
โดยใช้ความสามารถพื้นฐานของโปรแกรมextreme  นั่นคือ การแยกไลน์
ท่านก็แยกไลน์เครื่องเป่าออกมาตะหากครับ
จากนั้น ก็มีหลากหลายวิธีการเลยครับ ที่จะทำให้สัญญาณชุดเดียว กลายเป็นเสียงประสานหลายๆ ตัว แบบ Unison ได้

ยกตัวอย่างเช่น
ผมแยกไลน์เครื่องเป่าออกมา
แล้วผมก็อปปี้สัญญาณเป็น 2 ชุด  เอาเข้ามิกซ์คนละช่อง
แค่นี้ มันก็เหมือนกับมีเครื่องเป่า 2 ชุดแล้ว
ก็ทำให้สัญญาณมันแตกต่างกันนิดหน่อย ปรับโทนให้มันต่างกัน แพนหลบกันไป

แต่นั่น ก็อาจจะยังไม่พอ
ถ้ามี Audio Delay มาใส่ให้มันอีก ให้มันต่างกันซัก 10ms ก็ยิ่งแจ่มไปเลย
เพราะว่า โดยธรรมชาติแล้ว นักดนตรี 3 คน เป่าพร้อมกัน
ยังไงมันก็ไม่พร้อมกันอยู่แล้ว 
ถ้าเราใส่ Delay เข้าไปนิดๆ  มันก็จะ ดูเหมือนธรรมชาติยิ่งขึ้น

นั่นล่ะครับ unison ของแท้
เวลาเล่นเพลงที่มันโซโลแซ็กเดี่ยวๆ
ก็ลดเสียง ช่องที่มันเป็นเสียงเครื่องเป่าประสานที่มิกซ์ลงไป

ผมว่า วิธีนี้ ดีกว่าไปแก้ซาวน์ฟอนต์นะ

ไม่งั้น เพลงแซ็กหวานๆ จะพาลอนอัวไปด้วย

:)

• **
โดยที่ไม่ต้องไปรอซาวน์ฟอนต์ หรือคนทำมิดี้แก้ครับ

โดยใช้ความสามารถพื้นฐานของโปรแกรมextreme  นั่นคือ การแยกไลน์
ท่านก็แยกไลน์เครื่องเป่าออกมาตะหากครับ
จากนั้น ก็มีหลากหลายวิธีการเลยครับ ที่จะทำให้สัญญาณชุดเดียว กลายเป็นเสียงประสานหลายๆ ตัว แบบ Unison ได้

ยกตัวอย่างเช่น
ผมแยกไลน์เครื่องเป่าออกมา
แล้วผมก็อปปี้สัญญาณเป็น 2 ชุด  เอาเข้ามิกซ์คนละช่อง
แค่นี้ มันก็เหมือนกับมีเครื่องเป่า 2 ชุดแล้ว
ก็ทำให้สัญญาณมันแตกต่างกันนิดหน่อย ปรับโทนให้มันต่างกัน แพนหลบกันไป

แต่นั่น ก็อาจจะยังไม่พอ
ถ้ามี Audio Delay มาใส่ให้มันอีก ให้มันต่างกันซัก 10ms ก็ยิ่งแจ่มไปเลย
เพราะว่า โดยธรรมชาติแล้ว นักดนตรี 3 คน เป่าพร้อมกัน
ยังไงมันก็ไม่พร้อมกันอยู่แล้ว 
ถ้าเราใส่ Delay เข้าไปนิดๆ  มันก็จะ ดูเหมือนธรรมชาติยิ่งขึ้น

นั่นล่ะครับ unison ของแท้
เวลาเล่นเพลงที่มันโซโลแซ็กเดี่ยวๆ
ก็ลดเสียง ช่องที่มันเป็นเสียงเครื่องเป่าประสานที่มิกซ์ลงไป

ผมว่า วิธีนี้ ดีกว่าไปแก้ซาวน์ฟอนต์นะ

ไม่งั้น เพลงแซ็กหวานๆ จะพาลอนอัวไปด้วย

:)

วิธีนี้ทำง่ายดีครับ..เห็นผลเร็ว..

ออฟไลน์ ครูภูม

• คณะบริหาร
  • ระดับ 5
  • โทร .0867503355 Line ID 0867503355

ยกตัวอย่างเช่น...................................
.....................................

:happy: ถูกต้องนะครับ  ใช่เลย

ออฟไลน์ มีนบุรี

• ระดับ 3
  • *
  • HL#NO.8D011125 ท่านนิมิตใหม่
:th2: :th2:ถูกต้องแล้วครับ