ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามข้อแตกต่างระหว่างแอ๊คโค่กับเอฟเฟ็ค  (อ่าน 12978 ครั้ง)

mr.kk

• บุคคลทั่วไป
สอบถามข้อแตกต่างระหว่างแอ๊คโค่กับเอฟเฟ็ค
« เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2010, 15:10:34 น. »
ร้องคาราโอเกะในบ้านเคยใช้แต่แอ๊คโค่ก็เสียงดีแล้ว ตอนนี้อยากลองเสียงเอฟเฟ็คบ้้าง
มันแตกต่างกันอย่างไรครับระหว่างแอ๊คโค่กับเอฟเฟ็ค  :thank1:  :thank2:

ออฟไลน์ sriAROON

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
Re: สอบถามข้อแตกต่างระหว่างแอ๊คโค่กับเอฟเฟ็ค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2010, 15:26:04 น. »
ระหว่างรอเทพ ขออนุญาตตอบแบบลูกทุ่งครับ
แอ๊คโค่ก็เป็นเอฟเฟ็คชนิดหนึ่ง น่าจะหมายถึง reverb คล้ายๆเสียงดังอยู่ในห้องโถง ทำให้ฟังดูนุ่มนวล ไพเราะขึ้น
เอฟเฟ็คนอกจากแอ๊คโค่ แล้ว ยังมีอีกมากมายครับ แล้วแต่เราจะต้องการให้เสียงออกมาอย่างไร เช่น chorus (เสียงคอร์ดหรือเสียงประสาน ทำให้เสียงหนาขึ้น) หรือเสียงที่ตัดหัวตัดหาง ด้วยคอมเพรสเซอร์ หรือเสียงที่ทำให้หางเสียงทอดยาวออกไป (delay) และที่สำคัญคือยังมีการเอา เอฟเฟ็คหลายๆอย่างมาใช้ร่วมกันอีก

ถ้าอยากลองก็คิดถูกแล้วครับ น่าลองมาก...

m sound

Re: สอบถามข้อแตกต่างระหว่างแอ๊คโค่กับเอฟเฟ็ค
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2010, 15:27:36 น. »
ร้องคาราโอเกะในบ้านเคยใช้แต่แอ๊คโค่ก็เสียงดีแล้ว ตอนนี้อยากลองเสียงเอฟเฟ็คบ้้าง
มันแตกต่างกันอย่างไรครับระหว่างแอ๊คโค่กับเอฟเฟ็ค  :thank1:  :thank2:
           ก่อนอื่น ท่านไปดู กระทู้นี้ก่อนครับ...
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=38657.0

ออฟไลน์ สมบัติซาวด์

• ระดับ 5
  • *
  • สู้จนตัวตาย ดีกว่าตายโดยไม่ได้สู้ 6DD9D9EE
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2010, 15:31:54 น. »
อ้างถึง
คำว่า เอฟเฟค มันก็คือเครื่องมือตัวหนึ่ง ที่ใช้สำหรับทำให้เสียงที่ผ่านตัวมันเปลี่ยนแปลงไป แล้วแต่ว่าจะเปลี่ยนเป็นอะไร แบบไหน ขึ้นอยู่กับชนิดของมัน
ทีนี้ คำว่า ดิจิตอลเอคโค่  มันก็คือเอฟเฟคเหมือนกัน แต่ มันจะทำให้เสียงที่ผ่านตัวมันเป็นเสียงก้อง
ดังนั้น ทั้งสองอย่างนี้ พูดง่าย ๆ มันก็คือตัวเดียวกัน เพียงแต่ว่าในคำว่าเอฟเฟคนั้น มันยังไม่ได้บอกว่าตัวมันเป็นแบบไหน ( อย่าเพิ่ง  งง  กันนะครับ )
สังเกตุดูง่าย ๆ ในเครื่อง มัลติเอฟเฟค หรือ ดิจิตอลเอฟเฟค ก็แล้วแต่ มันจะมีโปรแกรมเสียงมาให้เลือก ว่าจะให้มันทำงานเป็นอะไร เช่น เอคโค่ รีเวิบ  ดีเลย์  เฟสเซอร์  แฟลงเจอร์ และอีกมากมาย แล้วแต่รุ่นนั้น ๆ จะทำมาให้
สรุปว่า ถ้าท่านจะซื้อ ก็ดูว่ามันทำอะไรได้บ้าง ถ้ามันบอกว่าตัวมันเป็น ดิจิตอลเอคโค่ แสดงว่า มันทำเป็นเสียงเอคโค่ได้อย่างเดียว

ถ้ามันบอกว่า ตัวมันเป็น มัลติเอฟเฟค ก็ให้ดูรายละเอียดไปอีก ว่ามันทำเสียงอะไรได้บ้าง เอคโค่ รีเวิบ ดีเลย์
ทีนี้ ก็มาถึงตรงที่ว่า ท่านจะเอาไปใช้งานอะไร  ถ้าเอามาทำเอฟเฟคร้อง เจ้าดิจิตอลเอคโค่ มันก็ใช้ได้ ถ้าท่านชอบเสียงสไตล์นั้น
ถ้าต้องการแบบหลากหลาย ก็ให้เลือตัวที่เป็นมัลติเอฟเฟค
ส่วนในการใช้งานทั่ว ๆ ไปที่ใช้ ๆ กันอยู่ เสียงร้อง ส่วนมากแล้วจะใช้เสียงรีเวิบ  ซึ่งก็มีชื่อย่อยออกไปอีกหลายชื่อ เช่น Hall   Room   Plate  และอีกหลายชื่อตามแต่ผู้ผลิตจะตั้งกันมา

ไปอ่านเจอมาเลยเซฟเก็บไว้  ไม่ทราบว่าเรื่องเดียวกันไหมครับ  ผมว่าอธิบายได้เข้าใจง่าย ๆ ดีครับ

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2010, 15:37:49 น. »
เอคโค่ = อะโหล ๆๆๆๆๆ ยาวๆๆๆๆๆๆ ใหญ่ๆๆๆๆๆๆ
เอฟเฟค= ซะ.. ซิบ... ซิบ  หนีบ... ซี๊สส์... จี๊ดจี๊ด
เสียงคงประมาณนี้ อะ

m sound

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2010, 15:44:17 น. »
แอ๊คโค่..เป็นเอฟเฟ็คสมัยเก่า...ที่นิยมใช้กัน ตั้งแต่เป็นม้วน...เหมือนวีดีโอเทป หางเสียงที่ได้ ก็จะคล้ายๆ การวนของหางเสียง
ที่มีความเร็วช้าต่างกัน

ส่วนเอฟเฟ็ค เป็นชื่อ สมัยใหม่...ที่พัฒนามาใช้ รีเวิร์บ ลีเลย์ แต่ก็ยังคงการจำลองเสียงเอ๊คโค่ไว้ในโปรแกรม
เพื่อความสะดวกของผู้ใช้...จะใช้ในทิศทางใด แนวเพลงอะไรครับ

รอท่านต่อไปครับ :th2: :cheer: :D :happy:

เอ๊คโค่ เป็นหนึ่งใน พรีเซ็ท ที่บรรจุมาให้ในเครื่องfx ทั้งหลาย มันก็เอฟเฟ็คนี่แหละ เพียงแต่ เมื่อก่อน ยังไม่มีการจำลองบรรยากาศเสียงต่างๆได้มากมายเหมือนปัจจุบัน..แต่ปัจจุบันก็ยังมีเจ้าเครื่อง เอ็คโค่ ล้วน ๆ วางขายอยู่ แต่น้อยแล้วครับ..ที่จะพบอยู่แบบชินตา ก็ ในปรีแอมป์คาราโอเกะ หรือใน มิกซ์ ที่แบบพื้นๆ และก็ที่พระเทศน์ แหล่ เสียงหวาน ๆ ที่จะมี  echo/delay/repeat ให้ปรับแต่งแบบง่าย ๆ จะไม่มี จำพวก hall/large hall หรืออื่น ๆให้ครับ..ประเภท  โหล ๆ ๆ ๆ ๆ เทสสสส...น่ะครับ...

m sound

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2010, 16:28:56 น. »
เอ๊คโค่แบบม้วน..ยังมีขายไหมครับ
มีคนเขาสนใจอยู่ครับพี่มง...แต่ผมเกิดไม่ทันหรอก
มีคนเขาเล่าให้ฟัง...คริๆๆๆ
  เคยเห็น เกิดทัน  งึด  หลาย  สมัยนั้น...หาไม่ได้แล้วครับ... ;D ;D ;D

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2010, 16:29:49 น. »
เอ๊คโค่แบบม้วน..ยังมีขายไหมครับ
มีคนเขาสนใจอยู่ครับพี่มง...แต่ผมเกิดไม่ทันหรอก
เคยแอบเอาของวงดนตรีวิทยาลัยครู สมัยนั้น เอามาพากษ์มวย มันมาก คนดู ไม่ดูมวยเลยหันมาดูแต่ผม 555

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2010, 16:31:31 น. »

ไม่ลองถามผมดูบ้างเหรอครับ  ;D ;D ;D :thank1: :thank1: :thank1:

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2010, 16:46:04 น. »
ไม่ลองถามผมดูบ้างเหรอครับ  ;D ;D ;D :thank1: :thank1: :thank1:
เอคโค่แบบม้วน หลักการทำงานมันยังไงครับ หรือท่านใดทราบบ้างครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2010, 16:57:56 น. »
เอคโค่แบบม้วน หลักการทำงานมันยังไงครับ หรือท่านใดทราบบ้างครับ

ง่ายๆนะครับพี่ เครื่องเล่นเทปมันจะมีสองหัววางไว้ใกล้ๆกัน หัวแรกอัดเสียงที่เราพูด ห้วที่สองเล่นเสียงเราอัดเข้าไป

เทปหมุนวนไปเรื่อยๆครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2010, 17:02:45 น. »
ลักษณะเป็นแถบบันทึกเสียงครับ พอเราพูดมันก็จะบันทึกเสียงไปปล่อยออกตามมา มันจะเป็นวงๆแบบสายพานหมุนเป็นรอบๆไป ผมพูดเท่าเห็นตามตาดูครับ ไม่เข้าใจการทำงานหรอก ถ้าจะให้เสียงออกมาช้าหรือเร็วก็เร่งสปีดรอบเอาครับ

de_de

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2010, 17:08:15 น. »
ลักษณะเป็นแถบบันทึกเสียงครับ พอเราพูดมันก็จะบันทึกเสียงไปปล่อยออกตามมา มันจะเป็นวงๆแบบสายพานหมุนเป็นรอบๆไป ผมพูดเท่าเห็นตามตาดูครับ ไม่เข้าใจการทำงานหรอก ถ้าจะให้เสียงออกมาช้าหรือเร็วก็เร่งสปีดรอบเอาครับ

หน้าตาเครื่องเป็นยังไงมีรูปให้ชมคงดีนะครับ.....

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2010, 17:08:56 น. »
ง่ายๆนะครับพี่ เครื่องเล่นเทปมันจะมีสองหัววางไว้ใกล้ๆกัน หัวแรกอัดเสียงที่เราพูด ห้วที่สองเล่นเสียงเราอัดเข้าไป

เทปหมุนวนไปเรื่อยๆครับ
ขอบคุณครับ
แหะๆ แบบนี้พอมันเก่า เทปข้างในยืด ก็กลายเป็นว่าเอคโค่ดีกว่าของใหม่....

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2010, 17:13:58 น. »
ขอบคุณครับ
แหะๆ แบบนี้พอมันเก่า เทปข้างในยืด ก็กลายเป็นว่าเอคโค่ดีกว่าของใหม่....
เคยเอาไปให้พระสวดทำบุญบ้าน หลวงพ่อสวดไปยิ้มไป เทศน์แถมต่อให้อีกด้วยความภาคภูมิใจในเสียง

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2010, 18:52:47 น. »
ผมยังเคยใช้เมื่อสมัย วัยรุ่นครับ ยี่ห้อ WEM  จำรุ่นไม่ได้ แต่จำได้วว่ารุ่น 5 หัว(หัวเทปมี 5 ตัว ) การทำงานก็เหมือนสายพาน หน้ารเครื่องรถยนต์ นั่นแหละครับ หมุนไปเรื่อยๆ พอสายเทปมันเก่าเสียงไม่ใสเราก็เปลี่ยน บางทีก็ขาด หลังๆ มามีเทปคาสเ็ซทออกมา ก็เอามาตัดแล้วต่อด้วยกาว แต่ไม่ทน ก็พอแก้ขัดได้ เลยต้องซื้อสายเทป เตรียมเป็นอะไหล่ติดไว้ด้วย เผื่อขาด....เสียงดีครับ หวาน... :hap3:

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2010, 19:03:45 น. »
หน้าตาเครื่องเป็นยังไงมีรูปให้ชมคงดีนะครับ.....

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2010, 19:09:45 น. »
มาดูหลักการทำงานคร่าวๆครับ

นี่รูปจริง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 สิงหาคม 2010, 19:19:08 น. โดย ไวยาวัจกร (อู๊ด โคจร เจ้าเก่า) »

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2010, 19:13:30 น. »
อีกประเภทหนึ่งครับ สปริงรีเวิร์บ

MaizeMania

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2010, 10:00:56 น. »
ต้องขอขอบคุณผู้ตั้งกระทู้นี้อย่างมาก เนื่องจากมีข้อสงสัยอยู่เหมือนกัน
และขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ด้วยคร้าบบบบบบบ..... :thank1:

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2010, 13:15:23 น. »
น้อง ๆ ผมเป็นนักร้องนอกบ้าน บางวันก็บอกว่าเอาเอ็คโค่เยอะ ๆ หน่อย เหมือนลิเก บางครั้งผมแอบใส่เอฟเฟคไปให้บอกว่าดี สรุปว่าเขารู้หรือเขาชอบ เพราะว่าเราสามารถบันทึกใว้ได้หลายแบบ ร้อยกว่าช่อง อัลลีส 4 ครับ พอไปวัด กะเขาโดยผีไม่หลอก อิ อิ  :th2: :th2: :th2:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2010, 13:32:59 น. »
อันนี้ก็เคยใช้ อะ

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2010, 13:49:08 น. »
อันนี้ก็เคยใช้ อะ
(....)
เก่าจริง แก่จริง  :th2: :th2: :th2: ;D

mr.kk

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2010, 15:34:45 น. »
ได้ความรู้มากครับ ขอบคุณทุกคอมเม้นครับ