ผู้เขียน หัวข้อ: จะบันทึกเสียงแบบแยกไลน์ ทำได้หรือเปล่าครับ  (อ่าน 3778 ครั้ง)

tevada2010

• บุคคลทั่วไป
จะบันทึกเสียงแบบแยกไลน์ ทำได้หรือเปล่าครับ
« เมื่อ: วันที่ 1 กรกฎาคม 2011, 22:23:25 น. »
พอดีมี mixer อยู่ตัวหนึ่ง จะบันทึกเสียง โดยใช้ัโปรแกรม sonar  แล้วจะแยกไลน์เวลาบันทึกด้วย เช่น มีคนพูดอยู่ สามคนจะแยกเสียงที่บันทึกเป็นสามช่องของใครของมันจะทำได้ไหมครับ แล้วต้องมีอุปกรณ์ตัวไหน

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: จะบันทึกเสียงแบบแยกไลน์ ทำได้หรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 1 กรกฎาคม 2011, 22:32:38 น. »
พอดีมี mixer อยู่ตัวหนึ่ง จะบันทึกเสียง โดยใช้ัโปรแกรม sonar  แล้วจะแยกไลน์เวลาบันทึกด้วย เช่น มีคนพูดอยู่ สามคนจะแยกเสียงที่บันทึกเป็นสามช่องของใครของมันจะทำได้ไหมครับ แล้วต้องมีอุปกรณ์ตัวไหน

ได้ครับ  บันทึกทีละคนคนละแทรคแล้วค่อยมามิกซ์รวมกันทีหลัง

tevada2010

Re: จะบันทึกเสียงแบบแยกไลน์ ทำได้หรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 1 กรกฎาคม 2011, 22:51:39 น. »
แล้วถ้าบันทึกพร้อมกันทุกคน แล้วแยกไลน์ที่บันทึกคนละช่อง ทำได้ไหมครับ โดยที่ไม่ต้องบันทึกทีละคนนะ แล้วต้องให้อุปกรณ์อะไรบ้างครับเครื่องผมใช้การ์ดซาวออนบอร์ดนะครับ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 1 กรกฎาคม 2011, 22:56:21 น. »
แล้วถ้าบันทึกพร้อมกันทุกคน แล้วแยกไลน์ที่บันทึกคนละช่อง ทำได้ไหมครับ โดยที่ไม่ต้องบันทึกทีละคนนะ แล้วต้องให้อุปกรณ์อะไรบ้างครับเครื่องผมใช้การ์ดซาวออนบอร์ดนะครับ

ถ้ามิกซ์มีหลายซับกรุ๊ปทำได้ครับ 

tevada2010

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 1 กรกฎาคม 2011, 23:00:04 น. »
ถ้ามิกซ์มีหลายซับกรุ๊ปทำได้ครับ 

แล้วต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้างครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 1 กรกฎาคม 2011, 23:09:06 น. »

บันทึกพร้อมกันแม้จะแยกกรุ๊ปเป็นสามกรุ๊ปหรือสาม AUX  สัญญานออกเป็นสามชุด    ก็ไม่น่าทำได้กับซาวด์ออนบอร์ดครับ      เพราะเราจะเลือกอินพุตได้ช่องเดียวอย่าพยายามเลยครับ

ถ้าจะทำได้  ซาวด์ต้องมีอินพุตมากสามชุดขึ้นไป  แยกสัญญานจากมิกซ์ออกเป็นสามชุดซึ่งมิกซ์ทั่วไปราคาต่ำกว่าสองหมื่นยังไม่เคยเห็น    เข้าซาวด์สามชุด  แยกอัดแทรกละชุด  
แล้วถามว่าอุปกรณ์แบบนี้ท่านมีหรือยัง  ถ้ายังเลิกคิดใช้แบบที่ผมว่ามาดีกว่า    ว่าแต่ว่า  อยากรู้เฉยๆหรือตั้งใจจะทำจริงครับ
ถ้าจะเอาจริง  ยาวน๊ะครับ  ว่ากันยาวเลย  ตำราว่าด้วยการบันทึกเสียงในสตูดิโอเป็นเล่มๆ  คงไม่สามารถอธิบายในที่นี้ได้

ถ้าจะทำจริง  หาอุปกรณ์ก่อนครับ  แบบทั่วๆไปไม่ได้แน่ๆ

ออฟไลน์ สุระชาติ

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 1 กรกฎาคม 2011, 23:40:15 น. »
จะอัดไปทำอะไรครับ

ออฟไลน์ หมอแม็ค

• ระดับ 4
  • *
  • 86654897
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 2 กรกฎาคม 2011, 02:17:46 น. »
ใช้ soundcard E mu ที่ผมใช้ บันทึกพร้อมกันได้ 8-12 ช่องครับ

tevada2010

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 2 กรกฎาคม 2011, 12:36:21 น. »
แล้ว mixer ที่จะใช้ต้องเป็นแบบไหนเหรอครับที่ผมใ้ช้อยู่เป็น alto lynx-mix164

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 2 กรกฎาคม 2011, 16:37:00 น. »
แล้ว mixer ที่จะใช้ต้องเป็นแบบไหนเหรอครับที่ผมใ้ช้อยู่เป็น alto lynx-mix164
ตัวนี้เลิกคิดได้เลยครับ

ออฟไลน์ บุญสม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • No.55DAED71 (X-MEN)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 2 กรกฎาคม 2011, 22:40:27 น. »
ผมก็คิดอยู่นะครับ คือว่ามีนักร้องบ้าง เจ้าของวงบ้างให้ผมไปอัดเสียงที่พวกเขาแสดงกัน
ผมก็เลยคิดว่า ถ้าเราแยกอัดเสียงร้องไปแทรกนึง เสียงดนตรี(คอม.)ไว้อีกแทรกนึง
พอกลับมาบ้านเราก็มาแยกกันปรับแต่งอีกที ประมาณนี้ครับ
ผมก็เลยซื้อซาวด์การ์ด ESI Waveterminal 192M ที่ขายอยู่ในเว็ปนี้แหละ เขาว่าเข้า4 ออก8
หลายเดือนแล้ว ทุกวันนี้ยังใช้ไม่เป็นเลยครับ ใครเป็นเจ้าของออกมาช่วยผมหน่อยก็ดีนะครับ(จำไม่ได้ว่าซื้อมาจากใคร) ;D

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 2 กรกฎาคม 2011, 22:44:35 น. »
ผมก็คิดอยู่นะครับ คือว่ามีนักร้องบ้าง เจ้าของวงบ้างให้ผมไปอัดเสียงที่พวกเขาแสดงกัน
ผมก็เลยคิดว่า ถ้าเราแยกอัดเสียงร้องไปแทรกนึง เสียงดนตรี(คอม.)ไว้อีกแทรกนึง
พอกลับมาบ้านเราก็มาแยกกันปรับแต่งอีกที ประมาณนี้ครับ
ผมก็เลยซื้อซาวด์การ์ด ESI Waveterminal 192M ที่ขายอยู่ในเว็ปนี้แหละ เขาว่าเข้า4 ออก8
หลายเดือนแล้ว ทุกวันนี้ยังใช้ไม่เป็นเลยครับ ใครเป็นเจ้าของออกมาช่วยผมหน่อยก็ดีนะครับ(จำไม่ได้ว่าซื้อมาจากใคร) ;D

ถ้าตัวนี้พอจะมองเห็นอนาคตครับ   แต่ก็ยังไม่เคยทำคือกัน  เพราะ............ถ้าปรับดีๆบันทึกรวมๆที่เดียว  มันก็โอแล้วล่ะ

tevada2010

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 3 กรกฎาคม 2011, 09:05:00 น. »
พอจะแนะนำหน่อยได้ไหมว่าต้องเป็น mixer แบบไหน ยี่ห้ออะไร คุณสมบัติต้องเป็นแบบไหน ขอความกรุณาหน่อยครับ

tevada2010

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 3 กรกฎาคม 2011, 09:17:12 น. »
ช่วยแนกจำอุปกรณ์ที่ต้องใช้หน่อยครับ ไม่ว่าจะเป็นการ์ดซาว แล้วก็มิกซ์ ผมจะได้ไปจัดหาถูก

ออฟไลน์ หมอแม็ค

• ระดับ 4
  • *
  • 86654897
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 3 กรกฎาคม 2011, 18:39:29 น. »
ช่วยแนกจำอุปกรณ์ที่ต้องใช้หน่อยครับ ไม่ว่าจะเป็นการ์ดซาว แล้วก็มิกซ์ ผมจะได้ไปจัดหาถูก

