ผู้เขียน หัวข้อ: การจับลิขสิทธิ์เพลงจากการเปิดคาราโอเกะที่ผมเคยโดนมา  (อ่าน 3738 ครั้ง)

chchairin

• บุคคลทั่วไป
...ท่านที่ไม่เคยทำร้าน ไม่เคยเจอประสบการณ์การโดนจับลิขสิทธิ์แบบจะจะตรงๆก็ว่าก็คิดกันไป  ตามที่เขียนบอกกล่าว แนะนำวิธีการต่อสู้ แก้ไขเมื่อมีการมาจับลิขสิทธิ์กันมาในเวปต่างๆมันก้ OK' ในระดับหนึ่ง  แต่ไม่ทั้งหมด
....ถ้าเราไปดูแล้วจะรู้ว่าพวกนี้มันหากินกันทางตัวบทกฎหมาย...มันทำเป็นกระบวนการ ถ้าค่ายใหญ่ๆอย่างแกรมมี่ อาร์เอส.จะมีตัวแทนที่ไปซื้อสิทธิ์ในการตามจับลิขสิทธิในท้องที่จังหวัดต่างๆ โดยตกลงกันเหมาเป็นรายเดือน รายปี ซึ่งพวกนี้มักจะเป็นทนายความ เมื่อเสียเงินซื้อสิทธิการตามจับมาแล้วสมมุติเดือนละ 1ล้าน มันก็จะตั้งหน้า ตั้งตาตามจับให้คุ้มกับเงินที่ซื้อสิทธิ์ตามจับไป ไม่ว่าจะเอาแผ่นเพลงที่ซื้อหรือก็อปมา หรือใช้คอมฯ เปิดเพลงฟังในร้านที่ทำเป็นธุรกิจบริการทุกประเภท หรือร้านคาราโอเกะต่างๆ..มันรู้กฎหมายทุกอย่าง ร้านไหนใหม่ๆ ไม่รู้เรื่องมันก็เจรจา กล่อม ปลอบ ขู่ให้ตกลงจ่ายกันตรงนั้น ร้านไหนแข็งข้อ หัวหมอมันจะกลับไป และมันจะกลับมาอีกทีพร้อมกับกระบวนการที่ถูกฎหมายทุกอย่าง มีการไปแจ้งความลงบันทึก อาจจะมีการล่อซื้อและมาจับเรา ไปโรงพัก พบร้อยเวร เจรจาตกลงกันอีกรอบ ไม่ตกลงก็ถึงศาล...ถ้าเราไม่ยินยอมตกลงกับมัน มันก็จะส่งเรื่องถึงศาล.ฟ้องเรียกค่าเสียหานสูงสุดรู้สึกจะเป็น 2แสนบาท ถ้าโชคดีศาลตัดสินให้เราชนะก็ OK' ...ถ้าเราแพ้ล่ะ...แล้วหลังจากนั้นที่จะตามามันคือการทำมาค้าขายไม่ปรกติ พวกนี้จะจ้องเล่นงานตลอดด้วยความแค้น มันจะต้องแก้ไขไม่ยอมให้ร้านอื่นเอาเราเป็นต้นแบบทำตาม  ร้านเราจะอยู่ไม่สุข ลูกค้าจะตื่นกลัวหนีไปที่อื่นหมด..ถามว่าจะค้าขายอย่างไร รอเจ๊งลูกเดียว
..ตอนผมทำร้านที่นิคมอุตสาหกรรมลำพุน ผมต้องยอมซื้อ 2  ค่ายนี้ เพราะเขาใหญ่จริง โดนจับกันหมดเกลี้ยงทั้งร้านขายเหล้าตอง ร้านอาหาร  ร้านคาราโอเกะตู้ หรือคอมฯ..ส่วนค่ายเล็กๆอื่นจะมีนายหน้ามาขอเก็บส่วยรายเดือนตอนแรกเรียก 500 บาท/เดือนผมเจรจาเหลือ 300 บาท/เดือน  .ผมให้ไป 2-3  เดือนแล้วผมเบี้ยว..มันทำไงรู้ไหมมันแจ้งตัวแทนบริษัทจากกรุงเทพมาจับผมที่ลำพูน..มันวางแผนทำตามกระบวนการกฎหมายทุกอย่าง แจ้งความ ลงบันทึกประจำวัน ที่โรงพักไว้ก่อน แล้วมาจับผมแต่ไม่กล้ายึดของผม เพราะไม่มีหมายศาล ร้อยเวรเรียกผมไปโรงพักเลย..ผมต้องปิดร้าน ไปเจรจากับมันต่อหน้าร้อยเวร มันบอกว่าถ้าขึ้นศาลจะเรียกค่าเสียหายสูงสุด 2 แสนบาทแต่ถ้าตกลงเจรจาจะเอาราคาขั้นต่ำที่บริษักำหนดไว้ว่า 3 หมื่นแล้วถอนแจ้งความ ผมไม่ยอม พอดีผมมีเพื่อนเป็น สส. ก็ให้มันโทรมาเคลียร์..ที่สุดมันก็ยอมรับเงิน 5000 บาทเข้ากระเป๋ามัน ไม่ต้องส่งบริษัทตามที่ผมเสนอ แต่ติดที่ร้อยเวรเขียนลงบันทึกประจำวัน และราคาในสำนวนแจ้งความไปแล้ว 30000 บาทเรื่องต้องถึงศาล และถึงบริษัทแน่นอน  เพื่อนผมก็ช่วยเจรจาจนร้อยเวรยอมทำสำนวนให้ใหม่หมดว่ามันมาตรวจแล้วไปพบการทำผิด เพราะร้านปิดไปแล้ว.แล้วมันก็เอาเงิน 5000 บาทเข้ากระเป๋ามันไป..หลังจากนั้นผมกับมันก็กลายเป็นคนรู้จักคุ้นเคยกัน ไม่มาจับผมอีกเลย
....บอกเลยครับที่มันมาซุ่มจับและขอเจรจาหน้าร้านตกลงจ่ายกัน  โดยจ้างตำรวจตัวเล็กๆมาด้วย  มันเป็นตัวแทนบริษัทจริง แต่มันโกงบริษัทลิขสิทธิ์ เรียกเก็บเข้ากระเป๋า ไม่ทำตามขั้นตอนของกฎหมาย  ไม่ส่งบริษัท หรือดำเนินคดี..แบบนี้เราจะไม่ยอม ขัดขืนมันได้ หรือไปแจ้งความจับมันได้..แต่มันจะมาตามราวี แก้แค้น เอาคืนภายหลังแบบที่ผมบอกมาข้างบน  และเราจะแก้ลำได้โดยจดชื่อ นามสกุล เบอร์โทรฯของมันแล้วแจ้งบริษัทให้มาจัดการกับมันได้
...ท่านที่ยังไม่เคยโดนจับก็อย่าพึ่งไปคิดว่าที่เขาเขียนมามันใช้ได้ดีทุกอย่างเราจะชนะเสมอ... จงพึงสังวร.อย่าลืมว่าจริงๆแล้วเราทำผิดกฎหมายละเมิดลิขสิทธ์เขา..และปัจจุบันกฎหมายลิขสิทธิ์ในประเทศไทยเรามันเป็นการหากินกันเป็นกระบวนการ เหมา ซื้อขายสิทธิ์ตามจับกันไปแล้ว มันจึงเอาจริง ตามจับเอาเป็นเอาตาย..นี่แหละเป็นผลพวงจากที่ประเทศไทยโดนสหรัฐบีบบังคับมา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 มิถุนายน 2011, 15:23:04 น. โดย chchairin »

