ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามวิธีต่อมอนิเตอร์ออกจากมิ๊กครับ..ทำไมของผมเสียงเบาจัง..  (อ่าน 6400 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตั๊กแตน มิวสิค

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 6DE5D9ED(ลูกทุ่งสมใจนึก)
ผมขอถามวิธีต่อมอนิเตอร์หน้าเวทีครับ ผมต่ออกจาก aux ไปเข้าเพาเวอร์เร่งสุดแล้วทำไมเบาจังคับ เร่งที่วอลลุ่ม aux ที่ช่องไลน์เสียงจนสุดก็ดังเบา เปลี่ยนเป็น aux 2 ที่มีปุ่ม pree/post ลองกดสลับและเลื่อนสไลน์ หมุนวอลลุ่มจนสุดก็ยังเบาอยู่ แต่พอมาถึงบ้านลองต่อตรงจากโทรศัพท์ผ่านเพาเวอร์ออกดังปกติ เป็นเพราะอะไรครับ..
  ปล. ลองต่อจากช่องกรุ๊ปเอา เร่งไสล์จนสุดก็ดังเบา ต่อจากช่องหูฟังในมิ๊กก็เบาเหมือนกัน  :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
ผมต่อผ่าน EQ ไปแอมป์ บู๊ตคือเร่งที่ EQ เพิ่มด้วย ผมต่อออกจากกรุ๊ฟ เลย มันก็น่าจะดังน๊ะ ลองทำหรือยังครับ

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
ผมต่อผ่าน EQ ไปแอมป์ บู๊ตคือเร่งที่ EQ เพิ่มด้วย ผมต่อออกจากกรุ๊ฟ เลย มันก็น่าจะดังน๊ะ ลองทำหรือยังครับ
เปลี่ยนแอมป์ขับมอนใหม่ เอาซัก 5000 วัตต์ น่าจะเอาอยู่ ;D

• **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
เปลี่ยนแอมป์ขับมอนใหม่ เอาซัก 5000 วัตต์ น่าจะเอาอยู่ ;D
แหม ปู่ เอางั้นเลยหรือ ผมขับแค่ตะโกนดัง ๆ ว่าออกไป เมื่อไปแล้วไม่ต้องมา เลยมันอยู่ไม่ไปเลย อิอิ

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
 :beer: :cheer: ขอรายละเอียดวิธีการต่อของท่าน ว่าใช้มิกซ์รุ่นไหน ท่านต่อยังไงหน่อยครับ เผื่อว่าจะแนะนำได้ว่าท่านควรจะต่อยังไงครับ  :beer: :cheer:

• ระดับ 5
  • *
:thank1:
:beer: :cheer: ขอรายละเอียดวิธีการต่อของท่าน ว่าใช้มิกซ์รุ่นไหน ท่านต่อยังไงหน่อยครับ เผื่อว่าจะแนะนำได้ว่าท่านควรจะต่อยังไงครับ  :beer: :cheer:
ผมใช้ yamaha mg16 วิธีการต่อคือ ต่อออกจากช่อง aux , group , Phon ของมิ๊กครับยคือลองทีละช่องผลออกเหมือนกันครับ ---> ไปเข้าเพาเวอร์ DPA1200 ----> ออกลำโพงเลยครับ :thank1:

ออฟไลน์ หลวงเก่ง

• ระดับ 5
  • *
  • HL#4838749E
ยามาฮ่า ต่อ ออก aux sent  ต้อง เปิดวอลลุ่ม 2 ตัว  ที่ลาย กับ ที่ใต้ไฟมื๊ก อีกตัว  แล้ว กด pfl ด้วยลองดูครับ ผมก็ใช้ ออกดังลั่น ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 เมษายน 2013, 22:06:48 น. โดย หลวงเก่ง »

ออฟไลน์ อ๊อฟ คลองสามวา

• ระดับ 5
  • *
  • HL#->95D6532F (นิมิตรใหม่)
คุณลุงหมอนพ ไปไหนครับ เซียน อย่ามาห้าม มาตอบหน่อยครับ

กดPFL แล้วสัญญาณออกมาขนาดไหนครับ ถึง 0 db มั้ยครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
คุณลุงหมอนพ ไปไหนครับ เซียน อย่ามาห้าม มาตอบหน่อยครับ

กดPFL แล้วสัญญาณออกมาขนาดไหนครับ ถึง 0 db มั้ยครับ

ง่วง  เมื่อคืนถึงบ้านเกือบตีสอง ให้คนอื่นก่อน  ลุกมาเยี่ยวเดี๋ยวนอนต่อ   คืนนี้อีกงาน

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
knob / volume / ลูกบิด / potentiometer  (แล้วแต่จะเรียก)
ของ Aux Send 1 

ณ ตำแหน่งใต้ปุ่มไฟแฟนทอม   ทางซ้ายมือของ VU Meter

เร่งหรือยังครับ

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
 :beer: :cheer: ครับ ตามที่แนะนำกันมา ตอนนี้ดังขึ้นบ้างละยังครับ  :cheer1: :beer: :cheer:

• **
ง่วง  เมื่อคืนถึงบ้านเกือบตีสอง ให้คนอื่นก่อน  ลุกมาเยี่ยวเดี๋ยวนอนต่อ   คืนนี้อีกงาน
รวย

• คณะก่อการ

ออฟไลน์ Ssw Sound By ช่างจบ

• ระดับ 5
  • *
  • (กุ้ง) HL#7EE04237 (ครูภูม)อิกตัว4F0D78F9
ยามาฮ่า ต่อ ออก aux sent  ต้อง เปิดวอลลุ่ม 2 ตัว  ที่ลาย กับ ที่ใต้ไฟมื๊ก อีกตัว  แล้ว กด pfl ด้วยลองดูครับ ผมก็ใช้ ออกดังลั่น ครับ

ตามนั้นครับ ถ้าสายสัญญาณที่ใช้ไม่มีบัญหา ;D

ออฟไลน์ เกวียนไทย

• ระดับ 4
  • *
  • HL#95E0D30D อนันตชัย2009
 :happy:  เข้ามาดู ช่วยกันดี  :thank1:

• ระดับ 5
  • *
 :thank1: :thank1: ยังไม่ได้ลองเลยครับ เดี๋ยวงานต่อไปจะลองดูตามที่แนะนำครับ :thank1:

• ระดับ 5
  • *
knob / volume / ลูกบิด / potentiometer  (แล้วแต่จะเรียก)
ของ Aux Send 1 

ณ ตำแหน่งใต้ปุ่มไฟแฟนทอม   ทางซ้ายมือของ VU Meter

เร่งหรือยังครับ

รู้สึกว่าตรงนี้ผมไม่ได้ทำอะไรกับมันเลย สงสัยจะเป็นที่ตัวนี้ครับ เดี๋ยวลองดูครับ :thank1:

• คณะก่อการ
ภาพจากงานเมื่อคืนมาแล้ว

ไลน์  5/6   ,  7/8 คือไลน์ตนตรี   AUX ที่เร่งไว้กลางๆคือปล่อยเสียงดนตรีออกมอนิเตอร์  ทุกอ่างลองดูตามนั้น

อ้อ.........มอนิเตอร์ต่อจากช่อง AUX SEND ช่องบนสุด  อีกช่องอยู่ล่างเอาไว้ต่อเพื่อส่งไปเข้าเอฟเฟคนอก

• ระดับ 5
  • *
ภาพจากงานเมื่อคืนมาแล้ว

ไลน์  5/6   ,  7/8 คือไลน์ตนตรี   AUX ที่เร่งไว้กลางๆคือปล่อยเสียงดนตรีออกมอนิเตอร์  ทุกอ่างลองดูตามนั้น

อ้อ.........มอนิเตอร์ต่อจากช่อง AUX SEND ช่องบนสุด  อีกช่องอยู่ล่างเอาไว้ต่อเพื่อส่งไปเข้าเอฟเฟคนอก

ขอบคุณน้านพครับเดี๋ยวจะลองทำตามในภาพครับ.. :thank1:

ออฟไลน์ montrevej

• ระดับ 3
  • *
  • HL#: 95E25311 อนันตชัย
ทุกอ่างลองดู
ทำแบบนี้ทุกอ่างเลยหรือครับ....

ออฟไลน์ r-mal

• ระดับ 4
  • *
  • 5DE35A81
ซื้อแม๊กกี้ เลยครับ สมบูรณ์ที่สุด  และบอกที่ต่อ มอนิเตอร์ชัดๆเลยไม่ต้องคิดมาก  ทุกวันจบที่แมกกี้ มีทุกรุ่น ครบเครื่อง (ผมคนใช้ ไม่ใช่คนขายครับ)

• ระดับ 5
  • *
ขอบคุณทุกท่านครับ ตอนนี้ได้แล้วครับ สาเหตุจากสายสัญญาณไม่ดีครับ.. :thank1: :thank1:

• คณะก่อการ
ซื้อแม๊กกี้ เลยครับ สมบูรณ์ที่สุด  และบอกที่ต่อ มอนิเตอร์ชัดๆเลยไม่ต้องคิดมาก  ทุกวันจบที่แมกกี้ มีทุกรุ่น ครบเครื่อง (ผมคนใช้ ไม่ใช่คนขายครับ)

ไม่จำเป็นต้องเสียเงินครับ   รุ่นใหนก็ทำได้  ถ้าทำเป็น

รุ่นนี้ทำได้สมบูรณ์แบบ  ผมยืนยัน