ใช้digital mixer + soundcard ที่รับรอง ช่องdigital เช่น ADAT, S/PDIF เป็นต้น

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 6 กรกฎาคม 2011, 10:12:08 น. »
อธิบายเพื่อให้เข้าใจตามลำดับครับ  ในเรื่องของ   Sound Card
I/O
I    หมายถึง   Input
O   หมายถึง   Output
ทั้งสัญญาณ  Input  และ  Output  จะมีรูปแบบที่ใช้งานกันคือ
Analog   และ  Digital

คอมพิวเตอร์และโปรแกรมต่างๆ  ที่ใช้ทำงานจะทำงานในรูป  Digital   หรือแบบตัวเลขฐานสอง
การทำงานของซาวด์การ์ดจึงแยกออกเป็น  3  ภาคคือ
อันแรกจะมีตัวแปลงสัญญาณอะนาล็อกที่เข้ามาเช่นไลน์อิน  หรือ ไมค์ 
ให้เป็นดิจิตัล  (Analog to Digital)  เมื่อทำงานตัดต่อหรือ อีดิทเสร็จ 
ก็ต้องมีตัวแปลงสัญญาณดิจิตัลให้กลับมาเป็นอะนาล็อก  เพื่อเข้าแอมป์ออกลำโพงให้เราได้ยินเสียงเรียกว่า
Digital to Analog  หรือ  DAC  หรือ  D/A  แล้วแต่จะเรียก  เมื่อแปลงสัญญาณเสร็จก็จะผ่านวงจรขยายเล็กๆ 
เพื่อขยายสัญญาณให้แรงขึ้นอีกให้เพียงพอตามมาตรฐานทั่วไป 
ส่งไปยังแจ๊คเอ้าท์พุต  เข้าแอมป์ออกลำโพงต่อไป  วงจรขยายเล็กๆ  นี้ส่วนใหญ่จะใช้ไอซีที่เรียกว่า 
อ๊อพแอมป์ซึ่งเสียงจะเพราะมากเพราะน้อยก็อยู่ที่ตรงนี้ 
รวมทั้งภาคจ่ายไฟที่ส่งไปเลี้ยงชิ้นส่วนอุปกรณ์ของ  Sound Card  อีกด้วยครับ

Sound Card  ยังแบ่งตามหน้าที่การใช้งานอีกคือ
ใช้เพื่อความสนุกสนานภายในบ้าน  และ  ใช้งานในสตูดิโอเป็นการเป็นงาน
ส่วนคุณภาพก็ขึ้นอยู่กับราคาไม่ว่าจะใช้ในบ้านหรือใช้ในสตูดิโอ

ดังนั้นกับคำถามที่ต้องการอัดเสียงหลายๆ  แทร็ค  จึงจำเป็นต้องใช้  ซาวด์การ์ดระดับอาชีพถึงจะมี 
จำนวนอินพุตให้หลายช่องครบตามต้องการครับ  ขณะเดียวกันพละกำลังของเครื่องคอมพิวเตอร์ก็ต้องการกำลังและสเปคสูงตาม 
รวมทั้งระบบไฟฟ้าและสายเชื่อมต่อต่างซึ่งแน่ละมีจำนวนมากขึ้น 

เป็นแค่หลักของการทำงานนะครับ  จึงอยู่ที่วัตถุประสงค์ในการทำงานรวมทั้งคุณภาพของงานว่าจะต้องการระดับไหนครับ 
เพราะการทำงานแบบนี้เหมาะสำหรับนำแทร็คเสียงที่แยกไปอีดิท  และปรับปรุงคุณภาพแล้ว  Mix Down  ออกมาเป็น  มาสเตอร์อีกที

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 6 กรกฎาคม 2011, 14:34:30 น. »
ขอบคุณที่ช่วยตอบครับ คำถาม บางครั้งหรือส่วนใหญ่ถามง่ายๆถึงง่ายมาก เช่นบอกที  วิธี.......... แต่คนตอบกว่าจะตอบ กว่าจะอธิบายให้คนเข้าใจได้  ยากมากครับ

ออฟไลน์ ko_musics

• ระดับ 1
  • *
  • HL## 4D2E90F3 , 5DE4ED60 (x-men)
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 8 กรกฎาคม 2011, 22:01:29 น. »
ถ้ามิกรุ่นนี้ กะซาวด์การด์รุ่นนี้ ทำได้ขริงๆ

