ผู้เขียน หัวข้อ: เขียน All in one ลง DVD แล้วเข้าโปรแกรมไม่ได้ครับ  (อ่าน 1523 ครั้ง)

phanomseang

• บุคคลทั่วไป
เขียน All in one ลง DVD แล้วเข้าโปรแกรมไม่ได้ครับ
« เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2009, 09:12:29 น. »
พอนำ DVD ไปเล่นแล้วพอจะเข้าโปรแกรม มันฟ้องว่า   Access denied to file F:\Data\Song.DBF  ครับ ท่านอาจารย์ช่วยหน่อยครับ

somjainuk74

• บุคคลทั่วไป
Re: เขียน All in one ลง DVD แล้วเข้าโปรแกรมไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2009, 09:18:48 น. »
พอนำ DVD ไปเล่นแล้วพอจะเข้าโปรแกรม มันฟ้องว่า   Access denied to file F:\Data\Song.DBF  ครับ ท่านอาจารย์ช่วยหน่อยครับ
เพราะไม่ได้ lister ครับ ถ้าเป็น ฮาร์ดดิส USB หรือ แฟลชไดร์ เล่นได้เพราะ lister ไว้ในนั้นแล้ว
แต่จากแผ่น เรา lister แล้วเขียนแผ่น ยังไม่เคยทดสอบว่าเล่นได้หรือไม่

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
Re: เขียน All in one ลง DVD แล้วเข้าโปรแกรมไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2009, 09:32:55 น. »

เพราะ DVD มันเป็น Read Only มันไม่ยอมให้โปรแกรมทั่วไปเขียนข้อมูลลงไป
ต้องเล่นจาก Hard disk  หรื Flash drive เท่านั้นครับเนื่องจากต้องมีการเขียน configuration บางอย่างลงไปใน database ของโปรแกรมครับ

ออฟไลน์ ไมค์ลอย

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL#3C0406C5 นิมิตใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2009, 09:40:43 น. »

ก่อนไร้ท์ลงแผ่นต้องสร้างรายการเพลง(Lister)ก่อนครับ
แล้วค่อยไร้ท์ลงแผ่นโดยก๊อปปี้ไปทั้งโฟลเดอร์  และเวลาเล่น
ต้องไปตั้งค่าที่เก็บเพลงใหม่ทุกครั้งครับ  เพราะว่าบางท่านมีหลายไดร์ฟ
ดังนั้นไดร์ฟที่เราใส่แผ่นก็จะเปลี่ยนไปด้วย......ลองดูนะครับ

แต่ผมคิดว่าใช้ Thumb Drive (USB Drive) ไม่สะดวกกว่าหรือครับ
    (เพราะราคาก็ไม่แพงแล้ว...ใกล้เคียงกับ DVD9 แล้วนะนี่)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 ธันวาคม 2009, 09:48:52 น. โดย ไมค์ลอย »