ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามวิธีการอัด ครับ..  (อ่าน 2818 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
ขอสอบถามวิธีการอัด ครับ..
« เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2008, 12:46:54 น. »
คือผม อยากอัด ไฟล์พวก soundfont ที่แจกๆ กันอะครับ แล้วทำมาให้เพื่อฟังกัน..ผมอยากทราบว่าใช้
โปรแกรมอะไรอัดกันครับ คือผมจะทำเป็นโปรเจคอะครับ เพราะเห็นมี เยอะ แต่ยังไม่มีใครทำกันเช่น
เพลงเหมือนกัน แต่ sound คนละตัว อะไรประมาณนี้ เพื่อทำให้เห็นความแตกต่าง แล้วให้ท่าน ๆ เทพๆ ทั้งหลาย
ที่มีความรู้ด้านดนตรี มาวิจารณ์กัน เพราะผมไม่มีความรู้เลย ว่าเสียงอะไร ควร ดี ควรเด่น ครับ..ขอบคุณสำหรับ โปรแกรม ล่วงหน้าครับ
ขอบคุณครับ

somjainuk74

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอสอบถามวิธีการอัด ครับ..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2008, 12:51:47 น. »
คือผม อยากอัด ไฟล์พวก soundfont ที่แจกๆ กันอะครับ แล้วทำมาให้เพื่อฟังกัน..ผมอยากทราบว่าใช้
โปรแกรมอะไรอัดกันครับ คือผมจะทำเป็นโปรเจคอะครับ เพราะเห็นมี เยอะ แต่ยังไม่มีใครทำกันเช่น
เพลงเหมือนกัน แต่ sound คนละตัว อะไรประมาณนี้ เพื่อทำให้เห็นความแตกต่าง แล้วให้ท่าน ๆ เทพๆ ทั้งหลาย
ที่มีความรู้ด้านดนตรี มาวิจารณ์กัน เพราะผมไม่มีความรู้เลย ว่าเสียงอะไร ควร ดี ควรเด่น ครับ..ขอบคุณสำหรับ โปรแกรม ล่วงหน้าครับ
ขอบคุณครับ
ดูที่เขาบอกให้โหลดไปฟัง โหลดเสร็จก็ฟังได้เลย

ออฟไลน์ ทีมงาน ส.สีดา

• ระดับ 5
  • *
  • Hd7487360A (X-men) 0817682909 ทีมงานส.สีดาอุดรธานี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2008, 13:51:22 น. »
คือมันค่อนข้างอันตรายน่ะครับ  สำหรับการบันทึกเพลง

มันมีเรื่องลิขสิทธิ์มาเกี่ยวข้องด้วยน่ะครับ 

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2008, 14:16:17 น. »
คือมันค่อนข้างอันตรายน่ะครับ  สำหรับการบันทึกเพลง

มันมีเรื่องลิขสิทธิ์มาเกี่ยวข้องด้วยน่ะครับ 
ในใจในความรู้สึกของเพื่อน ๆ ไม่อยากให้อัดแล้วไป........อะไรก็แล้วแต่ ถ้าจะให้วิเคราะห์ ฟังว่าดี ไม่ดี ก้มีพี่ๆ ป๋าๆ คอยดูแลในเขตนั้นๆ อยู่แล้ว ท่านอยู่ที่ไหนบอกมา เราจะช่วยท่านเสมอ ปรับ จูน หายห่วง เรื่องปัญหา ตั้งเครื่องอัดกันกลางแจ้ง จะ จะ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2008, 11:08:25 น. »
ขอโทษนะครับ นี้คือความรู้สึกส่วนตัวของผม ลองอ่าน แล้วจับใจความเอานะครับว่าผมรู้สึกยังไง

-โดยปกติกแล้วเค้าใช้โปรแกรม...โปรแกรม...เพื่อเป็นตัวบันทึกเสียง ครับ ลองหาดูเอานะครับ..
แต่...คือมันค่อนข้างอันตรายน่ะครับ  สำหรับการบันทึกเพลง มันมีเรื่องลิขสิทธิ์มาเกี่ยวข้องด้วยน่ะครับ จึงไม่แนะนำมาโพสครับ..

