ผู้เขียน หัวข้อ: อาจารย์ช่วยแยกเสียง guitar เบอร์ 24 - 31 ในส่วนของคำสั่ง "แยกเสียงมิดี้"  (อ่าน 3374 ครั้ง)

ออฟไลน์ sonsty

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 1
  • *
  • no. 86E52D78, 68E52D00 จาก เด็กชายโสด
อาจารย์ช่วยแยกเสียง guitar เบอร์ 24 - 31 ในส่วนของคำสั่ง "แยกเสียงมิดี้" เป็นชิ้นใครชิ้นมันหน่อยได้ไหมครับ

เหตุผลเนื่องจากว่า ต้องการให้โปรแกรม xtreme karaoke สามารถส่งโน๊ตชิ้นดนตรีของกีต้าร์ชิ้นใครชิ้นมัน(เบอร์ 24-31)ไปเล่นที่ soft synths track ใน sonar ที่ใช้ vsti

(ชิ้นดนตรีเสมือน)  เล่นแทน sound font เพื่อต้องการเสียงชิ้นดนตรีในส่วนของ guitar ที่เหมือนจริงมากยิ่งขึ้น
        ตอนนี้ในช่องของ guitar clean เสียงโน๊ตที่ส่งออกมาจากเพลง midi มันเป็นโน๊ตของทั้งกีต้าร์เบอร์ 24-28    (ดังในรูปภาพ)
                                   guitar overdrive, distrotion  "------------------------------------------------" 29-30
       ซึ่งถ้าบางเพลง มีการใช้กีตาร์หลายเบอร์เล่นประกอบกัน แล้วเราตั้งค่าให้ xtreme ส่งสัญญาณเสียงในส่วนของช่อง guitar clean ไปให้ soft synths track ใน sonar ก็จะ

ทำให้เจ้าตัว vsti(ชิ้นดนตรีเสมือน) เล่นโน๊ตกีตาร์ทุกเบอร์ที่ออกมาทางช่อง guitar clean ทำให้เราไม่สามารถปรับแต่งค่า กีต้าร์แต่ละเบอร์ให้เป็นเอกลักษณ์ได้

ดังนั้นจึงอยากขอร้องให้อาจารย์ผู้พัฒนาโปรแกรม ช่วยแยกช่องสัญญาณเสียงในส่วนนี้ให้หน่อยนะครับ ซึ่งถ้า 2 ช่องดนตรีนี้(guitar clean และ guitar overdrive, distortion)

สามารถแยกชิ้นดนตรีออกจากกันเป็นช่องใครช่องมันได้ คือ
            เบอร์ 24 : Acoustic guitar Nylon  ก็แยกเป็นหนึ่งช่อง
            เบอร์ 25 : Acoustic guitar steel    ก็แยกเป็นหนึ่งช่อง
            เบอร์ 26 : lectric guitar jazz       ก็แยกเป็นหนึ่งช่อง
            เบอร์ 27 : lectric guitar clean     ก็แยกเป็นหนึ่งช่อง
            เบอร์ 28 : lectric guitar muted   ก็แยกเป็นหนึ่งช่อง
            เบอร์ 29 : overdrive guitar          ก็แยกเป็นหนึ่งช่อง
            เบอร์ 30 : distortion guitar          ก็แยกเป็นหนึ่งช่อง
            เบอร์ 31 : guitar harmonics         ก็แยกเป็นหนึ่งช่อง

ถ้าทำแบบนี้ได้ ก็จะเป็นประโยชน์กับคนที่ใช้โปรเจค Sonar ส่วนผู้ที่เล่น sound font ก็ไม่มีผลกระทบใดๆๆ 

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
ใน v3.0 สามารถกำหนดแยกได้เองทั้งหมด 128 ชิ้นเลยครับผม
เข้าไปที่ แยกเสียงมิดิ -> ผู้ใช้กำหนดเอง

:flower:

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
555555 เจ้าอาวาสมาตอบเองเรยยยยย

• ระดับ 1
  • *
  • no. 86E52D78, 68E52D00 จาก เด็กชายโสด
ขอบคุณครับผม

เก็บตังค์ครบเมื่อไหร่ ไปหาของแท้มาใช้แน่นอนครับผม ขอบคุณมากๆครับท่านอาจารย์

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
ใน v3.0 สามารถกำหนดแยกได้เองทั้งหมด 128 ชิ้นเลยครับผม
เข้าไปที่ แยกเสียงมิดิ -> ผู้ใช้กำหนดเอง

:flower:

ก็เขายังไม่ได้ซื้อ version 3 ครับ ในภาพเขายังใช้ @
แต่ยังดีที่เข้ามาสอบถาม  :flower:

ออฟไลน์ สุระชาติ

• *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
เอาใจช่วยครับ

• ระดับ 1
  • *
รวบรวมเงินครบแล้ว และก็ไปซื้อมาแล้วครับ และเมื่อลองใช้ musiclab real guitar 2 เล่นเสียง guitar เบอร์ 24 และ 25 เสียงใช้ได้ครับ  ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำเป็นอย่างดีครับ

ออฟไลน์ Ausanee Homya

• ระดับ 5
  • *
  • 9F661094 "เอื้อศิลป์" 55E4ACC6 "วิชัย"
รวบรวมเงินครบแล้ว และก็ไปซื้อมาแล้วครับ และเมื่อลองใช้ musiclab real guitar 2 เล่นเสียง guitar เบอร์ 24 และ 25 เสียงใช้ได้ครับ  ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำเป็นอย่างดีครับ

สนับสนุนของแท้ครับ ค่อยๆ เป็น ค่อยๆ ไป เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
รวบรวมเงินครบแล้ว และก็ไปซื้อมาแล้วครับ และเมื่อลองใช้ musiclab real guitar 2 เล่นเสียง guitar เบอร์ 24 และ 25 เสียงใช้ได้ครับ  ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำเป็นอย่างดีครับ
ใช้ของแท้ มีลูกเล่นมากกว่าราคา 2000 ที่ซื้อมาอีกครับ โดยเฉพาะโหมดอิเล็กโทน..ประหยัดค่าจ้างมือกีตาร์ มือกลอง ไม่เชื่อลองเล่นดูครับ