ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามอาจารย์ทุกท่าน...การปรับระบบเสียงในหอประชุมครับ  (อ่าน 5348 ครั้ง)

ออฟไลน์ mixmas

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#6D221874 (ริมมูลน้อย)
พอดีมีงานเข้าวันที่ 10 สิงหาคมนี้ครับเล่นในหอประชุมดนตรีคาราโอเกะครับ...นอนไม่หลับครับกังวลมากที่แน่ๆปัญหาเสียงสะท้อน :thank1:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: รบกวนถามอาจารย์ทุกท่าน...การปรับระบบเสียงในหอประชุมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2012, 08:50:06 น. »
พอดีมีงานเข้าวันที่ 10 สิงหาคมนี้ครับเล่นในหอประชุมดนตรีคาราโอเกะครับ...นอนไม่หลับครับกังวลมากที่แน่ๆปัญหาเสียงสะท้อน :thank1:

ไม่ต้องวิตกครับ  ทำใจสบายๆ  ยังไงก็แก้ไม่ได้หมด  อย่าเปิดดังเกินก็แล้วกัน  เน้นเสียงร้องให้มาก   ดนตรีน้อยๆ  อย่าอัดเบสเยอะ 

anantara

• บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนถามอาจารย์ทุกท่าน...การปรับระบบเสียงในหอประชุมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2012, 09:06:44 น. »

ปรับความถี่เบสน้อยๆ ครับ ช่วยได้เยอะ หมั่นเดินฟังด้านหน้าบ่อยๆ ถ้าปรับมิกซ์หน้าก็ค่อยยังชั่วหน่อย
ถ้าหาหยิบยืม driverak ใครได้ก็ช่วยได้เกือบสนิทเลยครับ อยู่ที่เทคนิคการปรับด้วย อิอิ
และถ้าหากมีไมค์วัดเสียงโดยใช้โปรแกรมสเปกตรัม หรือสมาร์ทไล ในการจูนเสียง ก็จบเลยครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 สิงหาคม 2012, 09:10:06 น. โดย โจ เอ.วาย.มิวสิค »

ออฟไลน์ จิรวัฒน์ พิมาย

• ระดับ 3
  • *
  • คนโคราช หลานย่าโม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2012, 10:27:51 น. »
เปิดแค่พอฟังได้ชัด ก็พอครับ ไม่ต้องเร่งมากเหมือนกลางแจ้ง

ออฟไลน์ น้าเอ๋ บางจาก

• ระดับ 5
  • *
  • 4DDA2CE6/76E5C891 P.A.light&sound..091-7425982
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2012, 11:02:45 น. »
ขอเสริมหน่อย สำหรับพี่ๆที่แนะนำว่าอย่าเปิดดัง ให้เปิดแค่พอฟังได้และทุกวิธีที่แนะนำมาข้างบนใช้ได้หมด ที่นี้ข้างล่าง ok แล้วฟังสบาย แต่ข้างบนเวที รำบากละ ไม่ได้ยินร้องเสียงดนตรี หรือ พิธีกร พูดอะไร ข้างบนฟังไม่รู้เรื่องเลย ขอแนะนำให้ขนลำโพง มอนิเตอร์ ไปเยอะหน่อย ให้ข้างบนฟังชัดๆ ถ้ายิ่งมีแดนซ์ด้วย ก็จะทำให้แดนซ์ มีอารมณ์ที่จะเต้น เพราะว่าเพลง XMK-XMKL มันชั่งมันเสียเหลือเกิน อิอิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 สิงหาคม 2012, 11:05:29 น. โดย น้าเอ๋ บางจาก »

ออฟไลน์ มนตรีซาวด์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#5CA37A87 โทร 087-2589777
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2012, 11:11:17 น. »
ใช้ตัวนี้ครับ รับรองครับ ใช้ได้จริง

รายละเอียดโทรสอบถามได้ครับ

ออฟไลน์ armyrock

• ระดับ 3
  • *
  • 9EE0BAD6 ซื้อต่อมาจาก พี่บูญยืน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2012, 11:12:40 น. »
ตั้งเเต่ทำเครื่องเช่ามาไม่เคยเจอเลย งานในหอประชุมเนี่ย

ออนไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2012, 11:13:39 น. »
ขอเสริมหน่อย สำหรับพี่ๆที่แนะนำว่าอย่าเปิดดัง ให้เปิดแค่พอฟังได้และทุกวิธีที่แนะนำมาข้างบนใช้ได้หมด ที่นี้ข้างล่าง ok แล้วฟังสบาย แต่ข้างบนเวที รำบากละ ไม่ได้ยินร้องเสียงดนตรี หรือ พิธีกร พูดอะไร ข้างบนฟังไม่รู้เรื่องเลย ขอแนะนำให้ขนลำโพง มอนิเตอร์ ไปเยอะหน่อย ให้ข้างบนฟังชัดๆ ถ้ายิ่งมีแดนซ์ด้วย ก็จะทำให้แดนซ์ มีอารมณ์ที่จะเต้น เพราะว่าเพลง XMK-XMKL มันชั่งมันเสียเหลือเกิน อิอิอิ
:happy: :th2: :flower: :thank1:

anantara

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2012, 13:35:08 น. »
ใช้ตัวนี้ครับ รับรองครับ ใช้ได้จริง

(....)

รายละเอียดโทรสอบถามได้ครับ

ผมใช้ตัว 260 นี่แหล่ะครับ จบข่าวเลยครับ อิอิ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2012, 16:44:35 น. »
ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านนะครับ...เดี๋ยวได้ผลยังไงจะรายงานให้ทราบครับ :thank1:

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2012, 16:46:49 น. »
ผมใช้ตัว 260 นี่แหล่ะครับ จบข่าวเลยครับ อิอิ
มันใช้ยังไงครับขอให้อาจารย์เพิ่มเติมรายละเอียดด้วยครับ...อาจจะมีสมาชิกหลายท่านที่ยังไม่รู้ครับ :thank1:

anantara

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2012, 17:13:23 น. »
มันใช้ยังไงครับขอให้อาจารย์เพิ่มเติมรายละเอียดด้วยครับ...อาจจะมีสมาชิกหลายท่านที่ยังไม่รู้ครับ :thank1:

*** หน้าที่ของมัน***
- มันสามารถช่วยตั้งค่าการทำงานได้อย่างสมบูรณ์ อันประกอบด้วยระบบ Auto-EQ, Auto-Setup และ Advanced Feedback Suppression™ (AFS™) การ Set Up จึงทำได้อย่างรวดเร็วและมีประสิทธิภาพ Loudspeaker Control System ขนาด 2 Input / 6 Output Processor ในตัวเช่น Compressor, Sub-harmonic Synthesizer, Auto Gain Control, Limiters, Crossover, Delay, Crossover, Advanced Feedback Suppression™, Graphic / Parametric EQ, RTA Function Wizard Function : Auto-EQ, Auto-Setup, AFS™ ฟังก์ชั่น Auto-Setup ที่จะช่วย Set ค่าพารามิเตอร์ของลำโพงเช่น JBL หรือแอมป์ Crown ด้วยข้อมูลจากผู้ผลิตโดยตรง หรือไม่มียี่ห้ออื่นๆ ก็ได้ โดยเลือกแบบ Custom สามารถเชื่อมต่อคอมพิวเตอร์ในการควบคุมปรับแต่ง และแสดงผลได้ด้วย

*** ส่วนวิธีการปรับอธิบายกันยาว หรือจะหาอ่านในคู่มือก็ได้ครับ ตามนี้ http://www.mediafire.com/?q04cqlgywn6rm4o  แต่มันเป็นรุ่น PA แต่ใช้ได้เหมือนกันครับคร่าวๆ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2012, 17:23:43 น. »
*** หน้าที่ของมัน***
- มันสามารถช่วยตั้งค่าการทำงานได้อย่างสมบูรณ์ อันประกอบด้วยระบบ Auto-EQ, Auto-Setup และ Advanced Feedback Suppression™ (AFS™) การ Set Up จึงทำได้อย่างรวดเร็วและมีประสิทธิภาพ Loudspeaker Control System ขนาด 2 Input / 6 Output Processor ในตัวเช่น Compressor, Sub-harmonic Synthesizer, Auto Gain Control, Limiters, Crossover, Delay, Crossover, Advanced Feedback Suppression™, Graphic / Parametric EQ, RTA Function Wizard Function : Auto-EQ, Auto-Setup, AFS™ ฟังก์ชั่น Auto-Setup ที่จะช่วย Set ค่าพารามิเตอร์ของลำโพงเช่น JBL หรือแอมป์ Crown ด้วยข้อมูลจากผู้ผลิตโดยตรง หรือไม่มียี่ห้ออื่นๆ ก็ได้ โดยเลือกแบบ Custom สามารถเชื่อมต่อคอมพิวเตอร์ในการควบคุมปรับแต่ง และแสดงผลได้ด้วย

*** ส่วนวิธีการปรับอธิบายกันยาว หรือจะหาอ่านในคู่มือก็ได้ครับ ตามนี้ http://www.mediafire.com/?q04cqlgywn6rm4o  แต่มันเป็นรุ่น PA แต่ใช้ได้เหมือนกันครับคร่าวๆ

คงศึกษาอีกนานครับอาจารย์

P.MUSIC.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2012, 17:30:48 น. »
เรื่องในหอประชุม เสียงก้องมากๆ ขอต่อจากพี่สงค์ครับ

1.เอาตู้ออกที่ประตู 2 ข้าง ส่วนมากจะมี เอียง 45 องศา ไม่ต้องกังวน เรื่องภาพการตั้ง
2.ทำดีเลย์ที่ประตูอีกข้างที่ FOH ส่วนมากจะมี อัดเข้าไปหาคนดู รับรองไม่ต้องแก้อะไรทั้งนั้น

ก้องไม่กลัว กลัวไม่ก้อง อิ อิ  ;D ;D ;D ;D

+100+พอจะได้ไหมครับท่าน.ตึบชัดเจน

anantara

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2012, 17:39:52 น. »
คงศึกษาอีกนานครับอาจารย์

ถ้ามีแล้วใช้เวลาไม่นานครับ แต่คุณภาพและความสามารถเหนือคำบรรยายครับ อิอิ (โดยเฉพาะกันหอน ,สะท้อน ,ทำดีเลย์ลำโพงเหลื่อมได้ , เป็นครอสดิจิตอล เป็นต้น เนี่ยสุดยอด)

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2012, 19:21:58 น. »
ร่วมสนุกด้วย

เรื่องก้อง  ลองมันก้องแล้วแก้ไงก็ไม่หาย  มีวิธีแค่ทำไงให้เราอยู่ร่วมกับมันได้  ทำไงให้เสียงจากลำโพงสู่คนฟังให้มากที่สุดโดยไม่มีเสียงสะท้อนจากห้องไปเสริม   เพราะอันนี้แหละต้นเหตุแห่งความมั่ว  ผมถึงได้แนะนำให้ตั้งลำโพงนอกห้อง

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2012, 21:10:29 น. »
ร่วมสนุกด้วย

เรื่องก้อง  ลองมันก้องแล้วแก้ไงก็ไม่หาย  มีวิธีแค่ทำไงให้เราอยู่ร่วมกับมันได้  ทำไงให้เสียงจากลำโพงสู่คนฟังให้มากที่สุดโดยไม่มีเสียงสะท้อนจากห้องไปเสริม   เพราะอันนี้แหละต้นเหตุแห่งความมั่ว  ผมถึงได้แนะนำให้ตั้งลำโพงนอกห้อง
ขอบคุณอีกหนึ่งความรู้จากท่านอาจารย์นพครับ... :thank1:

ออฟไลน์ มนตรีซาวด์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#5CA37A87 โทร 087-2589777
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2012, 00:29:04 น. »
ตัวแก้ไขเสียงก้องคือตัวนี้ครับ ตัวนี้ทำดีเลย์ได้ 100 เมตร เช่นงานมอเตอร์โชว์ที่มีสนามขนาดใหญ่ พูดครั้งเดียว ได้ยินพร้อมกันทุกจุด เป็นการหน่วงเวลาของเสียง

ตามนี้ครับ

หลักการง่ายๆคือ บังคับให้เสียงออกลำโพงตัวที่อยู่ไกลออกก่อน ตัวอยู่ใกล้ ออกทีหลัง เราจีงได้ยินพร้อมกันครับ สนใจโทรมาครับ ยินดีปรับแต่งให้ครับ (ผมมีน้องที่เป็นซาวด์ฯอยู่ด้วย เลยโชคดีครับ)

ออฟไลน์ สติกเกอร์ มิวสิค

• ระดับ 4
  • *
  • 4D5AAAC9 , จากคุณ เลิศรัก สลักใจ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2012, 00:34:29 น. »
ถ้าเป็นที่อำเภอผมใช่วิธีปิดคาเบล+หัวสะแนเพราะยืนบนเวทีเจ้า2ตัวนี้สะท้อนกลับครับลองดูน่ะครับถ้าผิดขออภัย..

