ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเรื่องตัวหนังสือเนื้อร้อง..ใหญ่- เล็ก ไม่คงที่  (อ่าน 3140 ครั้ง)

ออฟไลน์ รัฐภูมิ(PK-MUSIC)

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL#7C12B2A8 ซื้อจากท่าน x-men
ผมเจอปัญหา  เนื้อร้องที่ท่อนไหนสั้น ๆ ขนาดตัวหนังสือจะโตเท่ากับขนาดที่กำหนดไว้(130) แต่ท่นไหนยาวๆ เนื้อร้องเยอะ ๆ ขนาดตัวหนังสือจะลดลงอัตโนมัติให้อยู่ในหน้าจอบรรทัดเดียว  มันก็เลยกลายเป็นว่า  ท่อนสั้นขนาดเท่าหม้อแกง  แต่ท่อนยาวขนาดเท่ากับยุง  แขกรับเชิญ(ส่วนมากเป็นผู้ใหญ่ตาไม่ค่อยดี) จะบ่นมากเลย  เพราะมองไม่เห็น  มีท่านใดมีวิธีแก้ไขไหมครับ  ช่วยชี้แนะด้วยครับ   

ออฟไลน์ ป๊อก มิวสิคโปร

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • ทำสังคมให้น่าอยู่ เพื่อ ความน่าอยู่ของสังคม
Re: ปัญหาเรื่องตัวหนังสือเนื้อร้อง..ใหญ่- เล็ก ไม่คงที่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2007, 01:21:47 น. »
มันอยู่ที่คนทำเพลงครับเขาพิมพ์เนื้อเพลงจนล้นจอมันจึงเกิดอาการอย่างนี้
ส่วนมากมักจะเป็นเพลงรุ่นเก่าๆหรือไม่ก็มือใหม่หน่ะครับ วิธีแก้ก็คือ
ต้องจัดระเบียบเนื้อเพลงแล้วปาดใหม่เท่านั้นครับ.

ออฟไลน์ ลุงกานต์

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#: 9F641096
Re: ปัญหาเรื่องตัวหนังสือเนื้อร้อง..ใหญ่- เล็ก ไม่คงที่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2007, 05:17:46 น. »
ใช้โมนิเตอร์ขนาด 29 นิ้วขึ้นไปครับ ;D

BusyNet

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2007, 08:36:46 น. »
จริงๆ แล้ว เป็นเรื่องที่ดีครับ เพราะเป็นการย่อขนาดตัวหนังสือลง เมื่อ ความยาวของบรรทัดนั้นล้นจอเท่านั้น

tharachdx

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2007, 08:45:23 น. »
  แขกรับเชิญ(ส่วนมากเป็นผู้ใหญ่ตาไม่ค่อยดี) จะบ่นมากเลย  เพราะมองไม่เห็น  มีท่านใดมีวิธีแก้ไขไหมครับ  ช่วยชี้แนะด้วยครับ   

ก็แนะนำผู้ที่สายตาไม่ดี ให้ไปตัดแว่นใส่เลนส์ขยายซะ บอกเขาว่าไม่ต้องอาย ....สุดท้ายก็บอกเขาไปเลยว่า ถ้าไม่จำเป็นก็อย่าขึ้นมาร้องอีก ปล่อยให้เด็กๆเขาได้มีโอกาศเกิดมั่งเฮ๊อะลุงง.ง..ง.ง.  ทีนี้ล่ะเขาจะไม่กล้าบ่นอีกเลย...5555+

jung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2007, 10:44:44 น. »
แต่...ผมว่าน่าจะให้โปรแกรมตัดช่องเว้นวรรค  แบบโปรแกรม ProPlus  ก็ดีนะครับ น่าจะทำได้นะ....จะได้
จะได้ไม่เป็นอย่าง จขกท. ว่า ถ้าไม่งั้นก็ Fix ไปเลยขนาดตัวหนังสือ  เอาเต็มที่ได้เท่าไหร่ที่ไม่เกิดปัญหานี้ ...

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2007, 11:06:29 น. »
 ;D บางเพลงก็เจอปัญหาเหมือนกันครับ เช่น
-บางท่อน เนื้อร้องยาว ร้องเร็ว ถ้าตัดวรรคคำให้สั้นลงไปบรรทัดใหม่ ก็จะมีปัญหาตอนปาดเนื้อไม่เนียน สะดุดนิดๆ แต่ก็มีน้อยมาก ส่วนมากเป็นหมอลำ ครับ..

โปรแกรมที่ตัดวรรคคำได้เอง ถ้าพิมพ์ยาวไป เท่าที่เคยเล่นมาเห็นมีอยู่ตัวเดียวครับ..

น้าแมน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2007, 21:34:36 น. »
โอ้โฮ  กำหนดขนาด 130   เชียวหรือใหญ่ไปครับ
ของผมเล่น ที่  80  ก็ OK แล้ว
ท่านลองลด ขนาด มาที่ 80 ก็พอครับกำลังสวย  font  AngsanaUPC

ลองดูครับ