ผู้เขียน หัวข้อ: มวยวัด กับ Delay  (อ่าน 2588 ครั้ง)

ออฟไลน์ nazoo

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 8D1E1129 บางปู
มวยวัด กับ Delay
« เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2012, 15:55:33 น. »
มวยวัด กับดีเลย์

ดีเลย์ เอาไว้ร้องเพลง อย่างเดียวหรือ
โอ้ย ห้องยาว  เสียงไม่ถึงข้างหลัง  ทำไงดี

เอาลำโพง ไปไว้ข้างหลังซิ สัก 2 - 3 ใบ  ได้ยินแน่ 

แล้วมันก็ได้ยิน จริงๆ 

แต่เออ ทำไมเสียงข้างหน้าข้างหลัง มันมั่วจังอ่ะ  เสียงตีกัน ฟังไม่รูเรื่อง หนักว่าเก่าอีก 

อิๆๆ ที่เกรินมานี้  ผมก็เคยโดนมาล้วครับ  

วิธีแก้ แบบ บ้านๆ คือ

เอา ffect ร้องที่ท่านมีอยู่  เอามาหน่วงเวลาซะ  

มีคำถามตามมา ทำแบบไหนอ่ะ  

ใน Effect ร้องเกือบทุกรุ่น จะมี ชุด ffect ที่ชื่อ ว่า delay อยู่ข้างใน

เช่น alesis yamaha  Boss  Roland Tc

ปกติ เวลาเราส่งสัญานเสียง มาที่ลำโพงใบหลัง  เราจะส่ง จาก Aux หรือ group

จะมีขั้นตอนเพิ่มจากเดิม คือ ออกจาก Aux หรือ group

แล้ว เข้าส่งเข้า Input ของ Effect  แล้วออก จาก Output ของ ffect

ส่งไยัง Power Amp ตัวเดิม เป็นอันจบ  

มีคำถามต่อ  อ้าวๆ แล้วปรับยังไงอ่ะ

1. ปล่อยสัญญาน จากที่เราส่ง เข้าEffect
2. อย่าเพิ่งเปิด power amp
3. เช็คสัญญาน Input  ที่ Effect อย่าให้มากหรือน้อยไป ดูที่ไฟ อย่าให้เกิน 0 db
( น้อยไปอาจจะมีเสียงซ่า Zzzz  มากไปจะเสียงแตก Peak )
4ฺ ปรับโหมด Effect ในอยู่ในโหมด  Delay  
5.ปรับเสียง จริง ใน ffect  ( บางรุ่นใช้คำว่า dry ) ออกให้หมด เหลือค่า เท่ากับ 0
6. ปรับค่าเสียง ffect ( บางรุ่นใช้คำว่า Wet หรือ ffect ) ให้ไปที่ 100 เลย

ตอนนี้คุณจะได้เสียง ffect อย่างเดียวโดยไม่มีเสียงของจริง โผล่ ออกมาเลย

ยังไม่จบแค่นี้นะ

พักแปป เดี๋ยวมา เขียนต่อ  

น้าซู คร้าบบบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 มกราคม 2012, 16:38:32 น. โดย nazoo »

ออฟไลน์ nazoo

• ระดับ 4
  • *
  • 8D1E1129 บางปู
Re: มวยวัด กับ Delay
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2012, 15:56:58 น. »
มา เขียนต่อ
เพลินดีนะ  เหมือนได้ใช้มันสักที
 ทั้งๆ ที่เราไม่ค่อยมีโอกาสได้จับ เครื่องที่เราเสียเงินซื้อเองด้วยซ้ำไป

มาร่ายกันต่อ อ้าวถึงไหนแระ
อ่อ

7 หาที่ปรับในหาง Delay  ทำให้หางสั้นที่สุด แบบว่าไม่ให้มีหางเลย ปิดให้เหลือ0 เลย
8 หาคำสั่ง pre delay ( พลิกๆ หน้าแถวนั้นแหละ เดี๊ยวก็เจอ ) อิิๆๆ