ซาวด์การ์ด ESI Waveterminal 192M

alto lynx-mix164

แต่ถ้าซาวด์ออนบอร์ด ก็อัดได้แค่ทีละ 2 ละ คือ ข้างซ้าย กับข้างขวา แยกกันใว้ในแต่ละแทรค

( โปรแกรมจะมองเห็นอินพุทของซาวด์การแยกเป็นอิสระ 2 ช่องละ )

ลองดูง่ายๆนะขอรับ

อันดับแรกต้องมีโปรแกรมก่อน เอาโซน่าก็ได้

มิกใช้ตัวเดิม

ไมค์ 1 แพนออกซ้าย ด้นสไลด์ไปที่เลข 0 กดปุ่มกรุ๊ป 1-2 ปุ่มอื่นๆ ไม่ต้องกด

ไมค์ 2 แพนออกขวา ด้นสไลด์ไปที่เลข 0 กดปุ่มกรุ๊ป 1-2 ปุ่มอื่นๆ ไม่ต้องกด

( ไมค์ 3 แพนออกซ้าย ด้นสไลด์ไปที่เลข 0 กดปุ่มกรุ๊ป 3-4 ปุ่มอื่นๆ ไม่ต้องกด )

ดันสไลด์กรุ๊ป 1-2-3 ( สไลด์สีน้ำเงิน ) ไปที่ เลข 0

ได้เอ้าพุท  3 ชุดแยกกันแล้ว

หาสายแจ๊ค โมโนมา 3 เส้น

เส้นแรกเสียบที่รู อินพุท 1 ของซาวด์การ์ด( ตรงกล่องนะ จะมีเลขบอกใว้ ) อีกด้านไปเสียบที่มิกเอ้าพุท กรุ๊ป 1

เส้นที่สองเสียบที่รู อินพุท 2 ของซาวด์การ์ด อีกด้านไปเสียบที่มิกเอ้าพุท กรุ๊ป 2

เส้นที่ 3 เสียบที่รูอินพุท 3 ของซาวด์การ์ด อีกด้านไปเสียบที่มิก เอ้าพุท กรุ๊ป 3

ถ้าใช้ซาวด์ออนบอร์ดก็ หาแจ๊ค สเตอร์เล็ก ออกเป็นโมโนใหญ่ สองหัว มาแทน

เอาซ้ายเสียบที่ กรุ๊ป 1 เอ้า

เอาขวาเสียบที่ กรุ๊ป 2 เอ้า

แจ๊คสเตอร์เล็กก็เสียบที่รูสีฟ้า ที่คอม

เปิดโปรแกรมโซน่า เลือกโปรเจคเป็น multitrack audio rec ละ

( เรื่องโปรแกรมไปงมต่อเอาละกัน ) มันจะขึ้นหน้าจอบันทึกเสียงมาให้ 8 ช่อง

ตั้งแทรคแรก  ให้รับซาวด์การ์ดออดิโออินพุท 1

ตั้ง แทรค 2 ให้รับซาวด์การ์ดออดิโออินพุท 2

ตั้งแทรค 3 ให้รับซาวด์การ์ดออดิโออินพุท 3

ถ้าซาวด์ออนบอร์ดก็ ตั้งแทรคแรกให้รับอินพุทซ้าย

ตั้งแทรคสองให้รับอินพุทขวา

พร้อมเมื่อไหร่ก็กดอัด ปุ่มสีแดงบนคอนโทรพาแนลของโปรแกรมโลด

ที่เหลือก็ลองไปงมดูนะขอรับ

อ้ออย่าหลงนะขอรับ ผมขี้เกียจพิมพ์ อ่านดูดีๆ ในนี้ มีทั้งใช้ออนบอร์ด กับใช้ซาวด์เทพเน่อ

อย่าลืม โหลดไดรเวอร์ตัวใหม่สุดของ ซาวด์การ์ดมาด้วยเน่อ มันจะใช้ asio โหมดได้ดีกว่าที่แถมมากับการ์ดละ

เครื่องที่ใช้ก็แรมเยอะๆหน่อย ไม่งั้นมีค้าง หรือไม่ก็ข้าวโพดคั่วแถมมากับเสียงที่อัดด้วยละ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 กรกฎาคม 2011, 22:09:55 น. โดย ko_musics »