ออฟไลน์ หน่อย ตำแย

• ระดับ 3
  • *
  • HL#4C9639A6
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2012, 03:16:53 น. »
ไม่ทราบว่าเป็นห้องประชุมแบบไหนครับ ถ้าเป็นห้องประชุมในโรงแรมที่มีพรมและผ้าม่าน(จบข่าว)ไม่มีปัญหาอัดได้เต็มที่เผลอๆเครื่องเสียงไม่พอ ถ้าเจอโรงแรมใหญ่ พรมหนาๆ แต่ถ้าเป็นหอประชุมโรงเรียน ที่ว่าการอำเภอ(สถานที่ราชการ) แถวบ้านผมเรียกหอประชุมปราบเซียน(ตกม้าตายมาเยอะแล้วครับ) สำหรับผมแรกๆใช้วิธีตั้งลำโพงรอบๆใช้หลายตัวเปิดเบาๆ ตอนหลังผมรับงานกลางแจ้งจัดเครื่องเสียงไปลุยกลางแจ้ง
แต่เจ้าภาพกลัวฝนเลยขอย้ายเข้าหอประชุมแทนจะกลับไปเอาลำโพงมาเพิ่มบ้านอยู่ไกล(ต่างอำเภอ)ปล่อยเลยตามเลยยอมเสียสักงานหนึ่ง
 สมัยก่อนไม่มีขาตั้งลำโพงใช้กลางแหลมวางบนตู้เบส ตอนนั้นมือถือยังไม่มีจะปรึกษาใครก็ไม่ได้ ลองทดสอบหันลำโพงออกด้านข้างหันเข้้าหากำแพงแถวโต๊ะกลางและหลังเบา(นั่งฟังที่โต๊ะท่านประธาน)ลองอีกครั้งหันเข้ากลางห้องประชุม ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อจากที่สะท้อนตีกลับลดลงตั้งเยอะ(ใจมาเป็นกอง)ลองเร่งดังขึ้นอีกเสียงสะท้อนกลับมาแต่ก็ยังดีกว่าครั้งแรก พอดีพี่ตึ๋งมือกลองเป็นเพื่อนพี่ชาย(ปัจจุบันยังมีชีวิตอยู่)
มาเล่นด้วยเลยนั่งคุยกันถึงปัญหา เกิดความคิดยกลำโพงออกไปตั้งข้างนอกประตูหันเข้ากลางหอประชุม ครั้งแรกยกออกไปข้างเดียวก่อน
ทุกวันนี้ถ้ารับงานหอประชุม ผมจะตั้งลำโพงด้านนอกข้างประตูทั้งสองข้างหันเข้ากลางหอประขุมและอย่าลืมมอนิเตอร์เพื่อความชัดเจนบนเวที
เป็นความคิดของผมกับพี่ติ๋ง อยากให้นำไปทดสอบดู ถูกผิดยังไงก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย
ป.ล. รับงานแต่ละงานผมจะไปล่วงหน้าก่อนเผื่อเหลือเผื่อขาด :thank1:

ออฟไลน์ ป.ภูธร

• ระดับ 4
  • *
  • HL#4C9D39A4,ืN0748933
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2012, 07:03:18 น. »
ผมเล่นแยกไลน์ เลยใช้มัลติเกต ตัดหางกระเดื่องกับสแนร์ ตึ้มหาย  โป๊ง หาย ไม่โป๊งๆๆๆๆ ปรับเอฟเฟ็กร้องน้อยลงกว่าปกติ ลดเบสเอาแค่คลอๆกับกระเดื่อง ก็แก้ได้ครับ จุดสลบมันอยู่ที่มอนิเตอร์ครับ เล่นงานหอประชุมไม่มีชุดมอนิเตอร์ ไปไม่เป็นแน่ เหมือนความเห็นน้าเอ๋บางจาก อ้อลืมอีกอย่าง ถ้ามีขาแขวนหรือขาวิน แขวนกลางแหลมไว้สูงๆ ก็จะช่วยได้อีกเยอะครับ