ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีเซ็ต ให้กีตาร์ ออกทาง VST ส่วนที่เหลือใช้ soundfont  (อ่าน 1675 ครั้ง)

pond1314

• บุคคลทั่วไป
คือผมต้องการให้เสียงกีตาร์มาจาก VST ตัวนี้ครับ ส่วนเสียงอื่นๆ ที่เหลือจะใช้ soundfont อยากจะขอวิธีการเซ็ตหน่อยครับ ลองมานานแล้วแต่เสียงยังไม่ออกเลย เงียบกริบ

pond1314

Re: ขอวิธีเซ็ต ให้กีตาร์ ออกทาง VST ส่วนที่เหลือใช้ soundfont
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2008, 00:35:10 น. »
ถามเพิ่มครับ ถ้าตัวนี้มันไม่ได้ผลจริงๆ อยากทราบว่า ถ้าเราต้องการที่จะปรับแต่งเสียงกีตาร์จะต้องทำอย่างไร ครับ

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
Re: ขอวิธีเซ็ต ให้กีตาร์ ออกทาง VST ส่วนที่เหลือใช้ soundfont
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2008, 02:15:11 น. »
Guitar Rig ไม่มีเสียงกีตาร์ในตัวครับ

Guitar Rig เป็น  VST  ไม่ใช่  VSTi

guitar rig เป็น DSP ที่ทำหน้าที่เป็น Effect กีตาร์

เพราะฉะนั้น  ท่านต้องมี "เสียงกีตาร์" ป้อนให้กับ ffect กีตาร์

ทางออกคือ ต้องผ่าน SONAR ครับ

โปรเจค LiveSound Yr.2 ของผม ก็ใช้ตัวนี้ในการทำกีตาร์ให้สมจริงครับ
แต่ข้อเสียมันมีอยู่ว่า
ถ้าเพลงไหน มันโซโล่ (เล่นโน้ต)  พร้อมกันกับตีคอร์ด (เสียง overdrive) พร้อมกัน
เสียงจะฟังไม่ได้สำเนียงเท่าไร  ตัวโนตที่โซโลจะไม่เด่น  เพราะว่าโดนคอร์ดทับ
ก็แหงล่ะครับ  มันมาผ่านเอฟเฟคตัวเดียวกันนี่นา

pond1314

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2008, 15:32:43 น. »
ขอบคุณครับ ท่านเด็กบางมด