ผู้เขียน หัวข้อ: สอนปรับและต่อ ครอส Rane 23AC  (อ่าน 3667 ครั้ง)

design music

• บุคคลทั่วไป
สอนปรับและต่อ ครอส Rane 23AC
« เมื่อ: วันที่ 4 มกราคม 2010, 13:12:40 น. »
ผมลองเล่นดูแล้วเสียงมันออกมา 2 ข้าง ไม่เหมือนกันครับ ผมเลยอยากให้ท่านใดที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

หรือผมจะต่อผิด

ขอบคุณครับ

birdeye

Re: สอนปรับและต่อ ครอส Rane 23AC
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 4 มกราคม 2010, 13:53:46 น. »
รุ่นนี้ด้านหลังเขาเป็น โฟนแจ๊ค ทั้ง Input / output ทั้ง 8 รู นะครับ
ก่อนอื่นท่านต้องเปลี่ยน สายสัญญาณ ให้เป็น แจ๊คสเตอร์ให้หมด
เลยนะครับ แล้วก็บิด ๆ หมุนๆ จิ้มลองฟังดูครับ ...ลองดูครับ.... :love2:

Re: สอนปรับและต่อ ครอส Rane 23AC
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 4 มกราคม 2010, 14:02:35 น. »
รุ่นนี้ด้านหลังเขาเป็น โฟนแจ๊ค ทั้ง Input / output ทั้ง 8 รู นะครับ
ก่อนอื่นท่านต้องเปลี่ยน สายสัญญาณ ให้เป็น แจ๊คสเตอร์ให้หมด
เลยนะครับ แล้วก็บิด ๆ หมุนๆ จิ้มลองฟังดูครับ ...ลองดูครับ.... :love2:

หัวแจ๊ค TRS ใช่ไหมครับ
แล้วมันจะมีผลกับเครื่อง power ที่ใช้หรือป่าวครับ

birdeye

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 4 มกราคม 2010, 14:50:22 น. »
ใช่แล้วครับ...ท่านเล่น 2 ทางหรือ 3 ทางครับ ก็ ออกจากหลังครอสเป็นแจ็คโฟน
เข้าหลังแอมป์  ก็ต้องดูว่า Input หลังแอมป์ เป็น แคนนอน หรือแจ็คโฟน
ก็ต่อตามนั้น ลองดูครับ.... ;D

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 4 มกราคม 2010, 15:01:24 น. »
ใช่แล้วครับ...ท่านเล่น 2 ทางหรือ 3 ทางครับ ก็ ออกจากหลังครอสเป็นแจ็คโฟน
เข้าหลังแอมป์  ก็ต้องดูว่า Input หลังแอมป์ เป็น แคนนอน หรือแจ็คโฟน
ก็ต่อตามนั้น ลองดูครับ.... ;D

ถ้า input ที่ power เป็น หัวแบบ RCA เราจะทำสายสัญญานแบบไหนครับ

birdeye

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 4 มกราคม 2010, 17:17:47 น. »
ด้านหลังแอมป์เป็น RCA คิดว่าเป็นแอมป์รุ่นเก่า
ถ้าแอมป์รุ่นใหม่ ก็จะมีทั้ง XLR และโฟนแจ๊ค
ก็คงจะใช้การต่อสายสัญญาณ ดังรูปแยกเอาทีละเส้นครับ..... :love2:

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 4 มกราคม 2010, 18:19:48 น. »
ด้านหลังแอมป์เป็น RCA คิดว่าเป็นแอมป์รุ่นเก่า
ถ้าแอมป์รุ่นใหม่ ก็จะมีทั้ง XLR และโฟนแจ๊ค
ก็คงจะใช้การต่อสายสัญญาณ ดังรูปแยกเอาทีละเส้นครับ..... :love2:

ถ้าแบบนี้มันจะได้แค่ด้านเดียวใช่ไหมครับ

t

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2010, 06:00:29 น. »
ถ้าแบบนี้มันจะได้แค่ด้านเดียวใช่ไหมครับ
รูปท่านปิงปองด้านบน สเตอริโอแจ่มๆเลยครับ ดูดืๆ มีสองข้าง สีแดงกัน้ำเงิน :o^:

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2010, 09:01:37 น. »
ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำ :love2: