ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง sound font  (อ่าน 3146 ครั้ง)

Lampoolnam

• บุคคลทั่วไป
ถามเรื่อง sound font
« เมื่อ: วันที่ 4 กรกฎาคม 2012, 12:25:28 น. »
ขอความรู้ด้วยครับท่านเซียน karaoke ทุกท่าน

คือผมเห็นหน้าจอที่เขาโชว์ ใน xtreme มีหน้าจอ ให้ปรับ อะไร มากมาย เช่น มีรูปกลอง
รูป มิกซ์เซอร์ให้ปรับ ลูกเล่นเยอะไปหมด อยากรู้ว่าเราต้องมี sound font หรือ plugin อะไรบ้างถึงจะทำได้แบบนั้น
หรือมีเฉพาะ sound font ก็ทำได้
 ขอบคุณท่านเซียนล่วงหน้าทุกท่านที่ตอบ

ขอแสดงความนับถือ

คิตตี้ เซนโย

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
Re: ถามเรื่อง sound font
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 4 กรกฎาคม 2012, 12:29:32 น. »
ต้องเลือกมิดี้ขาออกเป็น soundfonf midi port ครับจึงจะใช้ลูกเล่นเหล่านั้นได้

Lampoolnam

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 5 กรกฎาคม 2012, 07:34:54 น. »
ต้องเลือกมิดี้ขาออกเป็น soundfonf midi port ครับจึงจะใช้ลูกเล่นเหล่านั้นได้

พี่ครับแล้วที่เห็นเขาโชว์ใน youtube ซาวด์ VSTi หรือ Sonar X1 และอื่นๆ
ที่มี รูปมิกซ์เซอร์ รูปกลองชุดทั้งชุด และปุ่มปรับ เยอะแยะ มันคือ plug in หรือ เปล่าครับ
หรือว่ามันมากับซาวด์ฟอนท์ เลย

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 5 กรกฎาคม 2012, 08:16:44 น. »
พี่ครับแล้วที่เห็นเขาโชว์ใน youtube ซาวด์ VSTi หรือ Sonar X1 และอื่นๆ
ที่มี รูปมิกซ์เซอร์ รูปกลองชุดทั้งชุด และปุ่มปรับ เยอะแยะ มันคือ plug in หรือ เปล่าครับ

จะตอบเอาพอไปวัดไปวาครับ ที่เห็นนั้นคือโปรแกรมเขาทำมาเพื่อรองรับในการใช้งานครับ แล้วที่ว่าจะให้เสียงดีการกำหนดเสียงออกจะมีที่เห็น ๆ คือ wave กับ soundfont เมื่อกำหนดเสียง Sf2 แล้วท่านต้องโหลด sf2 เพื่อใช้งาน เมื่อได้แล้วท่านก็เข้ามาที่ ปุ่มปรับแล้วปรับเสียงตามที่ท่านต้องการ แต่ว่าปุ่มปรับมันไม่ได้มากับ sf2 น๊ะครับ มันมากับโปรแกรม ถ้าท่านเล่น Xtreme ตัวเต็ม เมื่อท่านลงเรียบร้อยท่านก็จะเห็นปุ่มทั้งหลายเหล่านั้นครับ

Lampoolnam

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 5 กรกฎาคม 2012, 11:53:44 น. »
จะตอบเอาพอไปวัดไปวาครับ ที่เห็นนั้นคือโปรแกรมเขาทำมาเพื่อรองรับในการใช้งานครับ แล้วที่ว่าจะให้เสียงดีการกำหนดเสียงออกจะมีที่เห็น ๆ คือ wave กับ soundfont เมื่อกำหนดเสียง Sf2 แล้วท่านต้องโหลด sf2 เพื่อใช้งาน เมื่อได้แล้วท่านก็เข้ามาที่ ปุ่มปรับแล้วปรับเสียงตามที่ท่านต้องการ แต่ว่าปุ่มปรับมันไม่ได้มากับ sf2 น๊ะครับ มันมากับโปรแกรม ถ้าท่านเล่น Xtreme ตัวเต็ม เมื่อท่านลงเรียบร้อยท่านก็จะเห็นปุ่มทั้งหลายเหล่านั้นครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 5 กรกฎาคม 2012, 12:10:02 น. »

บางตัวเป็น Plugin ของ Sonar บางตัว เป็น VST,VSTi ที่ต้องติดตั้งเพิ่มเพื่อให้ทำงานร่วมกับ Sonar หรือ Host ตัวอื่น ๆ ครับ

Lampoolnam

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 6 กรกฎาคม 2012, 12:09:10 น. »
บางตัวเป็น Plugin ของ Sonar บางตัว เป็น VST,VSTi ที่ต้องติดตั้งเพิ่มเพื่อให้ทำงานร่วมกับ Sonar หรือ Host ตัวอื่น ๆ ครับ

อ๋อ ถึงบางอ้อ แล้วครับ มันเป็นตัวปลั็กอินที่ต้องหามาเพิ่มเอง แล้วตอนนี้พี่ใช้ตัวไหนอยู่บ้างครับ