ผู้เขียน หัวข้อ: การเปลี่ยน Windows ใหม่ เกี่ยวข้องกับ LICENSE KEY ??  (อ่าน 2525 ครั้ง)

ออฟไลน์ TIGER0505

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL/NO.#2C8CA525 (X-MEN)
การเปลี่ยน Windows ใหม่ เกี่ยวข้องกับ LICENSE KEY ??
« เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2008, 12:28:32 น. »
รายละเอียด
 Hardisk ผมได้แบ่ง partition เป็น 3 Drive คือ
* drive ที่ 1 ติดตั้ง Win98
** drive ที่ 2 ติดตั้ง Win_Me 
*** drive ที่ 3 ติดตั้ง Win_XP     
ผมใช้โปรแกรม  BootsMagic ในการ boot เข้าระบบ ทั้ง 3 windows นี้
ผมได้ลงโปรแกรม xtreme V 1.0.9 นี้ ไว้ที่ drive ที่ 3 win_XP โดยแยก Folder กันอยู่ หลังจากติดตั้งเสร็จเรียบร้อยแล้วก็ใช้งานได้ตามปรกติไม่มีปัญหาใดๆ
อยู่มาวันหนึ่ง ผมติดตั้ง software soundfont ตัวหนึ่งเข้าไป ใน drive ที่ 3 win_XP นี้ หลังจากติดตั้งโปรแกรมเสร็จเรียบร้อยแล้ว โปรแกรมให้กำหนดคุณสมบัติของเครื่อง ผมไปกำหนดคุณสมบัติของเครื่องผิด   เลยทำให้เครื่องไม่สามารถ boot เข้า win_XP ได้ ประมาณว่าไฟล์ระบบของ win_xp เสียครับ มีคำสั่งว่าให้ลง win_xp ใหม่ ครับ เลยทำให้ program xtreme v 1.0.9 ของผมที่อยู่ใน win_Xp ใช้ไม่ได้ครับ
**แต่  drive ที่ 1 ที่ติดตั้ง Win98  และ** drive ที่ 2 ที่ติดตั้ง Win_Me  ไม่มีผลกระทบ ครับ เครื่องยังสามารถ boot เข้าระบบ windows ได้ปรกติไม่มีปัญหาอะไร
จะมีปัญหาก็เฉพาะ Win_XP นี้แหละครับ ที่ใช้ไม่ได้ ผมก็ปล่อย drive win_xp ว่างไปหนึ่ง drive ยังไม่ได้ติดตั้งโปรแกรมใหม่
**ผมจึงเปลี่ยนไปใช้ WindowsMEติดตั้งโปรแกรม xtreme v 1.0.9 แทน ตัว WIN_XP ที่เสียไป ที่ windowsMEก็ติดตั้งโปรแกรมได้ปรกติไม่มีปัญหาอะไรครับ หลังจาก save file license.dat เข้าไปเรียบร้อย แล้ว OKโปรแกรมก็ปิดไป แล้วผมก็เรียกโปรแกรม xtreme v1.0.9 ขึ้นมาใหม่ **โดยผมใช้ LICENSE KEY ตัวเก่า ??ที่เคยใช้กับ Win_XP มาใช้กับ WindowsME ผมไม่ทราบว่าใช้ license key ตัวเก่านี้ ที่ WindowsME ได้หรือเปล่าครับ จึงขอรบกวนท่านผู้รู้ทุกท่านช่วยสละเวลาตอบสักนิดหนึ่งนะครับ
ขอบคุณมากครับ
คุณ tiger0505
**  หมายเหตุ **
ผมเข้าใจว่า license key ตัวเดิม จะใช้ไม่ได้ *ก็ต่อเมื่อ* เราได้เปลี่ยน Hardware/อุปกรณ์ ตัวใดตัวหนึ่ง ของเครื่องนั้นแล้ว จึงทำให้ไม่สามารถใช้งาน license key ตัวเดิมได้
**แต่ผม ไม่ทราบ? ว่าการเปลี่ยน windows ใหม่/เปลี่ยนsoftwareระบบเครื่องใหม่  *โดยผมยังใช้ hardware ตัวเดิมอยู่ ผมไม่เข้าใจว่าทำไม license key  ตัวเก่าถึงใช้ไม่ได้ครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
Re: การเปลี่ยน Windows ใหม่ เกี่ยวข้องกับ LICENSE KEY ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2008, 13:08:16 น. »
ถ้า Window คนละรุ่นจะมี License Key ไม่เหมือนกันครับผม

ออฟไลน์ TIGER0505

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL/NO.#2C8CA525 (X-MEN)
Re: การเปลี่ยน Windows ใหม่ เกี่ยวข้องกับ LICENSE KEY ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2008, 17:19:25 น. »
 :) ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ คุณ xmen :)

กระจ่างเลยครับผม