-มีโปรแกรม....ที่ใช้อยู่ครับ..แต่ในใจในความรู้สึกของเพื่อน ๆ ไม่อยากให้อัดแล้วไป....อะไรก็แล้วแต่ ถ้าจะให้วิเคราะห์ ฟังว่าดี ไม่ดี ก้มีพี่ๆ ป๋าๆ คอยดูแลในเขตนั้นๆ อยู่แล้ว ท่านอยู่ที่ไหนบอกมา เราจะช่วยท่านเสมอ ปรับ จูน หายห่วง เรื่องปัญหา ตั้งเครื่องอัดกันกลางแจ้ง จะ จะ
------------------
คือผมไม่ได้ทำถึงออกงานขนาดนั้นครับ แต่ผมเห็นว่าบอร์ดนี้มีทุกท่านมีความรู้เยอะ ด้านดนตรี คือแต่ละแนวอาจปรับไม่เหมือนกัน..
คือย่างน้อยคนที่เข้ามาศึกษามือใหม่อย่างผม ก็จะได้รู้ครับ ว่าเสียงที่ออกมา ควรเป็นยังไง เช่นคำวิจารณ์ (คิดขึ้นเอง)
"ผมว่าเสียงโดยรวมใช้ได้ครับ แต่เบสอาจบวมไปนิด กีตาร์ ใสใช้ได้" อะไรประมาณนี้ คือคนฟัง หรือคนที่จะทำอะไร อย่างน้อยเค้าก็จะได้ทราบว่าดนตรีเป็นลักษณะนี้ แล้วน่าฟัง ผมฟัง soundfont แล้วผมยังไม่กล้าวิจารณ์เลยครับ เพราะผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้จริงๆ ได้แต่โหลดๆ มาแล้วเล่นเองอยู่คนเดียว
ผมจึงอยากทราบว่า เสียงของตัวไหน ควรเป็นค่า ที่คนอื่นฟังแล้ว มันสบายหู หรือคนอื่นๆ ฟังแล้ว ยกนิ้วให้
ขอ ขอบพระคุณครับ สำหรับทุกความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• *
  • 740F32AE
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2008, 11:15:35 น. »
Sonic foundry sound forge v6.0 final ตัวนี้เลยครับหาง่ายใช้ง่าย

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2008, 12:12:33 น. »
Sonic foundry sound forge v6.0 final ตัวนี้เลยครับหาง่ายใช้ง่าย

ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2008, 16:06:16 น. »
พี่ก็เข้าใจเหมือนคนอื่นครับ ผมก็คิดเหมือนพี่ ถ้าในหนึ่งความคิดผมว่าพี่ลองศึกษาทำ SOUNDFONT ด้วยตัวเองดีกว่า เพราะนำของท่านอื่นมาแล้วเสียงไม่เหมือนที่เราฟังเครื่องของเขามา มันเป็นที่เครื่องเสียงแต่ละชุดน๊ะนี่ในความคิดของผมส่วนป๋าและพี่คนอื่นไม่รู้ว่าอย่างไรครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2008, 16:29:50 น. »
พี่ก็เข้าใจเหมือนคนอื่นครับ ผมก็คิดเหมือนพี่ ถ้าในหนึ่งความคิดผมว่าพี่ลองศึกษาทำ SOUNDFONT ด้วยตัวเองดีกว่า เพราะนำของท่านอื่นมาแล้วเสียงไม่เหมือนที่เราฟังเครื่องของเขามา มันเป็นที่เครื่องเสียงแต่ละชุดน๊ะนี่ในความคิดของผมส่วนป๋าและพี่คนอื่นไม่รู้ว่าอย่างไรครับ
อ้อท่านอย่าเข้าใจผมผิด ผมไม่คิดจะเอามาทำเสียงใหม่ ผมต้องการ รู้ว่า ณวันใดวันหนึ่ง เครื่องผมแยกไลน์ได้ ผมจะได้รู้ว่า
การปรับ ระดับ ของชิ้นดนตรีนั้น.. ควรจะอยู่ยังไง ไม่ได้จะเอาของท่านๆ ทั้งหลายมาดัดแปลง หรือแก้ไข คือสมมติว่า ผมมีมิกซ์
ผมก็จะได้ปรับเป็น ทำเป็น เพราะผมไม่มีความรู้เรื่องชิ้นดนตรี  อันไหนออกชัด อันไหนออกต้องปรับ..
ผมก็ศึกษา เพื่อนให้มันอยู่ในหูของเรา ฟังไว้ ว่าอันนี้ ขาดอันนี้ ควรเพิ่มนะ
เพราะทุกวันนี้ ก็ศึกษาจากการโหลดมาฟัง แล้วอ่าน คอมเม้นท์ ต่างๆ เออ..เสียงที่เค้าพูดมานเป็นอย่างนี้นี้เอง...
ขอบพระคุณครับสำหรับคำแนะนำ..