ผู้เขียน หัวข้อ: ถามท่าน ไท พัทยาและ โปร.ฯ ระหว่าง YAMAHA VS YAMAHA เลือกตัวไหนดีครับ.  (อ่าน 2682 ครั้ง)

m sound

• บุคคลทั่วไป
SPX990 + มิกซ์อนาล็อก vs  มิกซ์ดิจิตอล YAMAHA เหมือนกัน FX ในตัว 2 ชุด

มิกซ์ อนาล็อก ตัวนี้ MADE IN  USA..,มี fx ในตัว คิดว่าจะใช้กับ SPX990 ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 มีนาคม 2010, 12:07:22 น. โดย ฅนไทบ้าน »

ออฟไลน์ หมอแม็ค

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 86654897
Re: ถามท่าน ไท พัทยา ระหว่าง YAMAHA VS YAMAHA เลือกตัวไหนดีครับ.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2010, 11:54:29 น. »
ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะครับ
ถ้าจะเล่น ดิจิตอล แนะนำตะวนี้ครับ o1v96 vcm
เป็นรุ่นใหม่ของเจ้าตัวที่อยู่ในรูป มีfxของ yamaha รุ่นtopเลยครับ
มี internal fx 4 ตัว ราคาเจ้าตัวนี้ประมาณ 80000-100000
รายละเอียดไปดูในเวบ ยามาฮ่า

m sound

Re: ถามท่าน ไท พัทยา ระหว่าง YAMAHA VS YAMAHA เลือกตัวไหนดีครับ.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2010, 11:58:36 น. »
ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะครับ
ถ้าจะเล่น ดิจิตอล แนะนำตะวนี้ครับ o1v96 vcm
เป็นรุ่นใหม่ของเจ้าตัวที่อยู่ในรูป มีfxของ yamaha รุ่นtopเลยครับ
มี internal fx 4 ตัว ราคาเจ้าตัวนี้ประมาณ 80000-100000
รายละเอียดไปดูในเวบ ยามาฮ่า
คุณหมอครับ.ในรูปที่โพส.เป็นของ ใช้แล้ว..ราคาพอจับต้องได้..ของใหม่.คงได้แต่มองครับ...แสดงว่า fx ที่ติดมาด้วย..ไม่ค่อยเนียนเหมือนรุ่นที่ คุณหมอ แนะนำ ใช่ไหมครับ.ยิ่งทำให้อยากฟังเสียงเจ้า ดิจิตอลมิกซ์ มากขึ้นครับ... ;D ;D ;D

• ระดับ 4
  • *
  • 86654897
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2010, 12:11:55 น. »
ตัวที่ผมใช้กับเป็น o1v96v2ครับ fx น่าจะคล้าย฿กับตัวในรูป
เสียงfxพอๆกับ รุ่น spx990
แต่รุ่น vcm มี rev-x ซึ่งเป็นแบบเดียวกันกับ spx2000 ตัวtop
เสียงคงสุดยอดกว่า
เสียดายที่ผมซื้อ มิกซ์มาเร็็็วเกินไปก่อนรุ่น vcmจะออก

m sound

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2010, 12:14:47 น. »
ตัวที่ผมใช้กับเป็น o1v96v2ครับ fx น่าจะคล้าย฿กับตัวในรูป
เสียงfxพอๆกับ รุ่น spx990
แต่รุ่น vcm มี rev-x ซึ่งเป็นแบบเดียวกันกับ spx2000 ตัวtop
เสียงคงสุดยอดกว่า
เสียดายที่ผมซื้อ มิกซ์มาเร็็็วเกินไปก่อนรุ่น vcmจะออก
ถ้าตัวในรูป.fx ตัวเดียวกับ spx990 (แถมมี 2 ชุด ) ผมก็คงตัดสินใจไม่ยากครับ..ขอบคุณหมอแม็ค.ฯมากครับ..สักวันคงมีโอกาสฟังชุดเครื่องเสียงของ คุณหมอ.ฯ นะครับ.... :thank1: :thank1:

เพิ่มเติมหน่อยครับ..นอกจาก fx ในตัว แล้ว มีอย่างอื่นให้อีกบ้างไหมครับ...เพราะ line in แต่ละช่อง ไม่มี insert เลยครับ.. :thank1:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 มีนาคม 2010, 12:25:17 น. โดย ฅนไทบ้าน »

m sound

Re: ถามท่าน ไท พัทยาและ โปร.ฯ ระหว่าง YAMAHA VS YAMAHA เลือกตัวไหนดีครับ.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2010, 14:56:10 น. »
ถ้าเป็นผมเลือกนะครับ ผมจะเลือก มิกซ์ดิจิทัล ครับพี่มง
เหตุผล คือไม่ต้องเพิ่มอุปกรณ์ให้มากเรื่อง แถมเวลาเซ็ตเครื่องก็แสนจะง่ายดาย
เรื่องเสียงไม่ต้องพูดถึง เหตุที่น้องยา เขาทำมิกซ์ด้านนี้มาร่วม 30 ปีแล้ว

แต่ถ้ามีกำลังทรัพย์ ก็สมควรคว้ารุ่นที่ใหม่กว่าตัวนี้ครับ ตามที่ท่านหมอแม็คแนะนำครับ
แต่ถ้า..งบยังไม่ถึงก็ไม่เป็นไร เอาไว้ก่อนได้ครับผม :flower: :flower: :flower:
    :thank1: :thank1: :thank1: :beer:

• ระดับ 4
  • *
  • 86654897
Re: ถามท่าน ไท พัทยาและ โปร.ฯ ระหว่าง YAMAHA VS YAMAHA เลือกตัวไหนดีครับ.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2010, 17:50:52 น. »
สรรพคุณของยามาฮ่า รุ่นสูงๆยังมีอีกมากครับค
สำหรับรุ่นv2 ที่ผมใช้ข้อดีที่ไม่เหมือนAnalog คือ
มีอีคิวพาราเมตริก ปรับค่า Q ความถี่ ของแต่ละban
ได้อย่างอิสระ มี4ban  hi midhi midlow low
มี compressor gate reverse phase delay ทุก input
8 aux 8 bus ฯ
แต่รุ่น vcm มี rev-x และCompressor ?จำลองanalogมา
มี parametric q 6 ban
หุหุหุ ไม่ได้เป็นอะไรกับบ ยามาฮ่า นะครับ แต่มันใช้ดีจริงๆ เลยบอกต่อ
ถ้ามีอะไรสงสัยเรื่อง ยามาฮ่าดิจิตอลก็สอบถามได้ครับ เบอรร์ใต้ลายเซนต์กไ็ด้

m sound

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2010, 21:34:52 น. »
สรรพคุณของยามาฮ่า รุ่นสูงๆยังมีอีกมากครับค
สำหรับรุ่นv2 ที่ผมใช้ข้อดีที่ไม่เหมือนAnalog คือ
มีอีคิวพาราเมตริก ปรับค่า Q ความถี่ ของแต่ละban
ได้อย่างอิสระ มี4ban  hi midhi midlow low
มี compressor gate reverse phase delay ทุก input
8 aux 8 bus ฯ
แต่รุ่น vcm มี rev-x และCompressor ?จำลองanalogมา
มี parametric q 6 ban
หุหุหุ ไม่ได้เป็นอะไรกับบ ยามาฮ่า นะครับ แต่มันใช้ดีจริงๆ เลยบอกต่อ
ถ้ามีอะไรสงสัยเรื่อง ยามาฮ่าดิจิตอลก็สอบถามได้ครับ เบอรร์ใต้ลายเซนต์กไ็ด้

ถึงว่า..ด้านช่อง LINE IN ไม่เห็นมี ช่อง  INSERT   ที่แท้ ดิจิตอล ใส่มาซะ เพียบ- ทั้ง EQ Paramatic ปรับค่า Q ได้อิสระ /  compressor gate  /  reverse phase delay  /  ที่ผมเล็งไว้ก็เห็นจะเป็น ดิจิตอลเอฟเฟ็ค ที่มีมาให้ถึง 2 ชุด ขนาดมิกซ์ อนาล็อก FX ยังเนียนกว่า.(เทียบในระดับราคาเดียวกัน)  นี่ถ้าเทียบเท่า SPX 990 แล้ว หายห่วงละครับ..มิกซ์ตัวเดียว.ลดอุปกรณ์ได้ไม่น้อย.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 มีนาคม 2010, 21:39:41 น. โดย ฅนไทบ้าน »