ผู้เขียน หัวข้อ: ผมใช้ USB MIDI ถ้าลง Ramdisk จะมีโอกาสสะดุดไหมครับ  (อ่าน 1906 ครั้ง)

frame007

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้ USB MIDI ถ้าลง Ramdisk จะมีโอกาสสะดุดไหมครับ
« เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2008, 12:11:48 น. »
ผมใช้ USB MIDI ถ้าลง Ramdisk  จะมีโอกาสสะดุดไหมครับ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
Re: ผมใช้ USB MIDI ถ้าลง Ramdisk จะมีโอกาสสะดุดไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2008, 12:18:53 น. »
ผมใช้ USB MIDI ถ้าลง Ramdisk  จะมีโอกาสสะดุดไหมครับ

USB MIDI ใช้สำหรับ Sound นอกที่เป็น Midi Port ครับผม
ผมเข้าใจว่า Ramdisk คงหมายถึงใช้ Ramdisk สำหรับเก็บ SoundFont อันนี้จะไม่เกี่ยวกับ USB MIDI ครับ

frame007

Re: ผมใช้ USB MIDI ถ้าลง Ramdisk จะมีโอกาสสะดุดไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2008, 13:04:42 น. »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Si@m REc

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#96E0DCD9
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2008, 13:20:30 น. »
Ramdisk คือการเอาพื้นที่ ของ ฮาร์ดดิ๊ส มาทำเป็นแรมเพื่อพักข้อมูล ในสมัยแรกๆ แรมแพงมากๆ 4 เม็ก 7,000 พันบาท และ 128 SDRam
ราคาตอนนั้น 15,000 บาท
---ในกรณีมีแรมน้อย ควรใช้ ถ้า XP แล้ว ไม่น่าใข้ เพราะ Xp พัฒนามาเรื่อยๆ -เขาคงพัฒนาเรื่องเล็กๆ น้อยๆ เหล่านี้แล้วครับ - ส่วนตัวผมแนะนำว่า ไม่ควรใช้ ครับ 

ส่วนการใช้ USB มิดี้ ทุกรุ่น มันเป็นแค่การส่ง ซิ้งโครไนท์ ไปยัง ซาวน์ข้างนอก ไม่น่าสดุดหรอกครับ

ออฟไลน์ sriAROON

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2008, 13:58:27 น. »
Ramdisk คือการเอาพื้นที่ ของ ฮาร์ดดิ๊ส มาทำเป็นแรมเพื่อพักข้อมูล ..........

ด้วยความเคารพท่านอาจารย์ครับ น่าจะกลับกันนิดหน่อยครับ  Ram disk คือการเอาพื้นที่ ของ แรมมาทำเป็นฮาร์ดดิ๊ส ครับ  เพื่อแก้ปัญหาการโหลดจากฮาร์ดดิสจริงแล้วช้า....ที่ผมลอง บางเครื่อง บางสเปค แก้ปัญหาการกระตุกได้จริงครับ  บางเครื่องก็ไม่มีผล  ขึ้นอยู่กับว่าแก้ปัญหาตรงกับอาการหรือไม่ครับ 

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2008, 13:59:58 น. »
    ด้วยความเคารพท่านอาจารย์ครับ น่าจะกลับกันนิดหน่อยครับ  Ram disk คือการเอาพื้นที่ ของ แรมมาทำเป็นฮาร์ดดิ๊ส ครับ  เพื่อแก้ปัญหาการโหลดจากฮาร์ดดิสจริงแล้วช้า....ที่ผมลอง บางเครื่อง บางสเปค แก้ปัญหาการกระตุกได้จริงครับ  บางเครื่องก็ไม่มีผล  ขึ้นอยู่กับว่าแก้ปัญหาตรงกับอาการหรือไม่ครับ 

ใช่ครับท่าน........ส่วนวิธีการของ อ.หนุ่มน้อยนั้น น่าจะเป็น Virtual Ram ของ XP นะครับ

frame007

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2008, 14:31:58 น. »
ขอบคุณครับสำหรักคำแนะนำ