ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นปัญหาของโปรแกรมไหมครับ  (อ่าน 2572 ครั้ง)

ออฟไลน์ uiui

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#6D231874 จากท่าน หลานย่าเหล
เป็นปัญหาของโปรแกรมไหมครับ
« เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2009, 22:30:13 น. »
 :cheer1: :cheer1: :cheer1:

จากกระทุ้ที่ผมเคยได้ถาม อาจารย์ทุกท่านน๊ะครับ

และท่าน กฤษฎานคร ได้แนะนำผมมาครับ  :thank1:

คำสั่งจากมิดี้จะสั่งมาว่า  ค่าน้ำหนักที่เบอร์ไหน น้ำหนักเท่าไร
เช่น ...เบอร์ 40  น้ำหนัก 85  พอถึงกลางเพลงเป็นช่วงโซโลกลองหนักขึ้นก็สั่งมาเป็น 125  ทำนองนี้
หากเราตั้งค่าน้ำหนักในสแนร์ เบอร์ 40  เป็นสามช่วง  แต่ละช่วงคนละแซ้มกันเช่น
น้ำหนัก   80-95   ให้แซ้มที่ 1 ทำงาน
น้ำหนัก   96-115   ให้แซ้มที่ 2 ทำงาน
น้ำหนัก   116-127   ให้แซ้มที่ 3 ทำงาน
เช่นนี้ เบอร์ 40  ก็จะเปลี่ยนเสียงได้ สามเสียงตามคำสั่งมิดี้  หรือตั้งในมิดี้เทเบิ้ลล็อคน้ำหนักไว้ที่ช่วงใดช่วงหนึ่ง

ส่วน  ตีครั้งแรก ดังอีกเสียงหนึ่ง ครั้งที่สอง ดังอีกเสียงหนึ่ง  โดยน้ำหนักจากมิดี้ค่าเดียวเท่าเดิม นั้น  ผมก็ยังสงสัยอยู่เช่นกัน  ครับ

ผมได้ไปลองทำดูแล้วครับ แต่โปรแกรมไม่เลือก แซ้ม ครับ

แต่ถ้าเป็น v.38 ก็อ่านตาม แซ้ม ปกติน๊ะครับ แล้วได้ทดสอบกับ

โปรแกรม คาราไล v.2.0.10 ก็อ่านตาม แซ้ม ปกติครับ

ไม่ทราบว่าต้องทำการตั้งค่าอย่างไรครับ ถึงจะอ่านตาม แซ้ม ปกติครับ หรือว่า v.3.0.0.59 อ่าน แซ้ม แต่ไฟร์ EMK ครับ [ผมใช้ 3 ไฟร์ ครับ]

:thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
Re: เป็นปัญหาของโปรแกรมไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2009, 23:18:13 น. »
:cheer1: :cheer1: :cheer1:

จากกระทุ้ที่ผมเคยได้ถาม อาจารย์ทุกท่านน๊ะครับ

และท่าน กฤษฎานคร ได้แนะนำผมมาครับ  :thank1:

ผมได้ไปลองทำดูแล้วครับ แต่โปรแกรมไม่เลือก แซ้ม ครับ

แต่ถ้าเป็น v.38 ก็อ่านตาม แซ้ม ปกติน๊ะครับ แล้วได้ทดสอบกับ

โปรแกรม คาราไล v.2.0.10 ก็อ่านตาม แซ้ม ปกติครับ

ไม่ทราบว่าต้องทำการตั้งค่าอย่างไรครับ ถึงจะอ่านตาม แซ้ม ปกติครับ หรือว่า v.3.0.0.59 อ่าน แซ้ม แต่ไฟร์ EMK ครับ [ผมใช้ 3 ไฟร์ ครับ]

ที่ผมแนะไปนั้น ... เป็นการตั้งค่าในเวียนนา  ปรับแต่งซาวฟ้อนนะครับ
โดยเราทำ SF ให้สแนร์ มี 3 เสียง แล้วลองตั้งค่าน้ำหนักสแนร์ จากโปรแกรมดู
เช่นล็อคไว้ที่ .. ความดังที่ 100 คงที่ (มิดี้จะสั่งมาเท่าไรก็ได้)  ดังนี้ ตัวที่จะตีก็เป็นตัวที่ 2 ที่ผมยกตัวอย่าง

ส่วนมิดี้นั้น  เอ็กทรีมอ่านได้ทุกประเภท  สามไฟล์ก็สั่งตามได้  หรือเราล็อคความดังดูก่อน
มิดี้ที่ตีสแนร์ มีหลายน้ำหนักเองก็อย่างเพลง  วันทอง ของ นานา
หรือเพลง Cocain 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2009, 23:21:56 น. โดย กฤษฎานคร »