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
Re: การจับลิขสิทธิ์เพลงจากการเปิดคาราโอเกะที่ผมเคยโดนมา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2011, 12:07:07 น. »
ถูกใจขนาด  :th2:

ออฟไลน์ เด็กชายไพศาล

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 96E35CF7,6D291875,56292D0D
Re: การจับลิขสิทธิ์เพลงจากการเปิดคาราโอเกะที่ผมเคยโดนมา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2011, 12:16:09 น. »
ครับ ;D

ออฟไลน์ มิตรแท้ทีม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • 96556452[ป๊อกมิวสิคโปร] 12583269 [X-men]
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2011, 12:44:38 น. »
ทางทฤษฎีกับทางปฏิบัติมันสวนทางกันเน๊อะครับ
ถ้าเราหัวหมอก็ต้องแลกกับการเสียเวลาทำมาหากินต้องขึ้นโรงขึ้นศาล
ถ้าเราจ่ายก็ต้องเสียเบี้ยบ้ายรายทางเยอะให้พวกจ้องจะเอา เฮ้อ! น่าเห็นใจจริงๆ ครับ

winit

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2011, 13:25:45 น. »
 :happy: :D ประสพการณ์ตรง..

momo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2011, 13:33:09 น. »
เท่าที่เพื่อนๆเคยโดนมา ถ้าครั้งแรก ให้ฟ้องไปเลยปรับอย่างมากก็5000 พวกนี้จะเจรจาเอาเงินค่าเคลียร์อย่างเดียวมันไม่ยอมเสียเวลา พวกนี้่วิ่งไปรอบทำเงิน

ทำให้พวกนี้เสียเวลาให้มากที่สุดมัันก็จะไม่ยุ่งกับเราเอง พวกนี้มักอ้างขึ้นศาลาแล้วปรับเป็นแสนจริงๆศาลก็รู้พวกนี้มันทำอะไร เค้าก็ไม่ปรับเยอะอะไรหรอกครับ

momo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2011, 13:33:53 น. »
ต่ออีกนิดครับ ถ้าเรายอมมันง่าย มัีนก็จะคิดถึงเรา โดยการมาหาเราบ่อย อย่ายอมง่ายๆครับ

