ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับ  (อ่าน 1938 ครั้ง)

ออฟไลน์ นัท นครนายก

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • ของแท้ HL#6D299877 แน่นอนกว่า(อู๊ด โคจร)
สอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับ
« เมื่อ: วันที่ 3 มิถุนายน 2013, 18:24:25 น. »
ตัวนี้ที่ ดำๆๆ มันไหม้ครับ ไม่รู้เค้าเรียกว่าตัวอะไร และ มันสำคัญหรือเปล่าครับ ถ้าเราไม่ใส่จะได้ไหม หรือ จำเป็นต้องใส่ครับ คือผมไปโดนไฟเครื่องปั่นมา ควันขึ้นเลย แต่ผมก็เล่นจนจบงาน ทั้งๆๆที่ ควันขึ้นอย่างนั้น ปกติใช้ไฟบ้านไม่เคย เป็นเลย เจอไฟปั่นครับเดี่ยว ดำปี๊ดปี๋

ตามรูปครับ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
Re: สอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 3 มิถุนายน 2013, 18:27:37 น. »
ตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงความหมายที่จะถามก็ดีครับจะได้มีเพื่อนๆ ช่วยตอบได้รวดเร็ว
mov ครับซื้อมาเปลี่ยนซะ เอาแรงดันเท่าเดิม

• ระดับ 4
  • *
  • ของแท้ HL#6D299877 แน่นอนกว่า(อู๊ด โคจร)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 3 มิถุนายน 2013, 20:02:25 น. »
ตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงความหมายที่จะถามก็ดีครับจะได้มีเพื่อนๆ ช่วยตอบได้รวดเร็ว
mov ครับซื้อมาเปลี่ยนซะ เอาแรงดันเท่าเดิม

ขอบคุณครับพี่  :th2:

ออฟไลน์ รถแห่มิกซ์ออดิโอ

• ระดับ 4
  • *
  • 5DE484A8 ซื้อต่อจากชัยยุทธ ประนัดศรี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 3 มิถุนายน 2013, 20:04:47 น. »
ใช้สามตัว  คร่อม L/N    คร่อม L/G คร่อม N/G  ตามภาพ ยังปกติแล้ว 1 หาเพิ่มเอาค่าเดิมตามเหลืองๆๆ  อีกสอง

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 3 มิถุนายน 2013, 20:17:42 น. »
Metal Oxide Varistor ภายใต้สภาวะปกติจะมีความต้านทานสูง แต่เมื่อเกิด surge หรือ spike voltage

ความต้านทานของ MOV จะลดต่ำลงอย่างรวดเร็ว เพื่อ bypass ลง ground ซึ่งเจ้าตัวนี้ทำหน้าที่เหมือน
ตัวจำกัดแรงดันหรือกระแสไฟได้ (protection)

จริงๆ ในภาพมีไว้ไม่ได้ประโยชน์ ปกติถ้าไหม้วงจรจะต้องขาดเหมือนฟิวส์ตัวหนึ่ง ไม่ควรจะใช้งานได้
หรือเขาตั้งใจทำอย่างนี้หว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 มิถุนายน 2013, 20:22:35 น. โดย E22NP »

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 3 มิถุนายน 2013, 21:39:29 น. »
ใช้สามตัว  คร่อม L/N    คร่อม L/G คร่อม N/G  ตามภาพ ยังปกติแล้ว 1 หาเพิ่มเอาค่าเดิมตามเหลืองๆๆ  อีกสอง

พี่พัลลภ ครับ ผมไม่รู้เรื่อง ว่า ตัีวไหน L N G  ช่วย บอกหน่อยครับ แล้วผมต้องใ่ส่เพิ่มยังไง ครับ  :thank1:

• ระดับ 4
  • *
  • 5DE484A8 ซื้อต่อจากชัยยุทธ ประนัดศรี
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 4 มิถุนายน 2013, 09:55:29 น. »
ปกติ ... ถ้ามันไหม้.. เบกเกอร์ ต้องตัดนะครับ ... พอมันตัดท่านอาจจะขืนดึงวงจรเบกเกอร์นขึ้น....มันก้คงใช้งานไปตามปกติ.....

มันคงเป้นแค่ตัวเตือนว่า .. อืม ..ไฟมันเกินพิกัดนะ ..... ช็อตตัวเอง เบกเกอร์ดาวน์ ... แก้ไขไฟให้ข้าพเจ้าหน่อย ...อิอิ..

พี่พัลลภ ครับ ผมไม่รู้เรื่อง ว่า ตัีวไหน L N G  ช่วย บอกหน่อยครับ แล้วผมต้องใ่ส่เพิ่มยังไง ครับ  :thank1:

ตามภาพ  ตัวเหลืองๆๆ  มันคร่อม  สาย นิวตรอนกับ กราวด์ไว้แล้ว  อีกตัวที่มันคร่อม  ไลน์กับนิวตรอมมันไหม้  เพราะไฟเกินมา... ก็เปลี่ยนมันซะ..  แล้วซื้อมาอีกตัว  คร่อม ไลน์กับกราวด์ครับ..

ประสิทธิภาพของมันคือเตือนนะครับ ...ไฟเกินปุ๊บ ไหม้ปั๊ป.. เบกเกอร์ดาวน์  ... แก้ไขไฟ..ให้ได้ ค่อยยกเบกเกอร์ขึ้น..

ออฟไลน์ maxx2009

• ระดับ 3
  • *
  • No.9F602055(1SoundPro)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 4 มิถุนายน 2013, 14:44:59 น. »
ลองดูด้านหลัง ตรงรูที่เสียบ  ;D   น่าจะมีระบุไว้   :o^:

raysoundmark

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 4 มิถุนายน 2013, 15:37:14 น. »
ขอสมมุติว่า..
ตัวผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง Varistor
และไม่ทราบว่าจะต้องใช้คร่อม..กี่ขา..จากไหน-ไปไหน

แต่อ่านจากที่คุณพัลลภบอกมา..คือ
ใช้อุปกรณ์ตัวแบนๆ..สามตัว  คร่อม L/N   คร่อม L/G   คร่อม N/G

ก้อเท่ากับว่า..คร่อม..วน..ทั้งสามจุด..เป็นวงกลมเลยน่ะครับ

ดังนั้น..หากต้องการเพียงแค่ซ่อมแซมของ..ให้เหมือนตามที่คุณพัลลภบอก
โดยยังไม่ต้องการหา..ตำแหน่ง ขั้ว L N G ที่แน่นอน..เก็บไว้เพื่อเป็นความรู้

ก้อลุยได้เลยครับ..ขั้วมีทั้งหมด 3 ขั้ว..ในแต่ละขั้ว..มีขา Varistor 2 ขา..บัดกรีอยู่
.

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 4 มิถุนายน 2013, 19:56:15 น. »
ขอสมมุติว่า..
ตัวผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง Varistor
และไม่ทราบว่าจะต้องใช้คร่อม..กี่ขา..จากไหน-ไปไหน

แต่อ่านจากที่คุณพัลลภบอกมา..คือ
ใช้อุปกรณ์ตัวแบนๆ..สามตัว  คร่อม L/N   คร่อม L/G   คร่อม N/G

ก้อเท่ากับว่า..คร่อม..วน..ทั้งสามจุด..เป็นวงกลมเลยน่ะครับ

ดังนั้น..หากต้องการเพียงแค่ซ่อมแซมของ..ให้เหมือนตามที่คุณพัลลภบอก
โดยยังไม่ต้องการหา..ตำแหน่ง ขั้ว L N G ที่แน่นอน..เก็บไว้เพื่อเป็นความรู้

ก้อลุยได้เลยครับ..ขั้วมีทั้งหมด 3 ขั้ว..ในแต่ละขั้ว..มีขา Varistor 2 ขา..บัดกรีอยู่
.
(....)

โอ้ว  ตามป๋าเรย์ บรรยายด้วยภาพเลยครับ...ขอบคุณป๋าเรยืมากๆๆครับ
ผมไม่ค่อยเก่งเรื่องทำภาพปลากรอบบบบ

แต่ตั้งใจอยากให้พี่น้องชาวเครื่องเสียงทำ ระะบบการจ่ายไฟให้ถูกหลัก ..
ไม่ใช่จะเสียบเต้ารับไฟฟเข้าแแบบไหนก็ได้ขอให้เปิดติดก็พอ...ถ้าอย่างนั้น เครื่องใช้ไฟฟ้ามาตรฐานแบบฝรั่งฆังค่า  คงไม่ทำ  เต้าเสียไฟแบบ สามขามาน้อครับ...

raysoundmark

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2013, 11:28:48 น. »
โอ้ว  ตามป๋าเรย์ บรรยายด้วยภาพเลยครับ...ขอบคุณป๋าเรยืมากๆๆครับ
ผมไม่ค่อยเก่งเรื่องทำภาพปลากรอบบบบ

แต่ตั้งใจอยากให้พี่น้องชาวเครื่องเสียงทำ ระะบบการจ่ายไฟให้ถูกหลัก ..
ไม่ ใช่จะเสียบเต้ารับไฟฟเข้าแแบบไหนก็ได้ขอให้เปิดติดก็พอ...
ถ้าอย่างนั้น เครื่องใช้ไฟฟ้ามาตรฐานแบบฝรั่งฆังค่า  คงไม่ทำ  เต้าเสียไฟแบบ สามขามาน้อครับ...

คุณพัลลภครับ..แจ่มมั่กๆครับ

เอาเป็นว่า..ยังไม่ต้องนึกถึง..ขาที่3..คือ ขาG (กราวด์)
เอาแค่ 2ขา..คือ L (ไลน์) และ N (นิวตรอน)
ผู้ที่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียงหลายๆๆๆท่านในเว็บของพวกเรา
ก้อจะทราบดีว่า..ควรจะจ่ายไฟฟ้าให้เครื่องเสียง..ตรงตามขั้วของมัน

สมัยก่อนกระโน้น..ตอนที่กระพ๊มยังทำอาชีพเครื่องเสียงเช่าอยู่
ลูกน้องต้องเปิดฝาเครื่องที่มีปลั๊กไฟแค่ 2ขา..จากญี่ปุ่น
ไล่ดูว่าจริงๆแล้ว..ขาไหนเป็น L..ขาไหนเป็น N
แล้วมาร์ค..ทำเครื่องหมายเอาไว้ด้วยครับ
.