• ระดับ 3
  • *
  • HL#6D231874 จากท่าน หลานย่าเหล
Re: เป็นปัญหาของโปรแกรมไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2009, 06:36:28 น. »
ที่ผมแนะไปนั้น ... เป็นการตั้งค่าในเวียนนา  ปรับแต่งซาวฟ้อนนะครับ
โดยเราทำ SF ให้สแนร์ มี 3 เสียง แล้วลองตั้งค่าน้ำหนักสแนร์ จากโปรแกรมดู
เช่นล็อคไว้ที่ .. ความดังที่ 100 คงที่ (มิดี้จะสั่งมาเท่าไรก็ได้)  ดังนี้ ตัวที่จะตีก็เป็นตัวที่ 2 ที่ผมยกตัวอย่าง

ส่วนมิดี้นั้น  เอ็กทรีมอ่านได้ทุกประเภท  สามไฟล์ก็สั่งตามได้  หรือเราล็อคความดังดูก่อน
มิดี้ที่ตีสแนร์ มีหลายน้ำหนักเองก็อย่างเพลง  วันทอง ของ นานา
หรือเพลง Cocain 

ใช่ครับ ถ้าเอา ซาวฟ้อน ตัวที่แก้ มานเล่นกับ

EX 59. จะเลื่อกอ่านอยู่น้ำหนักอยู่ที่ 110 ขึ้นอย่างเดียวเลยครับ

ก็คือจะอ่าน แซ้มที่ 3 อย่างเดียวเลยครับ ทุกเพลง

EX .38 และ คาราไล จะตามน้ำหนักของ MIDI คราบ และเลื่อกตาม แซ้ม ของ ซาวฟ้อน ครับ

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2009, 09:26:09 น. »
โปรแกรม ไม่เป็นแน่ ครับ เพราะงานที่พิดโลก  ผมใช้ NTK ทดสอบ ซึ่ง SF  ตัวนั้น มีสแนร์ สองน้ำหนัก คือ กลางและขอบหนังกลอง
ก็เปลี่ยนตามมิดี้ เป๊ะ ๆ ครับ  ท่านลองครวจส่วนที่ผมจับภาพมา   (อันนี้เป็น เวียนนาธรรมดา พอดีผมลืม เอาซาวครีเอทีฟ มาด้วยเลยเรียกของครีเอทีฟให้ดูไม่ได้)
ลืมตรงไหนบ้างไหม... ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2009, 09:34:49 น. โดย กฤษฎานคร »

ออฟไลน์ ไพรัช หนุ่มสุพรรณ(หนึ่ง)

• ระดับ 4
  • *
  • HL#96E43AD9( อ.ไก่ต๊อก)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2009, 21:08:02 น. »
ผมว่าไม่เกี่ยวกับโปรแกรมคาราโอเกะเลย 100000% เพระถ้าเล่นกับโปรอื่นได้ เอ็กทีมยิ่งง่ายกว่าเพราะในการเปลี่ยนสะแนร์แค่กด ช่อง 10 ก็สามารถเลือกได้ แต่ฟ้อนท์ของคุณวางแบงค์ถูกหรือเปล่าครับ อย่างของผม ชื่อ pairut mixer ที่เขาวางกันอยู่ในเว็บผมก็ยำเองกับมือ ไม่มีความรู้เรื่องเวียนนา เลยซักนิดใช้ยำอย่างเดียว สะแนร์ผมยังเปลี่ยนได้เลยครับ แต่ปัจจุบันวางมือแล้วครับ เล่นพรีเซ็ตดีกว่า เอ็กทีมไม่ได้แค่สามารถเปลี่ยนแค่สะแนร์ครับ เขาเปลี่ยนได้ทั้งฟ้อนท์เลยครับจึงออกมาในรูปพรีเซ็ต ลองศึกษาดูดีดีครับ  :thank1: :thank1: :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2009, 23:31:38 น. โดย ไพรัช หนุ่มสุพรรณ(หนึ่ง) »

