ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยนิดหน่อยครับ  (อ่าน 2075 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชนไก่-คนชัยภูมิ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#7D2E954C จากพี่อู๊ดโคจร
มีข้อสงสัยนิดหน่อยครับ
« เมื่อ: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2009, 05:23:58 น. »
ผมยังไม่เข้าใจครับข้องใจด้วยครับ เรื่องเสียง  PA และ indoor  :bla:

ผมแค่อยากรู้ว่าท่านที่ทำ SF2 อะครับ เสียงแบบไหน เป็น indoor เสียงแบบไหน เป็น PA

ผมเองทำ SF2 ผมเน้นเสียงสมจริงและคิดว่าสดแล้วนะครับ แค่อยากรู้ว่าเสียง 2 แบบนี้มันต่างกันอย่างไรครับ

ท่านใดทราบ หรือ อาจารย์ท่านใด   ผมขอความรู้หน่อยนะครับ และถ้ามีตัวอย่างเสียง ทั่ง2แบบก็ยิ่งดีเลยครับ

ผมเป็นคนที่อธิบายไม่ค่อยเข้าใจต้องขออภัยด้วยนะครับ

:thank1:

ออฟไลน์ sriAROON

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
Re: มีข้อสงสัยนิดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2009, 07:36:05 น. »
ไม่เห็นมีใครตอบ
ผมขอตอบตามที่เจอมาก็แล้วกันครับ
indoor หรือ home use และโดยเฉพาะพวกที่เล่น HI FI  กับ  PA ความแตกต่างที่ผมเข้าใจคือ
    - การแยกย่านความถี่ที่จะขับ แยกไม่เหมือนกัน
    - ขนาดของลำโพงต่างกัน
    - สภาพแวดล้อม /พื้นที่การแสดงต่างกัน
ทำให้เสียงต่างกัน  
ผมเคยเอาโนตบุคที่ปรับแต่งเสียง Xtreme เล่นเครื่องเสียงเล็กๆ ในที่ทำงานจนผมฟังว่าเข้าที่แล้ว ไปเสียบเข้าระบบ  PA ที่จ้างมางานวันเด็ก เสียงที่ได้คนละเรื่อง หน้าแตก ฟังไม่ได้เลย

โดยเฉพาะชุดกลองครับ เสียงอื่นพอฟังได้ แต่ชุดกลองและเสียงเบส รับไม่ได้จริงๆ
สอบถามท่านผู้รู้ ได้ความว่า ขนาดลำโพง indoor กับ PA มันคนละเรื่อง ทีนี้เวลากรวยลำโพงมันระพือทำให้เกิดเสียง เสียงกลองเดียวกัน ลำโพงขนาดต่างกัน แต่กระพือเหมือนกัน(เพราะเสียงกลองเดียวกัน) เสียงจึงออกมาไม่เหมือนกัน

ที่ว่าท่านเน้นเสียงสมจริงและคิดว่าสดแล้ว ก็ลองเอาตัวเดียวกันนี้ไปลองทั้ง PA และ indoor แล้วลองฟังเอาเองครับ

แหะๆ ขออภัยครับ ที่ว่ามาไม่ได้อิงหลักวิชาการใดๆ เพราะผมเองก็ไม่ get เลย เพียงแต่เคยหน้าแตกมาแค่นั้น...

ออฟไลน์ ต้นกล้า

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8485AC52:HL#5D2EE58A:
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2009, 09:53:53 น. »
ผมยังไม่เข้าใจครับข้องใจด้วยครับ เรื่องเสียง  PA และ indoor  :bla:

ผมแค่อยากรู้ว่าท่านที่ทำ SF2 อะครับ เสียงแบบไหน เป็น indoor เสียงแบบไหน เป็น PA

ผมเองทำ SF2 ผมเน้นเสียงสมจริงและคิดว่าสดแล้วนะครับ แค่อยากรู้ว่าเสียง 2 แบบนี้มันต่างกันอย่างไรครับ

ท่านใดทราบ หรือ อาจารย์ท่านใด   ผมขอความรู้หน่อยนะครับ และถ้ามีตัวอย่างเสียง ทั่ง2แบบก็ยิ่งดีเลยครับ

