ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกซาวด์การ์ดสำหรับงานคาราโอเกะโดยเฉพาะ ให้แจ๋มๆ  (อ่าน 8676 ครั้ง)

ออฟไลน์ กรกฏ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL#NO.65E704BB จากท่าน พ.พล
สวัสดีครับทุกท่าน ผมกำลังมองหา sound card แบบ xternal ( เสียบภายนอก)อยู่
จากเดิมที่เคยใช้ creative 5.1 กับ PC คู่ใจมานาน
อยากจะเลือก sound card แบบ xternal USB ไว้ใช้งานกับโน๊ตบุค หรือ PC
ท่านใดที่เคยมี เคยใช้ หรือมีความรู้ มีความเข้าใจที่ถูกต้องเกี่ยวกับ sound card แบบ xternal
ดังต่อไปนี้ช่วยเปรียบเทียบเรื่องคุณภาพการใช้งานด้วยครับ กับงานคาราโอเกะล้วนๆ
ราคาไม่เกี่ยงครับ สนใจของ CREATIVE กับ EDIROL
ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

• ระดับ 4
  • *
Re: เลือกซาวด์การ์ดสำหรับงานคาราโอเกะโดยเฉพาะ ให้แจ๋มๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2010, 10:55:29 น. »
ถ้าท่านใดพอทราบราคาทั่วไปตามท้องตลาด
 และแหล่งจำหน่าย
ขอความกรุณาให้ชี้แนะด้วยนะครับ
 :thank1:

ออฟไลน์ จิตกร

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
Re: เลือกซาวด์การ์ดสำหรับงานคาราโอเกะโดยเฉพาะ ให้แจ๋มๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2010, 10:58:41 น. »
ถ้าท่านใดพอทราบราคาทั่วไปตามท้องตลาด
 และแหล่งจำหน่าย
ขอความกรุณาให้ชี้แนะด้วยนะครับ
ติดต่อป๋า แบทแมน เร้ยท่าน..ผมใช้อยู่ก็ตัวบนสุดนั่นแหละ....โอเคแย้ว...(สำหรับรากหญ้านะ) ;D ;D ;D

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2010, 11:01:07 น. »
ไม่มีไรครับ  ผมชอบคำเกริ่นนำของท่าน...เหมือนสำนวนใน วรรณกรรมสามก๊กเลย

โลกแสนกว้างใหญ่ได้รู้จัก และเจอกัน...นับเป็นวาสนา

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2010, 11:07:55 น. »
สำนวนนี้ผมเคยกล่าวขอบคุณวิทยากรที่มาบรรยาย
ระดับเทพๆเลยนะท่าน
เสียงปรบมือดังสนั่นห้องอบ...เลยนะท่าน
ขอบคุณที่ชื่นชอบ

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2010, 11:11:22 น. »
มีเงินอยู่ในมือ เลือกได้ดั่งใจนึก....เลือกเอาโลด...ตามราคา... ;D

http://proplugin.com/computer-audio/audio-interface/usb-2-0.pro

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2010, 11:42:19 น. »
ก่อนซื้อผมว่าศึกษาหรือลองฟังก่อนครับ  การ์ดแต่ละรุ่นมีคุณสมบัติและจุดเด่นไม่เหมือนกันครับ

วัตถุประสงค์ที่จะนำไปใช้คืออะไรครับ  ถ้าดูหนังฟังเพลง  ยูเอ ตัวนั้นน่ะสุดยอดครับ

แต่งานคาราโอเกะล่ะครับ  ลองคิดดูอีกทีจะได้ไม่ต้องจ่ายหลายรอบครับ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2010, 12:56:20 น. »
ท่านป้อมฯ ครับ
เข้าใจว่าท่านเคยใช้รุ่นนี้เพื่อเล่นกับงานคาราโอเกะ  ชิมิๆๆๆๆๆ
สรรพคุณมีประการใดบ้างครับ เพิ่มเติมให้อีกหน่อย (ในใจก็เล็งไว้ที่CREATIVE รุ่นนี้เหมือนกัน)
ราคากี่มากน้อย
แต่ยังไม่มีความชัดเจนเพื่อจะใช้ในงานคาราโอเกะ
ตามที่ผู้รู้ท่านแนะนำ
เกรงว่าจะเสียเงิน เสียใจ เสียเวลาเปลี่ยนหลายๆๆๆๆๆๆรอบ

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2010, 12:59:59 น. »
ท่านป้อมฯ ครับ
เข้าใจว่าท่านเคยใช้รุ่นนี้เพื่อเล่นกับงานคาราโอเกะ  ชิมิๆๆๆๆๆ
สรรพคุณมีประการใดบ้างครับ เพิ่มเติมให้อีกหน่อย (ในใจก็เล็งไว้ที่CREATIVE รุ่นนี้เหมือนกัน)
ราคากี่มากน้อย
แต่ยังไม่มีความชัดเจนเพื่อจะใช้ในงานคาราโอเกะ
ตามที่ผู้รู้ท่านแนะนำ
เกรงว่าจะเสียเงิน เสียใจ เสียเวลาเปลี่ยนหลายๆๆๆๆๆๆรอบ

รุ่นนี้หายากครับ ผ่านมือผมไปแล้ว 7 ตัว เคยใช้แล้วดีจึงบอกต่อ ตอนนี้โดนหักคอไปหมดแล้วครับ หาอีกก็ไม่มี มีก็ขาย โคตะระแพง..ง.ง.ง.ง.ง.ง.......ไม่คุ้มค่าเงินล่ะ เอางบแพงๆ ไปเล่นตัวอื่นดีกว่า อย่าให้พ่อค้ามาปั่นราคาเอารัดเอาเปรียบกันในบ้านเราครับ...เห็นแล้วมันช้ำใจ พูดไม่ได้... :cry: :cry: :cry:

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2010, 13:00:58 น. »
ฮัลโหลๆๆๆๆๆๆ
ป๋าแบทแมน อยู่มั๊ย ได้ยินแล้วตอบด้วย
ท่านจิตรกร แจ้งว่า ท่านแจ๋งเป้ง เรื่องนี้มากๆๆๆ
ซาวด์การ์ดEXTERNALท่านคือผชช.(ผู้เชี่ยวชาญ)
ช่วยแก้ทุกข์ของคนที่ไม่มีความรู้และประสบการณ์ด้วย
ขอบคุณอย่างสูงครับ

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2010, 13:11:45 น. »
usb DAC  z2 ก็น่าสนใจครับ ราคาพอจับต้องได้ เสียงก็ไม่แพ้ใครในระดับเดียวกัน แถมเปลี่ยนอุปกรณ์ข้างในให้ได้เสียงตามที่พอใจได้ง่าย ข้อเสียคือได้แค่สเตอรีโอแยกไลน์ไม่ได้

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2010, 13:34:17 น. »
usb DAC  z2 ก็น่าสนใจครับ ราคาพอจับต้องได้ เสียงก็ไม่แพ้ใครในระดับเดียวกัน แถมเปลี่ยนอุปกรณ์ข้างในให้ได้เสียงตามที่พอใจได้ง่าย ข้อเสียคือได้แค่สเตอรีโอแยกไลน์ไม่ได้

ซื้อหลาย ๆ ตัวมาแยกไลน์ได้ครับถ้าท่านชอบ  อิอิ

ออฟไลน์ หมวดกอบลพบุรี

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740C32A1,HL#6C893616,HL#7D2C955D
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2010, 13:45:51 น. »
หรือจะสนใจเจ้า รูบี้ดอสั้น ของเกาหลีตัวนี้ก็ได้นะครับ 

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2010, 13:49:50 น. »
สำนวนนี้ผมเคยกล่าวขอบคุณวิทยากรที่มาบรรยาย
ระดับเทพๆเลยนะท่าน
เสียงปรบมือดังสนั่นห้องอบ...เลยนะท่าน
ขอบคุณที่ชื่นชอบ
อิอิอิ....ขอเก็บไว้ใช้บ้างนะพี่ท่าน.... :thank1: :party: :party:

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2010, 14:47:08 น. »
ฮัลโหลๆๆๆๆๆๆ
ป๋าแบทแมน อยู่มั๊ย ได้ยินแล้วตอบด้วย
ท่านจิตรกร แจ้งว่า ท่านแจ๋งเป้ง เรื่องนี้มากๆๆๆ
ซาวด์การ์ดEXTERNALท่านคือผชช.(ผู้เชี่ยวชาญ)
ช่วยแก้ทุกข์ของคนที่ไม่มีความรู้และประสบการณ์ด้วย
ขอบคุณอย่างสูงครับ
แล้วแต่ชอบครับ
ผมใช้ EDIROL UA4-FX 2 ตัวเล่นทั้ง Midi และ Audio
เกือบ 5 ปี ไม่มีปัญหาและชอบ
ถ้างาน PA ต้องคำนึงถึงเครื่องเสียงเราด้วย
ถ้า Home Used ก็พิถีพิถัน หน่อย

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2010, 15:11:23 น. »
ต้องการใช้การ PA เน้นภาค MIDI / KARAOKE เป็นหลักครับท่านแบทแมน
ราคาจับต้องได้มั้ย
รุ่นนี้ UA-4FX แจ่มแน่รึครับท่าน

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2010, 15:23:49 น. »
ต้องการใช้การ PA เน้นภาค MIDI / KARAOKE เป็นหลักครับท่านแบทแมน
ราคาจับต้องได้มั้ย
รุ่นนี้ UA-4FX แจ่มแน่รึครับท่าน
ต้องลองไปฟังของป๋าแบทแมนดูครับ....ส่วนผมก็ใช้อยู่ครับ....ใจชอบเหมือนป๋าแบทแมนครับ... :party: :party: :party:

ออฟไลน์ จืดศักดิ์

• ระดับ 5
  • *
  • 6C853617 ( ครูภูม )
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2010, 15:32:58 น. »
ผมใช้รุ่น  UA-3FX  ซื้อจากพี่แบทครับ  ถ้าสนใจจริง ๆ ก็ขายครับ
เพราะอยากเปลี่ยนไปเล่นตัวอื่นบ้างครับผม ....

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2010, 16:43:07 น. »
ถ้าใช้งานมิดี้คาราโอเกะรุ่นนี้น่าจะใช้งานได้กว้างกว่า โหลด SF ได้ แยกไลน์ได้
แต่ถ้าเล่นคาราโอเกะแบบ CD ลองพวก DAC ดูครับแต่ผมไม่เคยเล่น ท่านกรกฎ
จะใช้งานแบบไหนล่ะครับถ้า Home Used มันก็จะฟังเพราะกว่าเล่น Onboard  แต่ถ้า
ใช้งาน PA  อาจไม่ต้องใช้ของพวกนี้เลยก็ได้เพราะส่วนตัวผมก็ใช้ Onboard อยู่ครับ
ตอนนั้นผมถึงได้ขายไป แต่ที่เสียดายคือผมจะเอามาทำเพลงแล้วนึกถึงประสิทธิ์ภาพ
ที่มันมีครับ  เอาเป็นว่าถ้าเล่น PA ก็ไม่ต้องซื้อก็ได้ของพวกนี้เอาเงินไปเล่น EQ ดีๆ
ไมค์ดีๆจะเหมาะกว่า ผมเคยลองแบบนี้ครับความคิดเห็นแบบส่วนตัวนะครับ ใช้เล่นผ่าน
Audigy 2 ZS  เสียงออกมาหนากว่าเพราะกว่า Onboard  แต่ผมมาใช้ Onboard
ผมก็ปรับที่ EQ ให้มันหนาให้มันเพราะแบบผ่าน Audigy 2 ZS ก็ได้เหมือนกัน
เพราะเนื้อเสียงมันมาจาก SF ตัวเดียวกัน สรุปคือผมก็เลยเล่น Onboard มาตลอด
ทั้งๆที่มี Audigy 2 ZS  พอมีคนมาขอซื้อก็เลยขายไป ลองพิจารณาดูครับ....

