ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามพี่ ๆ ครับ เรื่องการบันทึกเสียง  (อ่าน 1455 ครั้ง)

suttipong_pop

• บุคคลทั่วไป
ขอสอบถามพี่ ๆ ครับ เรื่องการบันทึกเสียง
« เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2013, 19:01:00 น. »
ระหว่าง Mixer กับ Audio Interface จะเอามาบันทึกเสียงตัวไหนจะดีกว่ากันครับ อัดเสียงผ่าน USB ซึ่งใน mixer allen Zed 10fx มีช่อง usb recorder มาให้ครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: ขอสอบถามพี่ ๆ ครับ เรื่องการบันทึกเสียง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2013, 19:26:34 น. »
ระหว่าง Mixer กับ Audio Interface จะเอามาบันทึกเสียงตัวไหนจะดีกว่ากันครับ อัดเสียงผ่าน USB ซึ่งใน mixer allen Zed 10fx มีช่อง usb recorder มาให้ครับ

ตอบไม่ได้  ผมเคยแต่ตัวล่าง  หนึ่งครั้ง

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: ขอสอบถามพี่ ๆ ครับ เรื่องการบันทึกเสียง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2013, 07:58:37 น. »

1.   ระหว่าง Mixer กับ Audio Interface
      จะเอามาบันทึกเสียงตัวไหนจะดีกว่ากันครับ

2.    อัดเสียงผ่าน USB ซึ่งใน mixer allen Zed 10fx
       มีช่อง usb recorder มาให้ครับ

รู้ผลเร็วที่สุดคือ  ลงมือทำด้วยตัวเอง  แล้วลองฟังดูครับ

การอัดเสียงด้วยคอมพิวเตอร์  สมมุติอัดเสียงคนร้องผ่านไมค์
มันจะต้องใช้  A/D  หรือตัวแปลงสัญญาญ  อะนาล็อก  ไปเป็น ดิจิตัล
ตัวแปลงที่ว่านี้มีในซาวด์การ์ดทุกตัว

จะเที่ยงตรงแม่นยำอยู่ที่ตัวชิพคอนเวอเตอร์ใน Audio Interface
และภาคไมค์ปรีของ  Audio Interface
รวมถึงความชำนาญในโปรแกรมที่เราใช้

ส่วนการอัดโดยการผ่านมิกซ์ 
หมายถึงเราเสียบไมค์ที่มิกซ์ แล้วดึงเอาสัญญาณ  อะนาล็อกเอ้าท์จากมิกซ์ เพื่อไปเข้า Audio Interface อีกที

หรือว่า  มิกซ์ดิจิตัลจะมี  Digital Out 
นั่นแสดงว่าสัญญาณอะนาล็อกจากไมค์เข้ามิกซ์
ได้ผ่านการแปลงจากตัวแปลง( Coverter ภายในของมิกซ์) เป็นดิจิตัลเรียบร้อย
ก็สามารถเชื่อมสายเข้าที่ช่อง  Digital In ของ  Audio Interface  ได้เลย

พอเข้าใจนะครับ
คุณภาพเสียงอันดับแรกก็จะอยู่ที่  ตัว  Analog Converter  เป็นสำคัญ
ส่วนผลงานที่ออกมา

อยู่ที่หัวสมองของคนทำงานครับ  ขอย้ำ  หัวสมองคนทำงาน
มิใช่โปรแกรม หรือ ฮาร์ดแวร์ทั้งหลาย