ผู้เขียน หัวข้อ: เราจะเทียบเสียงอย่างไรครับ  (อ่าน 4775 ครั้ง)

ออฟไลน์ ศิลปินหลังวัด

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • สถานะ 5D265A1 / 5F62B6F0 ( สามหนุ่ม NDD )
เราจะเทียบเสียงอย่างไรครับ
« เมื่อ: วันที่ 4 มกราคม 2011, 01:24:19 น. »
คือว่าอัดเสียงเครื่องดนตรีมาแล้วเอาไปใส่ใน Awave แล้วเอามาเล่นกับ Xtreme เสียงมันเพี้ยนครับ (มันไม่ตรงคีย์) แนะนำแนวทางการแก้ไขหน่อยครับบอยากลองทำบางเสียงขึ้นใหม่ ตอนนี้ทำ Organ ครับ :thank1: :thank2:

tukae

• บุคคลทั่วไป
Re: เราจะเทียบเสียงอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 4 มกราคม 2011, 02:15:52 น. »
ใช้โปรแกรมปรับแต่งคีย์ให้ตรงก่อนครับ เช่น Melodyne

• ระดับ 4
  • *
  • สถานะ 5D265A1 / 5F62B6F0 ( สามหนุ่ม NDD )
Re: เราจะเทียบเสียงอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 4 มกราคม 2011, 10:04:41 น. »
ใช้โปรแกรมปรับแต่งคีย์ให้ตรงก่อนครับ เช่น Melodyne
:thank1: :thank2:

tukae

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 4 มกราคม 2011, 15:11:00 น. »
:thank1: :thank2:

สังเกตุ wave เสียงออแกนของท่าน zonecracker ที่ samp มาจาก korg เป็นการบันทึกที่ยาวเกินใช้งานครับ ช่วงท้าย ๆ ทำให้มีการแกว่งของเสียง และสาเหตุนี้ทำให้ awave ไปจับตัวที่แกว่งด้วยซึ่งช่วงกดลิ่มกับยกนิ้วออกจากลิ่มจะมี touching ที่ไม่เหมือนกับคีย์หลัก (โปรแกรมมันงงว่า โน๊ตเดียวทำไมมีหลายคีย์) ทำให้เสียงไม่ตรงกับคีย์ GM ครับ ต้องใช้ software ตัวอื่นช่วยจูนก่อนครับ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 4 มกราคม 2011, 16:14:36 น. »
สังเกตุ wave เสียงออแกนของท่าน zonecracker ที่ samp มาจาก korg เป็นการบันทึกที่ยาวเกินใช้งานครับ ช่วงท้าย ๆ ทำให้มีการแกว่งของเสียง และสาเหตุนี้ทำให้ awave ไปจับตัวที่แกว่งด้วยซึ่งช่วงกดลิ่มกับยกนิ้วออกจากลิ่มจะมี touching ที่ไม่เหมือนกับคีย์หลัก (โปรแกรมมันงงว่า โน๊ตเดียวทำไมมีหลายคีย์) ทำให้เสียงไม่ตรงกับคีย์ GM ครับ ต้องใช้ software ตัวอื่นช่วยจูนก่อนครับ
แก้ไขได้ป่าวครับ :thank1:

tukae

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 4 มกราคม 2011, 18:58:17 น. »
แก้ไขได้ป่าวครับ :thank1:

ผมว่าบันทึกใหม่ง่ายกว่า เอาสั้น ๆ ครับจะได้ไม่แกว่ง เพราะ korg ถ้ากด organ แช่ fx จะมาครับ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 4 มกราคม 2011, 23:25:02 น. »
ผมว่าบันทึกใหม่ง่ายกว่า เอาสั้น ๆ ครับจะได้ไม่แกว่ง เพราะ korg ถ้ากด organ แช่ fx จะมาครับ
จิด เดียวแล้วปล่อยเลย ใช่เปล่าครับ เริ่มเข้าสู่ ห้องเรียนแล้ว อิอิ ขอเป็นลูกศิษได้ป่าวครับ ท่านอาจารย์ เกรงใจครับถามเยอะ มีค่าครูเปล่าครับ  :flower: :flower: :flower: :flower: :thank1:

tukae

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2011, 08:05:41 น. »
จิด เดียวแล้วปล่อยเลย ใช่เปล่าครับ เริ่มเข้าสู่ ห้องเรียนแล้ว อิอิ ขอเป็นลูกศิษได้ป่าวครับ ท่านอาจารย์ เกรงใจครับถามเยอะ มีค่าครูเปล่าครับ  :flower: :flower: :flower: :flower: :thank1:

ใช่ครับ ตรวจสอบ wave ให้มีเนื้อเสียงหนา ๆ นะครับ และน้ำหนักในแต่ละโน๊ต ต้องเท่า หรือใกล้เคียงกัน (เวลาไปทำเป็น SF เสียงจะได้กลมกลืนไม่แตกต่าง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 มกราคม 2011, 08:07:55 น. โดย ศิลปินหน้าวัด »

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2011, 09:24:53 น. »
ใช่ครับ ตรวจสอบ wave ให้มีเนื้อเสียงหนา ๆ นะครับ และน้ำหนักในแต่ละโน๊ต ต้องเท่า หรือใกล้เคียงกัน (เวลาไปทำเป็น SF เสียงจะได้กลมกลืนไม่แตกต่าง)
อย่างนี้ต้องไล่ตั้งแต่คีย์แรก จนคีย์สุดท้ายเลย ใช่รึเปล่าครับ

tukae

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2011, 10:12:03 น. »
อย่างนี้ต้องไล่ตั้งแต่คีย์แรก จนคีย์สุดท้ายเลย ใช่รึเปล่าครับ