ขอบคุณครับท่านป้อม ที่ให้ข้อมูลครับ ที่แท้ก็ชอบน้องออน นี่เอง ;D

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2010, 16:57:39 น. »
 :fireting: :fireting: ผมมีรุ่นนี้ มาหลายปีแล้วตั้งแต่ยุคโน้นนานมาแล้ว  แต่ไม่ค่อยได้ใช้งานซักเท่า ไม่รู้เป็นไง ไปไหมมาไหนเสียบแต่ออนบอร์ด สงสัยขี้เกียจต่อสาย อิอิ  :happy: :D

ออฟไลน์ จืดศักดิ์

• ระดับ 5
  • *
  • 6C853617 ( ครูภูม )
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2010, 21:45:08 น. »
รูปมาแล้วครับ ( ฝากให้ท่านสไปเดอร์แมนด้วยครับ )
ตั้งแต่ซื้อมาจากพี่แบทรู้สึกว่าจะใช้ไปประมาณ 3 ครั้งน่าจะได้ แล้วก็เก็บใส่ห่อไว้อย่างดีครับ
ยอมรับว่าเสียงดีแต่ไม่รู้เป็นไงขี้เกียจต่อและเซ็ทซาวด์ใหม่ ฮิฮิฮิ

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2010, 22:06:28 น. »
ลองดมดูครับ ว่ามันบูดรึยัง...เก็บไว้นาน... ;D

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2010, 22:17:39 น. »
ขอบคุณจากใจจริงอีกสักครั้งหนึ่งครับ
สำหรับทุกคำแนะนำ  ....อบอุ่นและซึ้งใจจริงๆครับ
สำหรับบ้านหลังนี้  ขอบคุณเป็นพิเศษสำหรับท่านป้อมฯครับ
 :thank1: :happy:

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2010, 22:35:20 น. »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ...ออนบอร์ดกับ การ์ดแยก มันจะแตกต่างกันที่ DynamicRange ของเสียงครับ ช่วงการตอบสนองความถี่เสียงของการ์ดแต่ละตัวไม่เหมือนกัน ถ้าตัวไหน ค่า DynamicRange ต่ำ หรือสูง ต่างกันมากๆ มันก็มีผลกับเสียงที่เราได้ยินครับ...รวมถึงการเซ็ท หรือปรับซาวน์ดเสียงของเราด้วยครับ...ลองฟังง่ายๆ สังเกตุที่เสียงกระเดื่องก็ได้ครับ เพลงเดียวกัน SoundFont ตัวเดียวกัน เครื่องปรุงทุกอย่างเหมือนกัน ต่างกันที่การ์ด..สามารถฟังความแตกต่างได้ครับ...บางตัวจะบางเบา เหมือนมือกลองย่องเหยียบกระเดื่อง  บางตัวก็ให้เสียงเหมือนยักษ์กระโดดเหยียบกระเดื่องก็มีครับ...ข้อดีอีกข้อของการ์ดที่มีค่า DynamicRange หรือช่วงการตอบสนองความถี่เสียง ถ้ามีค่า DynamicRange สูงมากๆ คือเวลาเราปรับเร่งหรือลดเกนของ พวกเสียง เบส ทรีเบิ้ล มันจะไม่พีค หรือคลิป ง่าย ทำให้มันสามารถอัดได้ดังกว่า แรงกว่า เหมือนการหาลำโพงที่มีค่าความไวสูงๆ ทนวัตต์ได้เยอะๆ.....ทดลองง่ายๆ ด้วยตัวเองครับ...เท่าที่ผมทดลองกับการ์ด แต่ละตัว แต่ละเกรด แต่ละยี่ห้อ..หลายร้อยตัว มันก็จะเป็นเหมือนที่ผมอธิบายไว้เบื้องต้นครับ...ส่วนไอ้เรื่องความไพเราะเพราะพริ้งก็ว่ากันไปอีกเรื่องครับ.. ;D ;D ;D

ออฟไลน์ สุระชาติ

• *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2010, 22:39:36 น. »
กระหายอีกแล้วครับ