ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนเสียงกลองขณะที่เล่นโปรแกรม eXtreme Karaoke  (อ่าน 6856 ครั้ง)

ออฟไลน์ บุญสม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • No.55DAED71 (X-MEN)
เปลี่ยนเสียงกลองขณะที่เล่นโปรแกรม eXtreme Karaoke
« เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2007, 10:54:41 น. »
ไม่ทราบว่าทำได้ไหมครับ คือ มีสแนร์อยู่2ตัว ขณะที่เล่นเพลงสตริงใช้ตัวนึง
เล่นลูกทุ่งใช้อีกตัวนึง โดยที่เราไม่ต้องเข้าไปโหลด SoundFont ที่ option- SoundFont
เพราะบางเครื่องจะหน่วงๆมากบ้างน้อยบ้างแล้วแต่แรงเครื่อง ถ้าเราจะเข้าไปเปลี่ยนที่
Patch - จาก standard เป็น Drum set จะทำได้ไหมครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
Re: เปลี่ยนเสียงกลองขณะที่เล่นโปรแกรม eXtreme Karaoke
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2007, 11:22:19 น. »
ใช้ Midi Mixer Control เปลี่ยนแล้ว Lock ไว้ได้เลยครับ

• ระดับ 5
  • **
Re: เปลี่ยนเสียงกลองขณะที่เล่นโปรแกรม eXtreme Karaoke
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2007, 13:49:57 น. »
ก่อนที่จะเซ็ทเป็น Drum set ต้องเอาสแนร์ที่ต้องการไปใส่ไว้ที่ไหนครับ   ???
เช่น เอา  .WAV ไปไว้ที่ SoundFx ถึงจะมีเสียงออกมา แล้วตรงPatch อยู่ตรงไหนครับ   :angel:
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2007, 14:19:12 น. »
ให้ใช้โปรแกรม Viena ทำชุดกลองสัก 2 ชุดใช้ snare คนละตัวกัน
แล้วเวลาจะใช้ snare ตัวไหนก็ไปเลือกเปลี่ยนใน Midi Mixer Control
ลองเลื่อน mouse ขึ้นข้างบนสุดก็จะเห็น Mixer Control
แล้วเลื่อน mouse ไปที่ ch 10 ครับตรงสีเขียว ๆ

• ระดับ 5
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2007, 14:27:50 น. »
ได้กลอง 2 ชุด แล้วเอาไปวางไว้ที่ไหนครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2007, 14:49:39 น. »

• ระดับ 5
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2007, 15:03:58 น. »
เอาใหม่นะครับ ผมคงอธิบายจุดประสงค์ผิด  จุดประสงค์ที่ผมต้องการก็คือ
ผมทำชุดกลอง(อย่างเดียว)ได้แล้ว คือชุดที่1 แล้วทีนี้จะเอากลองชุดนี้ไปไว้ที่ไหน
พอเราเปลี่ยนจาก Standard มาเป็น Drum Set ก็จะได้เสียงกลองชุดที่1 น่ะครับ