ผู้เขียน หัวข้อ: เล่น eXtreme แล้วเนื้อร้องจะช้ากว่าดนตรี แก้ยังไงครับ  (อ่าน 11743 ครั้ง)

ออฟไลน์ หนุ่มบ้านนา

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • No. 6C8A361C (ลูกค้า ศิลปินหน้าวัด...อ.ไก่)
ผมลองเล่น Xtreme แล้วเนื้อร้องจะช้ากว่าดนตรี แก้ยังไงครับ ท่านอาจารย์
ช่วยหาวิธีแก้ให้หน่อยครับ >:(

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
Re: เล่น eXtreme แล้วเนื้อร้องจะช้ากว่าดนตรี แก้ยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2008, 11:31:31 น. »
ผมลองเล่น Xtreme แล้วเนื้อร้องจะช้ากว่าดนตรี แก้ยังไงครับ ท่านอาจารย์

เพลงอะไรครับ..........ขอรายละเอียดเครืองด้วยครับ

ใช้วี  ไหน เล่นครับ

ออฟไลน์ กระป๋อง

• *
  • HL- 4408C2D9 พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
Re: เล่น eXtreme แล้วเนื้อร้องจะช้ากว่าดนตรี แก้ยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2008, 12:02:56 น. »
ของผมไม่เห็นเป็นนี่ครับ อาจจะเป็นบางเพลงมั้งครับ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2008, 13:25:46 น. »

เป็นทุกเพลง..หรือบางเพลงครับ..ตั้งคำถามแบบนั้นตอบยากครับ..ขอรายละเอียดให้มากกว่านี้หน่อยครับ..เช่น spec เครื่องแบบ คร่าว ๆ
..เล่นกับ V1.09 หรือ V.2 หรือ V.3 ล่าสุด
..ใช้ sound card อะไร onboard หรือเปล่า หรือ creative
..เล่นผ่าน Soundfont โดย Load จาก program หรือ load ผ่าน sound card
...ใช้ VSTi หรือเปล่า..
..ลองเช็คอะไรแล้วบ้างครับ..
อะไรประมาณนี้ครับ..คนตอบจะได้ตอบง่ายหน่อยเพราะสาเหตุของปัญหามันมีสาเหตุมาจากหลายที่ครับ
ถ้าเป็นบางเพลง เพลงอะไร..ขอตัวอย่างด้วยครับ
ลอง search หาจากกระทู้เก่า ๆ ดูด้วยครับอาจได้คำตอบก่อนที่จะถามครับ

• ระดับ 4
  • *
  • No. 6C8A361C (ลูกค้า ศิลปินหน้าวัด...อ.ไก่)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2008, 14:00:42 น. »
อ้างถึง
เป็นทุกเพลง..หรือบางเพลงครับ..ตั้งคำถามแบบนั้นตอบยากครับ..ขอรายละเอียดให้มากกว่านี้หน่อยครับ..เช่น spec เครื่องแบบ คร่าว ๆ
..เล่นกับ V1.09 หรือ V.2 หรือ V.3 ล่าสุด
..ใช้ sound card อะไร onboard หรือเปล่า หรือ creative
..เล่นผ่าน Soundfont โดย Load จาก program หรือ load ผ่าน sound card
...ใช้ VSTi หรือเปล่า..
..ลองเช็คอะไรแล้วบ้างครับ..
อะไรประมาณนี้ครับ..คนตอบจะได้ตอบง่ายหน่อยเพราะสาเหตุของปัญหามันมีสาเหตุมาจากหลายที่ครับ
ถ้าเป็นบางเพลง เพลงอะไร..ขอตัวอย่างด้วยครับ
ลอง search หาจากกระทู้เก่า ๆ ดูด้วยครับอาจได้คำตอบก่อนที่จะถามครับ
ผมใช้ Xtreme v.2 ครับ
สเปคเครื่อง
CPU = AMD Athlon(tm) XP 1800+1.50 GHz
Ram = 1.00 GB
HDD - 80 Gb IDE
Sound = Realtek AC 97 Audio (ออนบอร์ด)
Soundgard - SB Audijy 2z 7.1 Ch
สเปคเครื่องแค่นี้รับไหวไหมครับท่านอาจารย์
ผมเล่น Soundfont โดย Load จาก program ครับ
ผมทดสอบดูคือดนตรีจะเล่นไปก่อนแล้วเคอเซอร์จะปาดเนื้อตามตัวหนังสือเหมือนมันฝืดๆ
โดยเฉพาะเวลาเล่นเพลงช้าและเร็วครับ
(จะเป็นทุกเพลงครับ)

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2008, 14:10:07 น. »
ผมใช้ Xtreme v.2 ครับ
สเปคเครื่อง
CPU = AMD Athlon(tm) XP 1800+1.50 GHz
Ram = 1.00 GB
HDD - 80 Gb IDE
Sound = Realtek AC 97 Audio (ออนบอร์ด)
Soundgard - SB Audijy 2z 7.1 Ch
สเปคเครื่องแค่นี้รับไหวไหมครับท่านอาจารย์
ผมเล่น Soundfont โดย Load จาก program ครับ
ผมทดสอบดูคือดนตรีจะเล่นไปก่อนแล้วเคอเซอร์จะปาดเนื้อตามตัวหนังสือเหมือนมันฝืดๆ
โดยเฉพาะเวลาเล่นเพลงช้าและเร็วครับ
(จะเป็นทุกเพลงครับ)

ให้ปรับค่า Latency ที่ SoundFont Options ลดลงมาครับตั้งเป็น 50 ทดสอบดูครับ
ปล. ให้ Update เป็น version 3.0 ได้เลยครับ  :) :) :)

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2008, 15:39:23 น. »
ขอบคุณครับท่าน อ.x-men ที่ช่วยกรุณาตอบ
ได้ผลยังไงจะแจ้งอีกทีครับผม ;)