ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามผู้รู้เรื่องปรังความดังแยกมิดิ้ชุดกลอง  (อ่าน 1891 ครั้ง)

ออฟไลน์ นคร 07

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#4D2110ED ไก่ลูกทุ่งไทย
ต้องการปรับความดังแต่ละต้วได้มั๊ยครับ.....
ตรงค่าความดัง...ครับ...ผมลดความดังของกระเดื่อง..
ชุดแสนร์..ทอม..ไฮแฮท..ก็จะเพิ่มหรือลดตามทุกช่อง...ครับ
ไม่เหมือนของชุดดนตนรี...แต่ละช่องแยกเป็นอิสระ..ไม่เพิ่มหรือลดตาม

:thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
Re: ขอสอบถามผู้รู้เรื่องปรังความดังแยกมิดิ้ชุดกลอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2013, 14:53:17 น. »
ต้องการปรับความดังแต่ละต้วได้มั๊ยครับ.....
ตรงค่าความดัง...ครับ...ผมลดความดังของกระเดื่อง..
ชุดแสนร์..ทอม..ไฮแฮท..ก็จะเพิ่มหรือลดตามทุกช่อง...ครับ
ไม่เหมือนของชุดดนตนรี...แต่ละช่องแยกเป็นอิสระ..ไม่เพิ่มหรือลดตาม

:thank1: :thank1: :thank1:

ปรับตรงนี้ดีกว่าไหมครับ

ออฟไลน์ Ausanee Homya

• ระดับ 5
  • *
  • 9F661094 "เอื้อศิลป์" 55E4ACC6 "วิชัย"
Re: ขอสอบถามผู้รู้เรื่องปรังความดังแยกมิดิ้ชุดกลอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2013, 14:55:26 น. »
ค่าความดังของชุดกลอง..จะเท่ากันหมดครับ ของปรับประมาณ 100-105 ส่วนค่าน้ำหนักก็เลือกปรับของแต่ละชิ้นเอาครับ

ออฟไลน์ นคร 07

• ระดับ 5
  • *
  • HL#4D2110ED ไก่ลูกทุ่งไทย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2013, 16:41:48 น. »
ขอบคุณพี่สมาชิกทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ...
พอดีผมลอง SF แล้วตรงช่อง snare พอดันขึ้นจะได้ snare อีกลูกหนึ่ง พอเอาลงก็จะเป็นอีกลูกหนึ่ง
แต่ดันขึ้นมันเป็น snare ลูกที่ผมชอบแต่เสียง snare มันดังไปก็เลยอยากลดเสียงลงครับ

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2013, 09:26:16 น. »
ขอบคุณพี่สมาชิกทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ...
พอดีผมลอง SF แล้วตรงช่อง snare พอดันขึ้นจะได้ snare อีกลูกหนึ่ง พอเอาลงก็จะเป็นอีกลูกหนึ่ง
แต่ดันขึ้นมันเป็น snare ลูกที่ผมชอบแต่เสียง snare มันดังไปก็เลยอยากลดเสียงลงครับ

มันเป็นสแนร์ ออโต้ ครับ ส่วนใหญ่ผู้ผลิตซาวน์ฟ้อนท์ หรือ vsti มักจะทำไว้ 3 เสียงขึ้นไป

มันจะดังตามน้ำหนักของมิดิ เพลง ซึ่งผู้ทำมิดิเพลงจะออกแบบมาในแต่ละเพลงไม่เหมือนกัน

การที่เราชอบเสียงบนสุด แสดงว่าจะต้องให้น้ำหนักของสแนร์มากๆ (เหมือนเราลงน้ำหนักตีกลองสแนร์ให้หนักๆ)

ระหว่างรอให้ admin มาตอบลองตั้งค่าน้ำหนัก สักประมาณ 124-127 ดูครับ (ตัวบน 127 ตัวล่าง 124)