ถ้าขยันก็ ok ครับ ... แต่ ไม่จำเป็น เพราะวัตถุประสงค์หลักในการนำมาใช้งานก็คือ ให้เสียงคลุมย่าน ทุ้ม กลาง แหลม ให้ชัดเจนที่สุดครับ (หรือเอาแบบง่าย ๆ ก็คือ นักดนตรีจริง เขาเล่น Octave  ไหน ก็ยึดตามนั้นครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 มกราคม 2011, 10:18:06 น. โดย ศิลปินหน้าวัด »

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2011, 10:23:53 น. »
เรื่องขยันผมไม่กลัวหรอกครับอาจารย์แต่กลัวตอนเรียงนี่แหละครับ :thank1: อิอิ

tukae

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2011, 10:28:59 น. »
เรื่องขยันผมไม่กลัวหรอกครับอาจารย์แต่กลัวตอนเรียงนี่แหละครับ :thank1: อิอิ

หมั่นฝึกฝน อดทนทำ ทักษะล้ำ จำขึ้นใจ

หมั่นฝึกฝน= ทำบ่อย ๆ ผิดไม่เป็นไร เริ่มใหม่
อดทนทำ = อย่าท้อถอย สิ่งที่เราไม่รู้ นั่นคือเป้าหมาย
ทักษะล้ำ = ใช้พรสวรรค์ และพรแสวง เข้ามาช่วยให้มาก
จำขึ้นใจ = เมื่อปฏิบัติตามข้างบน ท่านจะได้ข้อนี้มาเอง

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2011, 10:31:21 น. »
หมั่นฝึกฝน อดทนทำ ทักษะล้ำ จำขึ้นใจ

หมั่นฝึกฝน= ทำบ่อย ๆ ผิดไม่เป็นไร เริ่มใหม่
อดทนทำ = อย่าท้อถอย สิ่งที่เราไม่รู้ นั่นคือเป้าหมาย
ทักษะล้ำ = ใช้พรสวรรค์ และพรแสวง เข้ามาช่วยให้มาก
จำขึ้นใจ = เมื่อปฏิบัติตามข้างบน ท่านจะได้ข้อนี้มาเอง

:thank1: ขอบคุณมากมากครับ อาจารย์ไก่ (ขอพิมพ์เองละกันตัวการ์ตัวขอบคุณไม่พอ อิอิ) ถ้าทำเสร็จจะเอามาให้ฟังครับ ขอบคุณครับ สำหรับแนวทาง (ถ้ามี งง จะมาหาอีกครับ ขอบคุณครับ) :flower: :flower: :flower: :flower: :flower:

tukae

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2011, 10:44:21 น. »
ผมชอบที่ท่าน zonecracker ตรง ๆ ดีครับ และชื่นชมที่ท่านมีความคิดอยากจะทำ SF ของตนเองด้วยฝีมือตนเองจริง ๆ  ซึ่งผมก็สัมผัสความแตกต่างนั้น ก็รู้สึกภูมิใจและยินดีให้คำแนะนำครับ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2011, 11:20:13 น. »
ผมชอบที่ท่าน zonecracker ตรง ๆ ดีครับ และชื่นชมที่ท่านมีความคิดอยากจะทำ SF ของตนเองด้วยฝีมือตนเองจริง ๆ  ซึ่งผมก็สัมผัสความแตกต่างนั้น ก็รู้สึกภูมิใจและยินดีให้คำแนะนำครับ
อาจารย์ไก่ครับ สงสัย อิอิ เราต้องทำเสียงให้เท่ากับคีบอร์ดของ xtreme ป่าวครับ

tukae

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2011, 12:03:29 น. »
อาจารย์ไก่ครับ สงสัย อิอิ เราต้องทำเสียงให้เท่ากับคีบอร์ดของ xtreme ป่าวครับ

ไม่จำเป็นครับ ถ้า Wave มีเนื้อเสียงที่ดี บางชิ้นก็ใช้แค่โน๊ตเดียว ครับ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2011, 16:11:30 น. »
ค่า octave คือค่าของขั้นบรรไดเสียงใช่หรือป่าวครับ แล้วเค้านับกับยังไงครับว่า Octave  มันคือค่าเท่ารัย :thank1:

tukae

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2011, 02:09:43 น. »
ค่า octave คือค่าของขั้นบรรไดเสียงใช่หรือป่าวครับ แล้วเค้านับกับยังไงครับว่า Octave  มันคือค่าเท่ารัย :thank1:

ก็ต้องไล่จาก โด เร มี ฟา ซอล ลา ที  ชน โดครับ นั่นคือ 1 octave จากต่ำไปหาสูงสุด ก็จะรู้ว่ากี่ octave ครับ ...

ออฟไลน์ หนุ่มหนองยาง

• ระดับ 3
  • *
  • HL#348F2510 x-men & 96E25CE8 ครูภูม
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2011, 03:05:34 น. »
อ้างถึง

โอ...สุดยอดศิลปินหน้าวัด..ขออนุญาตนำไปใช้เด้อ
 :th1: :th2: :happy: :D

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2011, 09:09:37 น. »
ก็ต้องไล่จาก โด เร มี ฟา ซอล ลา ที  ชน โดครับ นั่นคือ 1 octave จากต่ำไปหาสูงสุด ก็จะรู้ว่ากี่ octave ครับ ...
:thank1: :th2: :th2: หายสงสัยแล้วอิอิ :thank1: :thank2: :th2: