ผู้เขียน หัวข้อ: วอยซ์ลำโพงไหม้เสียงมันยังดังไหมครับ ช่วยเข้ามาตอบด้วยครับ  (อ่าน 6820 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทิวปาร์ตี้มิวสิค

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 9656E450และ12973E52จากหนุ่มเมืองลำดวน
คือ ปัญหาคือ ผมเล่นๆไปบางวันพาวเวอร์ก็ตัด บางวันก็ไม่เป็น แต่ลำโพงผม 2 ข้างมันดังไม่เท่ากัน ลองสลับสายลำโพงดูแล้ว ลองสลับเน็ตเวิร์ตดูแล้ว มันก็ยังดังไม่เท่ากัน ผมก็เลยสงสัยว่า สาเหตุที่ลำโพงผมดังไม่เท่ากันอาจจะเป็นเพราะ ลำโพงอีกตัววอยซ์ไหม้หรือเปล่า ก็เลยอยากสอบถามครับว่า ถ้าวอยซ์ไหม้ ลำโพงยังดังอยู่ไหมครับ และ ถ้าวอยซ์มันไหม้จริงมันสามารถส่งผลกระทบมายังพาวเวอร์แอมป์เราได้ใช่ไหมครับ  ขอบคุณครับ

• ระดับ 4
  • *
  • 9656E450และ12973E52จากหนุ่มเมืองลำดวน
น้าๆมาอ่านแระ ช่วยตอบผมด้วยนะครับ น้า ปัญหานี้ผมแก้ไม่ตกเลย บางวันพาวเวอร์ก็ตัดไปดื้อๆ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
voice ลำโพง ก็คือ ขดลวด

ไหม้แล้วขาดเสียงไม่ดังเนื่องจากไม่ครบวงจรตามทฤษฎีวงจรไฟฟ้า  ไหม้แล้วไม่ขาดอาจดังแต่เสียงคงไม่โสภานัก

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
คือ ปัญหาคือ ผมเล่นๆไปบางวันพาวเวอร์ก็ตัด บางวันก็ไม่เป็น แต่ลำโพงผม 2 ข้างมันดังไม่เท่ากัน ลองสลับสายลำโพงดูแล้ว ลองสลับเน็ตเวิร์ตดูแล้ว มันก็ยังดังไม่เท่ากัน ผมก็เลยสงสัยว่า สาเหตุที่ลำโพงผมดังไม่เท่ากันอาจจะเป็นเพราะ ลำโพงอีกตัววอยซ์ไหม้หรือเปล่า ก็เลยอยากสอบถามครับว่า ถ้าวอยซ์ไหม้ ลำโพงยังดังอยู่ไหมครับ และ ถ้าวอยซ์มันไหม้จริงมันสามารถส่งผลกระทบมายังพาวเวอร์แอมป์เราได้ใช่ไหมครับ  ขอบคุณครับ
ตามนั้น  อันนี้แน่นอน และนอนแน่ ถ้าแอมป์มีอุปกรณ์ป้องกันก็ไม่เป็นไรครับ ถ้าวอล์ยไหม้ ก็คือช๊อตกันแอมป์ก็จะตัด ด้วยวงจรป้องกันลำโพง ผมยังไม่เคยเจอถ้าวอล์ยพังแล้วลำโพงดังอ๊ะครับส่วนดังไม่เท่ากัน อาจจะเป็นทีสายสัญญาณ ก็เป็นไปได้ครับ ใจเย็น ๆ ทดลองเปลี่ยนดอก เปลี่ยนสายสัญญาณ หรือว่าเจ้าที่ดังดี อยู่บ้างหนึ่ง อีกข้างดังไม่มี พี่เปลี่ยนทั้งสายลำโพงและดอกโดยสลับที่สเป็คคอนเลย ค่อยว่ากันต่อไป

ออฟไลน์ ต้นไผ่ สุพรรณ

• ระดับ 5
  • *
  • 5E626851(ลูกทุ่งสมใจนึก) 9762A070(น้านพ สุพรรณ)
วอยซ์ไหม้  ผมเคยเจอ กับดอกเสียงกลาง 15" ของผม ขับด้วย 3000vz  เปิดเบา ๆ ดังครับ แต่เสียงจะบี้ ๆ และไฟโปรเทค ที่  3000vz ขึ้นวาบ ๆ 

• ระดับ 4
  • *
ถอดดอกลำโพงออกมากดเบาๆที่กรวยลำโพงว่าว้อยซ์เบียดมั้ย
ถ้าเบียดก็เปลี่ยนซะ...
ตอนนี้ถอดลำโพงออกมาแล้วครับ ผลก็คือ ดอกลำโพงด้านที่ดังปกติ กดแล้วไม่มีเสียงครอกแครก แต่ด้านที่ดังเบา กดดู มันเหมือนจะเบียดนิดนึง

• **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
ถอดดอกลำโพงออกมากดเบาๆที่กรวยลำโพงว่าว้อยซ์เบียดมั้ย
ถ้าเบียดก็เปลี่ยนซะ...
ตามนั้น  :th2: :th2: :th2:

• **
รีบนำไปซ่อมเลยครับ
บ้านหม้อ รอรับได้เลย ไม่ไกล