ผมเป็นคนที่อธิบายไม่ค่อยเข้าใจต้องขออภัยด้วยนะครับ

ลองเอา NTK มาเปรียบเทียบดู เพราะอันนี้เขาลองกับชุดใหญ่ ตู้ ซับ ข้างละสิบๆดอกมาแล้ว
ทำให้สดฟังในบ้านได้แต่ถ้าทำให้เหมาะกับกลางแจ้งนั้นยากมากๆ ยิ่งถ้าไม่มี PA ลองนะแล้วเลย
ผมเคยเอา Addictive Drum ด้วยที่ว่าตัวเองไม่มีความรู้ปรับหนังกลองไม่เป็น เอาไปเปิดใส่
ชุดลำโพง ที่บ้าน เออ...คุณภาพดีนะ แต่ แม..ร่....ง กระเดื่อง ชุดกลอง ย้อนมาหลังตู้ซะงั้น
นี่ขนาด สัญญาณ เฟส ตรงแล้วนะ ลองนึกภาพถ้า เฟส มันไม่ตรง ???
พ่อผมบอก พอๆๆๆๆๆ :bla:
ผมก็เลย.....ถ้างั้น เอาเจ้านี่ NTK_LIVE V.2.9  ใส่  โอ้.....คนละทีบ  วงที่บ้านทุกวันนี้ก็ยังใช้ตัวนี้อยู่
และอีกอันก็ ของป้อม บิ๊กแบงค์
ปล. ไม่ได้ ชม ใคร เพียงแต่ บอกและเล่าถึงความเป็นจริง....

ออฟไลน์ หนุ่มริมเมย

• ระดับ 3
  • *
  • HL#9E8FDCC5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2009, 10:35:19 น. »
ถ้าตอบแบบไม่วิชาการ  เอาแบบง่าย
PA         เสียงที่ได้ต้องมีความระทึก หนักแน่น ดังไกล
Indoor  จะให้เสียงนุ่มนวล ชัดเจน ;D

creator2006

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2009, 11:02:20 น. »
ในส่วนตัวในการทำซาวด์ของผมคือการฟัง  SF2ที่ดีต้องเล่นได้ทั้งในดอร์และนอกดอร์ครับ  ;D  ถ้านอกดอร์ได้ในดอร์ก็สบาย แต่บางคนทำในดอร์ได้นอกดอร์ไม่ได้อันนี้คือยังใช้ไม่ได้ ถ้าใครที่ทำซาวด์มีเครื่อง PA จะได้เปรียบเพราะเอาไปลองได้ ถ้าไม่มีก็คงต้องหาลำโพงมอนิเตอร์ราคาเรีอนแสนแหละครับ  ไม่อย่างนั้นฟังยากมากก็คือใช้เครื่องเสียงในบ้านฟังแล้วเราก็ว่าดีแต่จริงๆใช้ไม่ได้  แล้วอีกอย่างคือต้องเลือกชิ้นดนตรีเป็นว่าชิ้นนี้ได้ชิ้นนี้ไม่ได้อันนี้ก็สำคัญ   สำหรับ SF2 น่าจะใช้ตัวเดียวกันได้ คือถ้าใช้ในดอร์ก็เปิดปกติแต่ถ้านอกดอร์ก็ยกกระเดื่อง+สแนร์กับไฮแฮทเพิ่มขึ้นหน่อยแค่นั้นเองเพื่อให้ฟังดูสดและโฉ่งฉ่างขึ้น  เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับอาจไม่ถูกต้อง เพราะตอนนี้ผมเริ่มจะงงกับดอร์แล้วมันเยอะเหลือเกิน :party: :cheer: :sadism:

คือผมอ่านออกเสียงดังๆในใจแล้วมันจั๊กจี้ยังไงไม่รู้ครับพี่ป้อม...เฮ้อ...หลังสวนฝนตกไม่เลิกเลยครับไปไหนไม่ได้เลย นั่งทำเพลงอุปกรณ์ก็ไม่ครบเซ็งเป็ด :cry: :party2:

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2009, 11:21:08 น. »
ผมเห็นต่างไปจากท่านป้อมเล็กน้อยครับ
ที่ผมเจอมาครับ
ถ้าเล่นนอกดอร์ เสียงโอเค
เมื่อเอามาเล่นในดอร์ ถามว่าฟังได้ไหม ตอบว่าได้ครับ แต่มันฟัง "ไม่เพราะ" ครับ เสียงมันกระด้าง โฉ่งฉ่างไม่นุมนวล  คือถ้าจะให้เอาดีจริงๆ มันต้องจูนมาต่างหากสำหรับ ในดอร์ครับ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2009, 11:30:29 น. »
ผมเห็นต่างไปจากท่านป้อมเล็กน้อยครับ
ที่ผมเจอมาครับ
ถ้าเล่นนอกดอร์ เสียงโอเค
เมื่อเอามาเล่นในดอร์ ถามว่าฟังได้ไหม ตอบว่าได้ครับ แต่มันฟัง "ไม่เพราะ" ครับ เสียงมันกระด้าง โฉ่งฉ่างไม่นุมนวล  คือถ้าจะให้เอาดีจริงๆ มันต้องจูนมาต่างหากสำหรับ ในดอร์ครับ

ส่วนตัวแล้วเห็นด้วยกับท่านเสธฯในกระทู้แรกครับเพราะการตอบสนองย่านความถี่ของลำโพงในร่มและกลางแจ้ง(ไม่มีดอร์ครับ)ไม่เท่ากันครับ  แต่สามารถจัดการได้โดยการใช้เครื่องปรุงแต่งที่มีมาในแต่ละเครื่องให้ออกมาได้ดีครับ  นี่คือความสำคัญของเครื่องปรุงครับ 

ออฟไลน์ มงคลมิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • mongkol music 5629AD1E
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2009, 16:14:28 น. »
 ;)  ;) sound ที่ดีควรทำมาให้เสียงเป็นกลางเหมือนต้นฉบับที่เขาทำแผ่น CD มาขาย
อย่าง sound ของต่าย อรทัย ค่าย GMM เป็นต้นLow Mid Hiให้ได้ประมาณนั้น
 เปิด PA ก็ม่วนหลาย  เปิดอินดอร์ก็ม่วนคัก
ฝากท่านที่ทำ sound ลองดูอีกทีครับ  นี่ความคิดเห็นส่วนตัวครับ
                     ;D ;)   ;)    ;D     ;)

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2009, 21:22:59 น. »
ผมยังไม่เข้าใจครับข้องใจด้วยครับ เรื่องเสียง  PA และ indoor  :bla:

ท่านใดทราบ หรือ อาจารย์ท่านใด   ผมขอความรู้หน่อยนะครับ และถ้ามีตัวอย่างเสียง ทั่ง2แบบก็ยิ่งดีเลยครับ

:happy:  SF2 ของท่านก็ถือว่าดีนะครับ เมื่อวันที่ 7 พ.ย.52 ที่ผ่านมานี้ก็เอาออกงาน PA ข้างละ 2 เซ็ต แยก 8 ลาย ได้รับเสียงชมเยอะมากพอสมควรแขกมาในงานต้องขอขึ้นร้องเพลงและก็เต้น เล่นตั้งแต่ 10.00 น.- 02.00 น.แบบต่อเนื้องไม่ยอมหยุด รวม 16 ชั่วโมงเต็ม ใช้ทีมงานคีย์เพลง 3 คน สำหรับ indoor ผมลองแล้วก็ดีนะครับสำหรับผม   :th2:
;)  ;) sound ที่ดีควรทำมาให้เสียงเป็นกลางเหมือนต้นฉบับที่เขาทำแผ่น CD มาขาย
อย่าง sound ของต่าย อรทัย ค่าย GMM เป็นต้นLow Mid Hiให้ได้ประมาณนั้น
 เปิด PA ก็ม่วนหลาย  เปิดอินดอร์ก็ม่วนคัก
ฝากท่านที่ทำ sound ลองดูอีกทีครับ  นี่ความคิดเห็นส่วนตัวครับ
                     ;D ;)   ;)    ;D     ;)
จริงแล้วผมเห็นด้วยตามนี้ ครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 พฤศจิกายน 2009, 21:25:46 น. โดย พิมพ์ชนก »