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2009, 22:21:58 น. »
โปรแกรม ไม่เป็นแน่ ครับ เพราะงานที่พิดโลก  ผมใช้ NTK ทดสอบ ซึ่ง SF  ตัวนั้น มีสแนร์ สองน้ำหนัก คือ กลางและขอบหนังกลอง
ก็เปลี่ยนตามมิดี้ เป๊ะ ๆ ครับ  ท่านลองครวจส่วนที่ผมจับภาพมา   (อันนี้เป็น เวียนนาธรรมดา พอดีผมลืม เอาซาวครีเอทีฟ มาด้วยเลยเรียกของครีเอทีฟให้ดูไม่ได้)
ลืมตรงไหนบ้างไหม... ครับ

ผมได้ตรวจสอบ แล้วครับ ไม่มีอะไรผิดครับผม

ผมได้ทำตามที่ท่านบอกเลยครับ เลือกใช้อยู่ แซ้ม เดียวครับ

แต่ที่สงสัยก็คือ ตัวโปรแกรม v.59 ไม่เลือก แซ้ม

แต่ตัวเก่า v.38 เลือกตาม แซ้ม ครับ

หรือว่าต้องหาตัว v.เก่า มาลงแล้วใช้อัปเดท เอาครับ

เพลงตัวอย่างที่ใช้ทดสอบครับ แต่ใช้กับ v.38 น๊ะครับ ถ้าเป็น v.59 ไม่เลือก แซ้ม ครับ

[flash=300,30]http://www.4shared.com/embed/153951630/c2653606[/flash]

และขอขอบคุณท่าน  กฤษฎานคร มากน๊ะครับ ที่ช่วยแนะนำเสมอมาครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2009, 22:36:44 น. »
ผมเริ่มจะ งง เอง แล้ว ครับ.....โอย  วิน ๆ  เด้ ...

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2009, 22:46:16 น. »
ผมเริ่มจะ งง เอง แล้ว ครับ.....โอย  วิน ๆ  เด้ ...

โอ้ว.....พระจ้าวจ๊อช เป็นที่ตัว เซตอัป ครับผม

ลองหาตัวเก่า v.58 มาลง ใช้ได้แล้วครับ และใช้ อัปเดท เอาครับ

ที่สำคัญ v. ใหม่นี้เสียง ดีกว่ากันเยอะเลยครับ ขอบคุณ อีกครั้งครับ

:thank1: :thank1: :thank1: :thank1: :thank1: :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2009, 22:49:51 น. โดย uiui »

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2009, 08:55:42 น. »
โอ้ว.....พระจ้าวจ๊อช เป็นที่ตัว เซตอัป ครับผม

ลองหาตัวเก่า v.58 มาลง ใช้ได้แล้วครับ และใช้ อัปเดท เอาครับ

ที่สำคัญ v. ใหม่นี้เสียง ดีกว่ากันเยอะเลยครับ ขอบคุณ อีกครั้งครับ

:thank1: :thank1: :thank1: :thank1: :thank1: :thank1:

ผมเดาว่าคงไปล๊อคค่าน้ำหนักของ สแนร์ ไว้ครับมันเลยตีด้วยน้ำหนักที่ล๊อคค่าเอาไว้ตลอด
เมื่อติดตั้งไปโปรแกรมไปใหม่ ค่าที่ตั้งไว้จะเป็นค่ามาตรฐานก็เลยเล่นได้ตามปกติครับ

ออฟไลน์ กระป๋อง

• *
  • HL- 4408C2D9 พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2009, 08:57:20 น. »
ผมเดาว่าคงไปล๊อคค่าน้ำหนักของ สแนร์ ไว้ครับมันเลยตีด้วยน้ำหนักที่ล๊อคค่าเอาไว้ตลอด
เมื่อติดตั้งไปโปรแกรมไปใหม่ ค่าที่ตั้งไว้จะเป็นค่ามาตรฐานก็เลยเล่นได้ตามปกติครับ

เจ้าของโปรแกรมมาเอง มาแต่เช้าด้วย มีอะไรมาฝากหรือเปล่าน้อ ครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2009, 23:03:14 น. »

ขอบคุณครับท่าน x-men

ผมจำได้ว่าผมเคยล๊อคครับ

แต่ผมก็ปลดออกแล้วน๊ะครับ

ผมก็ไม่รู้เหมือนกานครับ ว่าเป็นที่อะไรครับ แต่ตัว

เซตอัปของ v.59 ตัวนี้ผมลง ก็เจอปัญหา Lister เพลง

แล้วเป็นภาษา ? ? ? ? ? เลยครับ แต่เอาตัว เซตอัป ตัวเก่ามาลง

ก็สร้างดูแล้วก็ไม่มีปัญหาน๊ะครับ เหมือนกับที่เคยถามไปแล้วครับ

:thank1: :thank1: :cheer1: :cheer1: :thank1: :thank1: