ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเสียงมันจี่มากเลยทำไงดีครับ  (อ่าน 8664 ครั้ง)

yaizaza

• บุคคลทั่วไป
เครื่องเสียงมันจี่มากเลยทำไงดีครับ
« เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2010, 09:32:24 น. »
เครื่องเสียงผมอ่ครับเวลาใช้กับไฟบ้านมันไม่มีปัญหาครับแต่พอใช้ไฟปั่นอ่ะครับมันจี่เสียงดังมากเลยครับไม่รู้ว่าจะแก้ยังไงครับใครเคยมีประสบการช่วยบอกหน่อยครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: เครื่องเสียงมันจี่มากเลยทำไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2010, 09:53:23 น. »
เครื่องเสียงผมอ่ครับเวลาใช้กับไฟบ้านมันไม่มีปัญหาครับแต่พอใช้ไฟปั่นอ่ะครับมันจี่เสียงดังมากเลยครับไม่รู้ว่าจะแก้ยังไงครับใครเคยมีประสบการช่วยบอกหน่อยครับขอบคุณครับ

น่าจะเป็นการกวนจากเครื่องปั่นที่ไม่ได้มาตรฐานหรือปล่าวครับ(เป็นกับทุกเจ้าหรือเปล่า)

ถ้าเป็นผม   อันดับแรกเช็คที่สายสัญญานทั้งระบบครับ 

ควรเป็นแบบ Balance เท่านั้น ดูจุดเชื่อมต่อด้วย   เมื่อเปลี่ยนแล้วยังไม่หาย  อาจเป็นที่อุปกรณ์เครื่องเสียงของเรา

ไปขั้นตอนที่สอง   ถอดสายสัญญานจากอุปกรณ์ที่ต่อพ่วงทีละตัว จากสายสัญญานอินพุตทุกเส้นที่เข้ามิกซ์ ถอดทีละอย่าง

ถ้ายังไม่หาย  ถอดสายสัญญานจากมิกซ์ไป EQ Cross ออก  เอาสัญญานจากมิกซ์เข้าแอมป์ตรงๆ  ถ้ายังจี่  ถอดสายมิกซ์ออก  จนกระทั่งเหลือแต่แอมป์กับลำโพง

เพราะถ้าเหลือแค่แอมป์กับลำโพง  แล้วฟังดูว่ามันหายไปตอนถอดอะไรออก

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
Re: เครื่องเสียงมันจี่มากเลยทำไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2010, 10:02:47 น. »
น่าจะเป็นการกวนจากเครื่องปั่นที่ไม่ได้มาตรฐานหรือปล่าวครับ(เป็นกับทุกเจ้าหรือเปล่า)
ถ้าเป็นผม   อันดับแรกเช็คที่สายสัญญานทั้งระบบครับ  
ควรเป็นแบบ Balance เท่านั้น ดูจุดเชื่อมต่อด้วย   เมื่อเปลี่ยนแล้วยังไม่หาย  อาจเป็นที่อุปกรณ์เครื่องเสียงของเรา
ไปขั้นตอนที่สอง   ถอดสายสัญญานจากอุปกรณ์ที่ต่อพ่วงทีละตัว จากสายสัญญานอินพุตทุกเส้นที่เข้ามิกซ์ ถอดทีละอย่าง
ถ้ายังไม่หาย  ถอดสายสัญญานจากมิกซ์ไป EQ Cross ออก  เอาสัญญานจากมิกซ์เข้าแอมป์ตรงๆ  ถ้ายังจี่  ถอดสายมิกซ์ออก  จนกระทั่งเหลือแต่แอมป์กับลำโพง
เพราะถ้าเหลือแค่แอมป์กับลำโพง  แล้วฟังดูว่ามันหายไปตอนถอดอะไรออก

ถ้ายังไม่หาย  ถอดแอมป์ ออกอีกป่าวครับน้านพฯ  เหลือแต่ลำโพง  :hap5:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2010, 10:08:19 น. »
ถ้ายังไม่หาย  ถอดแอมป์ ออกอีกป่าวครับน้านพฯ  เหลือแต่ลำโพง  :hap5:

ใช่เลยครับ   แต่ถ้าถอดแล้วยังไม่หาย   ก็บริจาควัดไปได้เลยครับ   แสดงว่าของเขาแรงจริงๆ    ;D :hap3: :hap3:

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2010, 10:10:09 น. »

ใช่เลยครับ   แต่ถ้าถอดแล้วยังไม่หาย   ก็บริจาควัดไปได้เลยครับ   แสดงว่าของเขาแรงจริงๆ    ;D :hap3: :hap3:

เอาเครื่องเสียงบริจาคใช่ป่ะ  เก็บเครื่องปั่นไฟไว้ (ของแรงหายาก)  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 เมษายน 2010, 10:15:38 น. โดย ขวัญ »

ออฟไลน์ จุฑาภรณ์ มิวสิคคอมพ์

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#6D22186E , 6D219861 ,55D8ACCD,(47E55510-XMEN)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2010, 10:26:48 น. »
ลองต่อสายลงดิน หรือยังครับ ลองดูนะ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2010, 10:32:37 น. »
เสียงจี่มันดังอย่างไรครับที่ความถี่ประมาณเท่าไหร่ครับ  นึกภาพเสียงไม่ออกครับ

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2010, 11:04:02 น. »
เสียงจี่มันดังอย่างไรครับที่ความถี่ประมาณเท่าไหร่ครับ  นึกภาพเสียงไม่ออกครับ
ตามที่ว่านั่นแหละครับ Hz มันอาจจะไม่ได้ เครื่องปั่นรุ่นเก่าหรือเปล่าไม่รู้ ผมเจอเสียงเครื่องปั่นออกมาที่ลำโพงเลย บึก ๆ ๆ ๆ ๆ เครื่องปั่นไม่ค่อยดี

ออฟไลน์ พชรมิวสิค กรุ๊ป

• ระดับ 5
  • *
  • HL#2C8CA532 x-men
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2010, 11:14:07 น. »
อย่าเพิ่งหมดหวังครับถ้าเหลือแต่ตู้แล้วยังจี่อยู่ รื้อตู้ออกมาดูว่ามีแมงหวี่อยู่ในตู้หรือเปล่า
สมัยก่อนเคยเห็นอยู่วงนึงเสียงยังกะเป็ด เจ้าของเลยรื้อตู้ดูดันมีเป็ดเข้าไปแอบอยู่ตัวนึง... :hap3: :hap5:
อื้อ..ผมยังไม่ได้ลอง..ต้องดูในตู้แล้วล่ะ... (สงสัยนานแล้ว):th1: :th1:

• **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2010, 11:16:13 น. »
อื้อ..ผมยังไม่ได้ลอง..ต้องดูในตู้แล้วล่ะ... (สงสัยนานแล้ว):th1: :th1:
ของผมทิ้งทั้งหมด ตู้มันนาน แล้วโดนน้ำ เลยเน่า มีราขึ้น เอาไปตากแดด มันหด มีรู อ้า เชียว  :hap5: :hap5: :hap5: :hap5: :o^:

ออฟไลน์ ศัก SNsound

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6C88362C
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2010, 11:47:42 น. »
  :sadism: บางทีอาจจะจำเป็นต้องใช้ตัวนี้ Noise Filter สำหรับตัดสัญญาณรบกวนอุปกรณ์ไฟฟ้า

http://www.jpequipments.com/index.php?lay=show&ac=article&Ntype=3&Id=465631

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• *
  • 740F32AE
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2010, 14:04:54 น. »
สายสัญญาณเรานี่แหละครับ ถ้าหาสายที่มีชีลเหมื่อนฟรอยหุ่มด้านในจะช่วยได้เยอะเหมื่อนกัน

อีกนิดใช้หูฟังจับทีละตัวว่าสัญญาณมันมาจากไหน ส่วนใหญ่จะเกิดจากพวกสวิทชิ่ง หม้อแปลงไฟ อาจมากับจอคอม อาจต้องแปลงนิดหน่อย เหอๆๆ

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2010, 18:29:34 น. »
ในระบบเสียง  เสียงจี่เกิดจากระบบกราวน์ไม่ดี ไม่ถูกต้อง  เสียงฮัมเกิดจากการเชื่อมต่อระหว่างเครื่องหรือภายในเครื่อง  เสียบไฟบ้านไม่ดัง  แต่เสียบไฟปั่นดังแสดงว่าระบบกราวน์ของเครื่องปั่นบกพร่องลองต่อสายจากแท่นเครื่องปั่นลงดินจริงๆ  ถ้าไม่หายคงต้องซื้อใหม่ละครับ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2010, 20:30:28 น. »
ในระบบเสียง  เสียงจี่เกิดจากระบบกราวน์ไม่ดี ไม่ถูกต้อง  เสียงฮัมเกิดจากการเชื่อมต่อระหว่างเครื่องหรือภายในเครื่อง  เสียบไฟบ้านไม่ดัง  แต่เสียบไฟปั่นดังแสดงว่าระบบกราวน์ของเครื่องปั่นบกพร่องลองต่อสายจากแท่นเครื่องปั่นลงดินจริงๆ  ถ้าไม่หายคงต้องซื้อใหม่ละครับ
ฝากบอกต่อเจ้าของเครื่องปั่นไฟ เอา 250 กิโล นิ่งเลย สามเฟส  :th2: :th2: :th2:

yaizaza

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2010, 09:05:30 น. »

ควรเป็นแบบ Balance เท่านั้น ดูจุดเชื่อมต่อด้วย   เมื่อเปลี่ยนแล้วยังไม่หาย  อาจเป็นที่อุปกรณ์เครื่องเสียงของเรา

ไปขั้นตอนที่สอง   ถอดสายสัญญานจากอุปกรณ์ที่ต่อพ่วงทีละตัว จากสายสัญญานอินพุตทุกเส้นที่เข้ามิกซ์ ถอดทีละอย่าง

ถ้ายังไม่หาย  ถอดสายสัญญานจากมิกซ์ไป EQ Cross ออก  เอาสัญญานจากมิกซ์เข้าแอมป์ตรงๆ  ถ้ายังจี่  ถอดสายมิกซ์ออก  จนกระทั่งเหลือแต่แอมป์กับลำโพง

อันนี้องดูแค่ถอดสายอุปกรณืที่เข้ามิกซ์ออกหมดก็ยังดังอยู่นะครับ
ใช้สายมัลติคอร์แบบบาลานซ์ทั้งหมด
สายยี่ห้อ bendel ยี่ห้อนี้เป็นไงไม่รู้แต่ที่รู้รถ6ล้อเหยียบยังไม่เป็นไรเลยครับ
ถ้าเป็นที่เครื่องปั่นลงกราวด์ไม่ดีเราจะแก้ไขยังไงครับเผื่อเจองานหน้าจะได้แก้ไขได้ครับ
เอาแบบละเอียดนะครับผมไม่ค่อยเก่งเรื่องเครื่องปั่นไฟอ่ะ :shoots:

ออฟไลน์ นายเอ

• คณะก่อการ
  • 748A44D7(X-WIN)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2010, 10:22:11 น. »
อันนี้องดูแค่ถอดสายอุปกรณืที่เข้ามิกซ์ออกหมดก็ยังดังอยู่นะครับ
ใช้สายมัลติคอร์แบบบาลานซ์ทั้งหมด
สายยี่ห้อ bendel ยี่ห้อนี้เป็นไงไม่รู้แต่ที่รู้รถ6ล้อเหยียบยังไม่เป็นไรเลยครับ
ถ้าเป็นที่เครื่องปั่นลงกราวด์ไม่ดีเราจะแก้ไขยังไงครับเผื่อเจองานหน้าจะได้แก้ไขได้ครับ
เอาแบบละเอียดนะครับผมไม่ค่อยเก่งเรื่องเครื่องปั่นไฟอ่ะ :shoots:

งานเจ้าเอเมื่อคืนก็เป็นครับ ถอดหมดก็ไม่หาย    สรุปว่าเป็นที่ไฟปั่น  รอบไม่ได้ 

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2010, 10:24:42 น. »

งานเจ้าเอเมื่อคืนก็เป็นครับ ถอดหมดก็ไม่หาย    สรุปว่าเป็นที่ไฟปั่น  รอบไม่ได้ 
ถ้าไม่ต้องการให้ จี่ ก็ ย่าง ปิ้ง ทอด อบ เอาก็ได้ แหะแหะ

kceclub

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2010, 09:12:05 น. »
เฟสไฟ ก็มีส่วนครับ.....อย่างเช่นเครื่องผม...แค่เสียบปลั๊กตัวเดียวสลับทาง...จากไลน์เป็นนิวตรอน เล่นเอาเสียงจี่เลยครับ....พอเช็คเสียบใหม่หายเลย.... ;D

ออฟไลน์ รมณีย์ซาวด์

• ระดับ 3
  • *
  • 8E62C085 -768D99EC-76E548B0-234963CC- 8F6074FA ครู
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2010, 20:23:58 น. »
ผมเคยเจอเหมือนกันครับ เพราะเครื่องปั่นครับแน่นอนครับ แต่เป็นเฉพาะเครื่องนะครับบางเครื่องบางเครื่องไม่เป็น  มีเพื่อนบอกว่า โวล ได้แต่เฮิส ไม่ได้ ครับหมายถึงไดปั่นรอบไม่ได้ครับผมเข้าใจว่าเป็นอย่างนั้นนะครับ  ขอผู้รู้แนะนำอีกทีครับ

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2010, 08:31:57 น. »
เป็นความเชื่อส่วนตัวครับ  และก็เชื่อว่า  เสี่ยงจี่เกิดจากระบบกราวน์ไม่ดี  เมื่อระบบกราวน์ของวงจรอีเล็คโทรนิคของเครื่องปั่นบกพร่องก็เกิดเสียงดังกล่าว  โดยทั่วไปเครื่องปั่นไฟที่ใช้น้ำมันเมื่อเครื่องยนต์ติด และเดินเป็นปรกติน่าจะถือว่ารอบหมุนของไดนาโมไม่เป็นปัญหา เพียงแต่ว่ากระแสไฟเมื่อออกมาแล้วน่าจะผ่านวงจรเร็คกูเลเตอร์หรือวงจรอะไรทำนองนี้เพื่อทำให้ไฟเรียบ ตัววงจรนี้ละครับที่มีปัญหาเรื่องกราวน์ ลองใช้สายไฟเบอร์สี่ขึ้นไปต่อที่แท่นเครื่องปั่นแล้วเอาอีกปลายฝังลงดินจริงๆ สักครึ่งเมตร ฝังเสร็จเทน้ำตามสักครึ่งถังแล้วลองใช้ดู  ถ้ายังดังส่งเครื่องปั่นซ่อม ซ่อมไม่หายก็ซื้อใหม่ครับ