คราวนี้แหละ คุณจะหน่วง กี่วินาที คุณก็หมุ่น หาเอา โดยมีสูตร คำนวน จากระยะทาง
  อุณหภูมิ ความชื้น จากพี่ๆ เทพๆ บอกเอาไว้เยอะ

อิๆๆ ยากไปใช่มั้ย งั้นเอาวิธี บ้านๆ แบบผม
ใช้ปาก ใช้หู  แล้วใช้มือสิ  

โดยปกติแล้ว ถ้าลำโพงใบหน้ากับใบหลังมันห่างกันมาก

ถ้าเรามาอยู่ที่ลำโพงใบหลัง เราจะได้ินที่ใบหลังก่อน แล้วอีกนิดเสียงจากใบข้างหน้าจะตามมาอีกที

วิธี จับค่าหน่วง

ใช้เสียง สั้นๆ เป็นตัวทดสอบ อะไรก็ได้ เน้นเสียง กลางๆ

ที่ดีที่สุด คือ เสียงเราเองนี่แหละ นับ 1-10 นี้แหละ แต่ ทิ่งช่วง แบบ ช้าๆ นะครับ

ปรับ ค่า Pre Delay ให้เหลือ 0 ก่อนนะครับ

มายืนอยู่ตรงแนว ลำโพงใบหลัง แล้วเริ่มใช้เสียงเรา นับ 1

นั้นไง ลำโพงหลังเสียงมาก่อนจริงๆ ใบข้างหน้า เสียงตามมาที่หลัง

ปรับซิครับ ค่อยๆ เพิ่มค่า pre delay ขึ้นที่ละนิด แล้วมาลองเทสใหม่

ไม่ต้องรีบนะครับ เพราะความชำนานจะเกิดขึ้นเอง เมื่อท่านใช้มันบ่อยๆ

ปรับจนกว่า เสียงด้านหลัง จะออกพร้อมกับด้านหน้า เป็นอันเสร็จ

ขอให้พี่ๆ สนุกกับการทดลอง การใช้งานแบบ ใหม่ๆ นะครับ

เสียงที่ออก มาดีไม่ดี อยู่กับ คุณภาพ Effect ล้วนๆ ครับ

คราวนี้แหละ ท่านจะได้รู้ว่า Delay ดีทำไมถึงแพง

( ลืมบอก เวลาทดสอบเสียง อย่าลืมตาเด็ดขาด เพราะท่านจะได้รับรู้ จากประสาทหูได้อย่างเต็มที่ )

หุๆ อย่าลืมเซฟ ที่ Effect ด้วยนะครับ ถ้าบังเอิญไฟดับอ่ะ งานเข้าเลย อิๆๆ

เดี๋ยวถ้าไม่เมาซะก่อน จะมาเขียนการ จัดการเจ้าลำโพง กองโตๆ หน้าเวทีให้ครับ

อย่าเชื่อผมนะครับ เพราะผมไม่ได้เรียนมาโดยตรง  ท่านต้องลองเองครับ

น้าซู ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 มกราคม 2012, 16:40:20 น. โดย nazoo »

ออฟไลน์ ปีศาจ

• ระดับ 4
  • *
  • 9EE1BACE ท่านไท พัทยา, 770E9191 (MP)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2012, 16:32:09 น. »
ยอดเยี่ยมครับ
 :thank1:

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2012, 17:04:16 น. »
ผมเคยใช้แบบนี้ครับ

แต่ต้องใช้สองเครื่อง

เพราะ ffect ส่วนใหญ่ จะมี 1in 1out

ถ้าจะรับมือกับงาน สเตอริโอ ต้องใช้สองเครื่องสำหรับสัญญาณเสียงสองช่อง

เว้นเสียแต่ว่า  "รับได้กับคำว่า โมโน"

:cheer: :cheer: :cheer:

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2012, 19:14:33 น. »
ผมเคยใช้ครับ  แต่ว่า  ใช้สองตัวนี้จัดการครับ  แม่นยำ อตรงเป๊ะ  กับระยะทาง  300 เมตรครับ

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2012, 19:24:43 น. »
 :thank1: :thank1: :flower: