ผู้เขียน หัวข้อ: อยากโมฯ AJ PS-15II ให้จัดจ้าน ชัดเจน กว่าเดิม ใครมีวิธีวานบอก  (อ่าน 24825 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: อยากโมฯ AJ PS-15II ให้จัดจ้าน ชัดเจน กว่าเดิม ใครมีวิธีวานบอก
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 15:24:30 น. »
ขอบคุณท่าน  AJ-AUDIO  ครับ
โลกทุกวันนี้มันแคบลงมากครับ  คุณงามความดีและน้ำใจของคนเรานั้น
แค่อ่านจากตัวหนังสือก็รู้ได้ดีครับ

เปิดกูเกิ้ล  แล้วพิมพ์  สมโภช  บูรพาสกุล  ลิงค์ขึ้นมาถึง  67000  ไม่น้อยนะครับ
เป็นกิจกรรมเพื่อสังคมเป็นส่วนใหญ่  ไม่ต้องพูดถึงค่าใช้จ่ายที่คืนกลับให้สังคมนะครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ armyrock

• ระดับ 3
  • *
  • 9EE0BAD6 ซื้อต่อมาจาก พี่บูญยืน
Re: อยากโมฯ AJ PS-15II ให้จัดจ้าน ชัดเจน กว่าเดิม ใครมีวิธีวานบอก
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 17:42:02 น. »
555  ประเด็นนี้แหละครับ ตรงใจ  ผมใส่เต็มสูบให้ลูกค้าแน่นอน บนงบประมาณที่ลูกค้าจ่าย   :hap5:

ท่านลองคิดดูสิครับว่าแค่ค่าเนทเวิร์คกับ ค่ายูนิตแหลมที่ท่านโมใส่เข้าไปมูลค่าเท่าไหร่?
ตู้รุ่นนี้ถ้าท่านรับได้กับราคาที่เพิ่มขึ้นอีกคู่ละสามพัน ผมทำได้ดีกว่าที่ท่านไปโมเองแน่นอน ไม่ได้โม้  ;D ;D ;D

แจ่มครับเฮีย ออกพรรษาว่าจะถอยซักคู่อยู่ครับ

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2011, 10:25:57 น. »
ถ้าความเห็นผม ขายเป็นตู้มือสองออกไป แล้วหาซื้อตู้สำเร็จที่เสียงถูกใจเราจะง่ายกว่าครับ
การโมฯ เป็นการลองผิดลองถูก หากว่าบังเอิญแจ็คพอต ได้เสียงที่ต้องการก็ดีไป  แต่ถ้า
ไม่ใช่ ก็เสียเงินฟรี  และอาจจะเสียมากกว่าที่จะขาดทุนจากการขายเป็นตู้มือสองซะอีกครับ

ตู้สำเร็จทุกวันนี้มีให้เลือกมากมาย คุณภาพเสียงก็แปรเปลี่ยนไปตามงบประมาณที่เราจ่าย
ออกไป 

แต่หากท่านต้องการทำเพื่อความสนุก ไม่อยากเหมือนใคร และได้ภูมิใจกับสิ่งที่ได้ลงมือทำ
ด้วยตัวเองอันนี้ก็ว่ากันไปครับ  ซึ่งเป็นความชอบส่วนตัวของแต่ละท่าน

:thank1:

แอบฟังครับ...ชอบ
แต่ตอนนี้มีปัญหาครับ หาวอยซ์ ดอกลำโพงa&j ps15II ไม่ได้ครับ ต้องการ สัก 4 ตัวครับ

ออฟไลน์ วันชัย

• ระดับ 5
  • *
  • N&S Music sound HL#5565D718(ฅนคอน)
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2011, 11:38:07 น. »
แนะนำให้เปลี่ยนแหลมด้วยครับ จะเห็นข้อแตกต่างเยอะ
แค่ D450 หรือ คอม 50 ก็อัดได้แล้ว
แต่ 450 หมุนใส่ปากเดิมได้เลย

การอัพเกรด มันได้ความรู้สึกประมาณนี้..

-เปลี่ยนเน็ตเวิกร์อย่างเดียว =อืมม
-เปลี่ยนแหลมอย่างเดียว =ว้าวว
-เปลี่ยนแหลม + เน็ตเวิกร์ =โอ๊วส์เย่สส

;D ;D

เปลี่ยนแหลม D450 + Network = โอ๊วส์เย่สส   เรียบร้อยแล้วครับทั้ง 2 คู่ (4 ตู้)
 แล้วหากจะลองเล่น 3 ทางต้องทำอย่างไรล่ะครับ  หรือว่าต้องต่อตรงโดยไม่ผ่าน Network 
อยากลองเปรียบเทียบเสียงเหมือนกัน :thank1:

• ระดับ 5
  • *
  • N&S Music sound HL#5565D718(ฅนคอน)
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2011, 13:57:36 น. »
ถ้ามีครอส 3 ทางก็ลองได้เลย เน็ทเวิร์คที่มีก็กันแหลมไว้อย่างเดียว
ส่วนกลางต่อตรงๆเลยครับ ลองดูครับคมจัดชัดเจนกว่าเยอะ...
ความหมายคือ..1.ปลดสายลำโพงเสียงกลาง-ต่ำ ออกจาก Network แล้วต่อตรงจาก ครอส(mid)+แอมป์ 1
(คงต้องเข้าหัวสปีคอนอีกตัวหนึ่งต่างหาก..อาจมีสวิชท์ตัด เลือกเล่น 2 ทาง, 3 ทาง บริเวณหลังตู้ AJ)

2. ส่วนแหลมก็ยังผ่าน Network เหมือนเดิม(กันขาด) ทีนี้ก็ปรับเร่ง-หรี่ แหลมได้จากครอส(hi)+แอมป์ 2
3. สำหรับ low ก็ต่อจาก active subwoofer+แอมป์ 3  เหมือนเดิม
ผมเข้าใจถูกหรือไม่ครับท่าน.... :thank1:
วิธีนี้ ความยากอยู่ที่ข้อ 1.

ออนไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันที่ 2 พฤศจิกายน 2011, 14:25:12 น. »
ได้ครอสตัวที่ต้องการงานกลางแจ้งก็ว่าจะหันไปเล่น 4 ทาง และอนาคตอาจจะเล่นถึง 10 ทางถ้ามีครอสให้ใช้..... ;D

มีทาง...แบ่งให้เช่าบ้างไหม..เยอะจัง
 ;D ;D..

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันที่ 3 พฤศจิกายน 2011, 08:59:16 น. »
ก็ประมาณนั้นครับลองเสียง 3 ทางดูก่อนว่าดีกว่า 2 ทางมั้ย ส่วนการดัดแปลงเพื่อให้เล่นทั้ง 2 ทาง 3 ทางได้ค่อยว่ากันทีหลัง
โดยส่วนตัวผมก็เล่นทั้ง 2 ทางและ 3 ทางผมมีตู้หลายใบ งานคาราโอเกะเล็กๆไม่มีนักร้องเล่นในห้องก็ 2 ทางง่ายๆสบายๆ
ถ้างานมีนักร้องเล่นกลางแจ้งแต่จะลงแค่ข้างละเซ็ทผมก็จะเล่น 3 ทางเพราะได้เสียงที่ชัดกว่าและอัดได้เต็มที่กว่า ตอนนี้ถ้าผม
ได้ครอสตัวที่ต้องการงานกลางแจ้งก็ว่าจะหันไปเล่น 4 ทาง และอนาคตอาจจะเล่นถึง 10 ทางถ้ามีครอสให้ใช้..... ;D
ลองแล้วครับ..กลางโล่ง แหลมใสชัดรายละเอียดมากขึ้นกว่าเก่าเยอะ (Driver BM-D450 ทำงานได้เต็มประสิทธิภาพ)

ออฟไลน์ suwit_dd

• ระดับ 2
  • *
  • HL-4C9C399D
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2011, 17:45:28 น. »
ถามนิดครับเวลาใส่ Driver BM-D450 น้ำหนักมาก..ไม่ทราบว่าตัวปากแตร รับน้ำหนักได้รึเปล่าตรับ ผมก็จะเปลี่ยนเหมือนกันครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2011, 20:31:19 น. »
ถามนิดครับเวลาใส่ Driver BM-D450 น้ำหนักมาก..ไม่ทราบว่าตัวปากแตร รับน้ำหนักได้รึเปล่าตรับ ผมก็จะเปลี่ยนเหมือนกันครับ
ปากแตรแข็งแรงดีครับ..เข้ากันได้พอดี ไม่ต้องเจาะรูใหม่ :th2:

ออฟไลน์ suwit_dd

• ระดับ 2
  • *
  • HL-4C9C399D
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2011, 11:57:42 น. »
ชอบคุณครับคุณวันชัย เดี๋ยวเย็นนี้จะทดสอบดูครับ

adsound101

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2011, 17:36:04 น. »
ผมชักอยากจะลองตะงิดๆซะแล่วนิ....ปีใหม่นี้น่าจะได้ลอง..(หากไม่ดีขึ้น เอาคืนได้ไหมนี่ กลัวเสียของอ่ะ..)  ;D

ออฟไลน์ ฅนทะเล

• ระดับ 3
  • *
  • 740F329D จาก X-MEN
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2011, 01:30:15 น. »
ขอบคุณมากครับ ท่านมะละกอ  ผมก็ชื่นชมและติดตามบทความของท่านอยู่เป็นประจำ ได้ความรู้เพิ่มเติม
ในเรื่องที่ยังไม่รู้ค่อนข้างเยอะ  ถือเป็นความโชคดีของสมาชิกในบ้านนี้ที่มีท่านคอยให้ความรู้มาโดยตลอด

ใจจริงแล้วผมกำหนดให้ตู้รุ่นนี้เป็นตู้สำหรับผู้เริ่มต้นในการทำระบบเสียง  โดยกำหนดราคาไว้ไม่ให้สูงเกินกว่า
ที่จะไปต่อตู้กันเองให้เสียเวลา  ซึ่งก็เป็นข้อจำกัดอย่างมากในการหาวัตถุดิบ และส่วนประกอบต่าง ๆ ในงบ
ประมาณที่กำหนดไว้  ซึ่งที่ผ่านมาก็ได้รับการตอบรับเป็นอย่างดีจากเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ในวงการทั่วประเทศ
เพราะสามารถตอบสนองความต้องการได้ตรงจุด และตรงกลุ่มเป้าหมาย (กลุ่มใหญ่สุดซะด้วย อิอิ)

สำหรับตู้สำเร็จ ในรุ่นที่สูงขึ้น  ผมก็กำลังพัฒนาใกล้จะสามารถวางตลาดได้ในอีกไม่นาน ซึ่งจะสามารถให้
โทนเสียงที่ดีในระดับที่น่าพึงพอใจ  แต่แน่นอนราคาก็ย่อมโดดไปไกลเกินกว่าที่จะซื้อหากันได้แบบไม่ต้อง
คิดมาก  ซึ่งก็จะมีผลต่อจำนวนการสั่งผลิตและต้นทุนการเก็บสต๊อกสินค้า  ซึ่งผมก็ได้หาทางออกเตรียมไว้
แล้วสำหรับนัก DIY  ทั้งหลาย โดยจะแยกขายเฉพาะส่วนประกอบต่าง ๆ อาทิเช่น  ดอกลำโพง ยูนิตแหลม
ปากฮอร์น และครอสโอเวอร์ เพื่อให้สามารถไปประกอบตู้กันเองได้  โดยจะมีแบบตู้อย่างละเอียดให้ท่านไป
ต่อตัวตู้กันเองได้โดยไม่ยาก  ซึ่งราคาก็จะถูกกว่าตู้สำเร็จ เพราะตัวตู้ไม่ต้องเสียภาษีนำเข้า, ค่าขนส่ง, ค่า
บรรจุภัณฑ์(ซึ่งแพงมากแต่จำเป็นสำหรับการขายแบบแมสโปรดักส์ซึ่งต้องจัดส่งไปทั่วประเทศ)  และค่าใช้
จ่ายอื่น ๆ อีกจิปาถะครับ

กำลังติดตามลำโพงที่กล่าวถึงข้างต้นอยู่ครับ มีความคืบหน้าอย่างไรช่วยเล่าสู่กันฟังบ้างครับ

ออฟไลน์ ฅนทะเล

• ระดับ 3
  • *
  • 740F329D จาก X-MEN
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2011, 17:11:21 น. »
เริ่มมาเป็นส่วนๆแล้ว คงจะเต็มตัวในเร็วๆนี้
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=56310.0

ออฟไลน์ br.sound

• ระดับ 5
  • *
  • 86E62860
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2011, 14:31:22 น. »
ผมเปลี่ยน UNIT เสียงแหลมเป็น COM50 NPE ครับ
ผลเป็นไงครับ ใสขี้นไหม

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 06:22:33 น. »
เปลี่ยนแหลม D450 + Network = โอ๊วส์เย่สส   เรียบร้อยแล้วครับทั้ง 2 คู่ (4 ตู้)
 แล้วหากจะลองเล่น 3 ทางต้องทำอย่างไรล่ะครับ  หรือว่าต้องต่อตรงโดยไม่ผ่าน Network  
อยากลองเปรียบเทียบเสียงเหมือนกัน :thank1:
พระเอกตัวจริงโมแล้ว มี network @ 1,350 บาท  บวก driver PA BM-D450 @ 1,600 บาท
เรื่องเสียง = โอ๊วส์เย่สส   = 1 คู่ลงทุนเพิ่มไป 5,900 บาท รวมทุนเดิมด้วยก็ประมาณ 16,400 บาท
ถ้าขายคู่ละ 10,000 บาท จะมีใครสนใจบ้างครับ :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 06:43:52 น. โดย วันชัย »