ผู้เขียน หัวข้อ: ถามน้านพ สุพรรณ ช่วยไขข้อข้องใจทีครับ yamaha mg124cx เสียงรั่วไปอีกช่อง  (อ่าน 2570 ครั้ง)

อ้วนกลมมิวสิค

• บุคคลทั่วไป
mix yamaha mg124cx มีเสียงรั่วข้ามช่อง   ปกติก็ใช้งานมา 6-7 งานก็ไม่มีอาการแบบนี้ครับ  ผมต่อแบบนี้ครับ ช่อง1และ2 เสียบไมค์ลอยแบบxlr ช่อง3 และ4 เสียบ แจ็คโฟน จากคอมพิวเตอร์  ผมลองลดเสียงลงสุด ช่อง 3-4 เพื่อที่จะใช้ไมค์ แต่มันมีเสียงดนตรีปนมาด้วยครับ ลองปิดไมค์ลอย ที่ตัวเครื่องรับ ก็ยังมีเสียงดนตรีอยู่ดี โทรถามที่ร้านเค้าบอกว่าอาจจะเป็นอาการเสียงล้นข้ามช่อง เพราะสัญญาณอินพุต เข้ามาแรงเกินไป ผมก็เลยสงสัยว่าอาการแบบนี้ก็มีเหรอครับ ไม่รู้จริงๆ แล้วอีกอย่างถ้ามันล้นจริงๆ ทำไมพอผมเปลี่ยนสายสัญญาณเป็นแจ็คโฟนโดยใช้ไมค์ลอยตัวเดิม มันไม่มีอาการเสียงล้นหละครับ พอลองถอดสาย xlr เปลี่ยนชองดูก็มีเสียงดนตรีทุกช่องเลย รบกวนช่วยตอบทีครับ ว่ามันผิดปกติรึป่าว

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
กดใช้งาน GROUP ไว้หรือเปล่าครับ (เดา) :hap3:

แยกกรุ๊ปไมค์กับดนตรีครับ  แต่เสียงที่มันรั่วออกมามันจะมีเสียงเบาๆ ครับ พอได้ยิน ไม่ดังมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 16:05:20 น. โดย อ้วนกลมมิวสิค »

ออฟไลน์ boombeem_kitsada

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#55E7ACC6 (ครูภูม)
 :shoots: มานั่งรอฟัง

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • You'll never drunk alone
ศัพท์ทางเทคโนเขาเรียกว่า Crosstalk หรือเกิดการรั่วข้ามช่องครับ สาเหตุ อาจจะเกิดจากสัญญาณแรงเกินไป สายสัญญาณไม่ไดี อุปกรณ์เสื่อม ลองย้ายช่องดนตรีดูนะครับว่ามีการเปลี่ยนแปลงไหม รอน้านพมาตอบครับ ผมแค่เคยอ่านเจอในหนังสือไทยเพลย์บอยครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
ศัพท์ทางเทคโนเขาเรียกว่า Crosstalk หรือเกิดการรั่วข้ามช่องครับ สาเหตุ อาจจะเกิดจากสัญญาณแรงเกินไป สายสัญญาณไม่ไดี อุปกรณ์เสื่อม ลองย้ายช่องดนตรีดูนะครับว่ามีการเปลี่ยนแปลงไหม รอน้านพมาตอบครับ ผมแค่เคยอ่านเจอในหนังสือไทยเพลย์บอยครับ  ;D ;D

ผมไม่รู้จริงๆครับ  เพราะของผมไม่เป็น 

ถ้าอยู่ใกล้จะให้ลองยกมาดูว่าทำอะไรไว้มั่ง

ถ้างั้นผมขอลองอีกงานก่อนนะครับ จะลองเช็คระดับสัญญาณดูให้ดี ถ้ามีอาการแบบนี้อีก จะถ่ายรูปมาให้ดู ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำดีดี