ผู้เขียน หัวข้อ: lyric maker ทำภาษาจีนไม่ได้  (อ่าน 3493 ครั้ง)

yong

• บุคคลทั่วไป
lyric maker ทำภาษาจีนไม่ได้
« เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2009, 14:20:02 น. »
ผมได้ทดลองทำเพลงจีน โดย copy เนื้อเพลงมาลง แต่พอ paste ก็จะกลายเป็น ???????? พอลองเปลี่ยนเป็นใช้พิมพ์เป็นภาษาจีนโดยตรง พิมพ์ได้แต่พอคลิ๊กเลือกตัวที่ต้องการ ก็จะกลายเป็น ? เหมือนเดิม ไม่ทราบเป็นที่โปรแกรมผิดพลาด หรือว่าผมต้องทำอะไรผิด ช่วยชี้แนะด้วยครับ

yong

Re: lyric maker ทำภาษาจีนไม่ได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2009, 15:43:39 น. »
ผมได้ทดลองทำเพลงจีน โดย copy เนื้อเพลงมาลง แต่พอ paste ก็จะกลายเป็น ???????? พอลองเปลี่ยนเป็นใช้พิมพ์เป็นภาษาจีนโดยตรง พิมพ์ได้แต่พอคลิ๊กเลือกตัวที่ต้องการ ก็จะกลายเป็น ? เหมือนเดิม ไม่ทราบเป็นที่โปรแกรมผิดพลาด หรือว่าผมต้องทำอะไรผิด ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ไม่มีใครช่วยตอบ คิดว่าน่าจะเป็นที่ตัวโปรแกรมล่ะมั่ง มิเช่นนั้น น่าจะมีคนช่วยชี้แนะได้นะ ๆ

yong

Re: lyric maker ทำภาษาจีนไม่ได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2009, 14:36:51 น. »
ยังรอคำแนะนำอยู่นะ ๆ ถ้าใช้ภาาษาจีนไม่ได้ก็ขอให้บอกหน่อย นะ ๆ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2009, 14:43:12 น. »
สำหรับการแสดงเนื้อร้องแบบหลายภาษาต้องใช้การเข้ารหัสแบบ ยูนิโคด ครับ
อยู่ในแผนการพัฒนาสำหรับรุ่นต่อไปครับ ตอนนี้ใช้การเข้ารหัสแบบ ansi อยู่ครับผม
เมื่อท่านนำข้อมูลแบบ unicode มาวางมันก็จะเป็น ? ? ? ? ? ? ? ? ? อย่างที่ท่านเห็นครับ

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2009, 15:40:38 น. »
 ;D  ถ้าได้ภาษาเวียดนามอีกละก็ โกอินเตอร์แน่ครับ :o :o :o

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2009, 16:13:13 น. »
;D  ถ้าได้ภาษาเวียดนามอีกละก็ โกอินเตอร์แน่ครับ :o :o :o

ลาว เขมร พม่า อินเดีย กะเหรี่ยง เอาให้หมด จะได้สั่ง HL ทีละเข่ง ฮ่าฮ่าฮ่า รวยตา X แน่