ออฟไลน์ เอ บางปู

• ระดับ 5
  • *
  • ยินดีรับใช้ครับ 084-3839349
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2010, 13:38:47 น. »
เหตุผลเครื่องเสียงจี่ มีร้อยเหตุผล

แต่ประเมินตามที่ท่านบอกว่าไฟบ้านไม่เป้นไร

ถ้าใช้ไฟปั่น

ท่านต้องเช็ด ว่าได้ 220 V ไหม เฮิส 60 เฮิสครับ

เพราะว่า ถ้า เฮิสต่ำกว่า 50 ไม่ดีแน่ เครื่องจะพังด้วยครับ

:hit: :hit: :hit: :hit: :hit: :hit: :hit: :hit:

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2010, 13:48:42 น. »
เหตุผลเครื่องเสียงจี่ มีร้อยเหตุผล

แต่ประเมินตามที่ท่านบอกว่าไฟบ้านไม่เป้นไร

ถ้าใช้ไฟปั่น

ท่านต้องเช็ด ว่าได้ 220 V ไหม เฮิส 60 เฮิสครับ

เพราะว่า ถ้า เฮิสต่ำกว่า 50 ไม่ดีแน่ เครื่องจะพังด้วยครับ

:hit: :hit: :hit: :hit: :hit: :hit: :hit: :hit:

เคยโดนมาแล้วกับไฟปั่น ที่อ่างทอง ไฟไม่เรียบ เป็นเหตุให้เสียงบี้ ถูกด่า
เล่นได้พักเดียว ไมค์ลอยไม่มีเสียง แต่กลับมีเสียง บื่อ... ออกมาแทนที่
จำใจต้องเลิกเล่น เสียงาน เสียหน้า กลับมาบ้านเช็คดู ไมค์ลอยน่าจะพัง
ไม่ค่อยมีเงิน ไม่กล้าส่งซ่อม กลัวแพง จนมาตัดสินใจซ่อม แค่ 400 บาท
รู้งี้ซ่อมตั้งนานแล้ว แต่ชื่อเสียงซ่อมไม่ได้ และงานนั้นก็ไม่ได้เงินด้วยครับ.

ออฟไลน์ ฟางข้าวมิวสิค กาญจนบุรี

• ระดับ 3
  • *
  • HL#4C86B84D(X-men)
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2010, 14:40:36 น. »
เคยโดนมาแล้วกับไฟปั่น ที่อ่างทอง ไฟไม่เรียบ เป็นเหตุให้เสียงบี้ ถูกด่า
เล่นได้พักเดียว ไมค์ลอยไม่มีเสียง แต่กลับมีเสียง บื่อ... ออกมาแทนที่
จำใจต้องเลิกเล่น เสียงาน เสียหน้า กลับมาบ้านเช็คดู ไมค์ลอยน่าจะพัง
ไม่ค่อยมีเงิน ไม่กล้าส่งซ่อม กลัวแพง จนมาตัดสินใจซ่อม แค่ 400 บาท
รู้งี้ซ่อมตั้งนานแล้ว แต่ชื่อเสียงซ่อมไม่ได้ และงานนั้นก็ไม่ได้เงินด้วยครับ.

ผมก็เคยเจอครับ ไมค์ลอยใช้ไม่ได้เลย แต่โชคดีมีไมค์สาย เลยใช้ไมค์สายแทน ประคองให้พอผ่านไปได้
แนะนำให้หาไมค์สายสำรองไว้ครับ
สำหรับเรื่องจี่ ถ้าเจอเครื่องปั่นใหม่ๆไม่ค่อยมีปัญหา แต่ถ้าเจอเครื่องปั่นเก่าๆ เป็นเหมือนกันครับ ผมใช้วิธีต่อสายดิน เสียงจี่จะเบาลงกว่าเดิม ให้ฟ้งดูว่า มันจี่ที่เสียงไหนให้ลดเสียงนั้น ที่เจอมามักจะเป็นที่เสียงแหลมกับเสียงเบส ใช้วิธีลดเบสกับแหลมที่ครอสลดนิดหนึ่งเวลาหยุดเล่นเพลงโดยเฉพาะตอนพิธีการ ลองดูครับ