ลองดูหมายศาลาหมายค้นให้ดี บางที่พวกนี้มันไม่มีจริงหรือหมดอายุ รู้กันกับตำรวจท้องที่บางคน

ลองดูเว็ปนี้ครับ http://ict.in.th/ พวกนี้เค้าโดนจนชิน รู้ทางกันหมดแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 มิถุนายน 2011, 15:24:53 น. โดย chchairin »

chchairin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2011, 15:25:21 น. »
ต่ออีกนิดครับ ถ้าเรายอมมันง่าย มัีนก็จะคิดถึงเรา โดยการมาหาเราบ่อย อย่ายอมง่ายๆครับ

ลองดูหมายศาลาหมายค้นให้ดี บางที่พวกนี้มันไม่มีจริงหรือหมดอายุ รู้กันกับตำรวจท้องที่บางคน

ลองดูเว็ปนี้ครับ http://ict.in.th/ พวกนี้เค้าโดนจนชิน รู้ทางกันหมดแล้ว

...สู้ถึงที่สุด โดยยอมขึ้นศาลตามที่ว่ามามันก็ได้  ถ้าเป็นครั้งแรกศาลอาจจะเห็นใจศาลอาจจะตัดสินให้เสียค่าเสียหายแก่ตัวแทนลิขสิทธิ์ตามสมควร ตามเหมาะสม..แต่นั่นหมายถึงท่านจะมีประวัติเป็นผู้มีความผิดคดีละเมิดลิขสิทธิ์จริง โดนศาลลงโทษปรับมาแล้ว..หลังจากนั้นถ้าท่านยังทำร้านอยู่แล้วยอมซื้อลิขสิทธิ์ถูกกฎหมายก็จบ....แต่ถ้าท่านยังไม่ยอมซื้อยังละเมิดลิขสิทธิ์อีก มันก็จะมาราวีท่านไม่เลิก กลับมาจับท่านอีก ทีนี้กระบวนการที่มันจะทำในทางกฎหมาย ทางคดีมันจะรัดกุม หนักหนาขึ้น ...และเมื่อถ้ามีการเจรจาตกลงกันก่อนดำเนินคดี มันจะเรียกมากยิ่งขึ้น เพราะถ้าเป็นคดีถึงศาลอีกท่านจะถูกศาลลงโทษอย่างหนัก เพราะโดนครั้งที่ 2 ถือว่าไม่หลาบจำ ไม่เกรงกลัว เคารพศาล ไม่เคารพกฎหมายลิขสิทธิ์
..ดังนั้นผมจึงยอมมัน และจ่ายให้มันเอาเข้ากระเป๋าไปโดยเจรจาตกลงว่าไม่ให้มันมายุ่งกับผมอีกแม้ผมจะไม่ซื้อลิขสิทธิ์ของมันก็ตาม มันเป็นวิธีการเอาตัวรอดที่สมประโยชน์ ไม่ก่อความขัดแย้งเกลี่ยดชังกัน กลายเป็นคนรู้จักคุ้นเคยกันไปครับ
.. คนทำร้านทำมาค้าขาย ต้องพึงสังวรว่าการไม่ควรกระทำการใดให้ผิดกฎหมาย หรือประพฤติ กระทำการใดๆให้เกิดศัตรู ความเกลียดชัง ความไม่ชอบ  โดยเฉพาะพวกลิขสิทธิ์ ตำรวจ นักการเมือง ฝ่ายปกครอง แม้แต่กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน หรือ อพปร. อาสาสมัคร ฯลฯ ที่อยู่ในพื้นที่ มันจะประเสริฐสุดแล้วครับ..อย่างผมบางครั้งก็ต้องให้เด็กเอาเครื่องดื่ม มิกเซอร์ อาหารเล็กๆ น้อยๆนานๆครั้ง ไปให้ จนท. หลายฝ่ายที่มาตั้งด่าน ตรวจที่ถนนใหญ่ใกล้ร้านเป็นการแสดงน้ำใจ ผูกไมตรี ซึ่งมันก็ได้ผลดี เกืดความคุ้นเคยกัน เป็นมิตรกัน เมื่อเวลามีการเข้มงวดช่วงได มีผู้ใหญ่ ฝ่ายไหนมาตรวจอะไร ( ซึ่งแถวนิคมอุตสาหกรรมลำพูนจะทำกันเป็นประจำ เพราะเป็นย่านบันเทิงใหญ่) เขาก็จะมาบอกผมล่วงหน้าก่อนทุกครั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 มิถุนายน 2011, 15:29:35 น. โดย chchairin »

mrkong

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 8 กรกฎาคม 2011, 05:00:42 น. »
ขอบคุณมากครับที่ให้คำแนะนำ