ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการต่อCompressorเข้าMix ครับ  (อ่าน 22535 ครั้ง)

ออฟไลน์ บุญสม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • No.55DAED71 (X-MEN)
ถามเรื่องการต่อCompressorเข้าMix ครับ
« เมื่อ: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2009, 09:14:31 น. »
ผมจะต่อแบบChannel Insert  ใช้แจ็คสเตอร์เข้าช่องInsertของMix  จะเข้าที่1หรือ2ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
Re: ถามเรื่องการต่อCompressorเข้าMix ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2009, 11:15:34 น. »
Channel Insert

ก็ต่อเข้าที่ แต่ละช่องครับ (เลข1)
ช่องใครช่องมัน

ถ้าใช้คอมเพรสเซอร์แบบ 2ch

ก็จะมีไมค์แค่ 2 ตัว  ที่ใช้กับคอมเพรสเซอร์ได้
(เสียบ insert 2ch)

แต่ถ้าจัดไมค์ทุกตัว ส่งออกไปที่บัส/กรุ๊ป
แล้วไปอินเสิร์ทตรงนั้นแทน
ก็จะคอมเพรสไมค์ได้ทุกตัว

คอมเพรสเซอร์ มี 2ch
แล้วบังเอิญว่า ตอนแยกกรุ๊ป มันก็บังคับให้กรุปเป็นสตอริโออีกตะหาก
พอดีกันเลย  ต่อ Insert 2 ตัว เข้ากรุ๊ป
แล้วตั้งค่า ที่คอมเพรสเซอร์ ให้ 2ch มีค่าเท่ากันทุกประการ

กรณีนี้ ถือว่า ต้นกำหนดเสียงของไมค์ มาจากลักษณะเดียวกัน
เช่น เป็นไมค์พูดไมค์ร้อง ทั้งหมด

ไมค์เครื่องดนตรี ไม่เกี่ยว

• ระดับ 5
  • **
Re: ถามเรื่องการต่อCompressorเข้าMix ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2009, 12:41:52 น. »
ขอบคุณท่านเด็กบางมดมากครับ ขอรบกวนถามอีกนิดครับว่า ช่องInsertหมายเลข2เอาไว้ทำอะไรครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2009, 12:59:30 น. »
ขอบคุณท่านเด็กบางมดมากครับ ขอรบกวนถามอีกนิดครับว่า ช่องInsertหมายเลข2เอาไว้ทำอะไรครับ
ขอบคุณครับ

ก็เอาไว้สำหรับ เอฟเฟคอีกตัวนั่นแหละครับผม เหมือนกันกับ Insert1 นั่นแหละครับ สำหรับท่านที่มี เอฟเฟคภายนอกหลายๆตัวใช้กับหลายรูปแบบ เช่น Insert1 เอาไว้สำหรับไมค์ร้อง Insert2 สำหรับไมค์กลองฯลฯ รอท่านอื่นเพิ่มเติมครับ

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2009, 13:13:25 น. »
ก็เอาไว้สำหรับ เอฟเฟคอีกตัวนั่นแหละครับผม เหมือนกันกับ Insert1 นั่นแหละครับ สำหรับท่านที่มี เอฟเฟคภายนอกหลายๆตัวใช้กับหลายรูปแบบ เช่น Insert1 เอาไว้สำหรับไมค์ร้อง Insert2 สำหรับไมค์กลองฯลฯ รอท่านอื่นเพิ่มเติมครับ

ตามที่ท่านพระครูว่าไว้นั่นแหล่ะครับ  :em28:

หรือจะไปดูที่นี่ก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2009, 13:21:15 น. โดย นายยอด »

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2009, 21:54:03 น. »
สมมุติท่าน มีไมค์อยู่ 4 ตัว

เสียบช่อง 1 - 4

ถ้าท่าน มี คอมเพรสเซอร์ แบบ 2 ch  จำนวน 2 ตัว

ท่านก็ จะสามารถเสียบ insert แทรกสอดใส่สัญญาณเข้าแต่ละช่อง ได้โดยอิสระ

พูดง่ายๆ ก็คือ  เอาคอมเพรสเซอร์ มาคุม แชนแนล แต่ละแชนแนล

สัญญาณจากไมค์ พอผ่านปรี มันก็จะถูก "ลัด" เอาไปประมวลผลก่อน นั่นก็คือผ่านคอมเพรสเซอร์นั่นเอง
หลังจากนั้น สัญญาณจะกลับมาหามิกซ์ ผ่านตัวควบคุมโทนเสียง วอลุ่ม แพน ฯลฯ ต่อๆไป

แต่ว่า Group Insert
มันก็เหมือนกับ  channel insert นั่นล่ะ
ก่อนที่สัญญาณมันจะผ่านไป มันจะถูก "ลัด" เอาไปโปรเซสก่อน แล้วค่อยกลับมา

:em06:

• ระดับ 5
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2009, 22:56:04 น. »
รบกวนอีกแล้วครับ 1.บางคนเอาสัญญาณจากซาวด์การ์ด เอามาเข้าที่ช่องMIC(A) ถูกต้องหรือไม่ครับ ผมเอามาลองบ้างสัญญาณจะแรงมากเลยครับ
                    2.การต่อInsert แจ็คไมค์มาเข้าที่B. แจ็คสเตอร์จากCompressor มาเข้าที่C.ถูกต้องหรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ ลูกทุ่งรวมดาว

• ระดับ 3
  • *
  • HL#7C10B2AE
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2009, 05:08:38 น. »
ผมว่าน่า...ถ้าเป็นรุ่นในภาพนี้ละก้อๆๆ ต่อไม่ถูกส่งมาให้ผมใช้ดีกว่า อยากได้อะ..แฮะๆ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2009, 08:45:42 น. »
รบกวนอีกแล้วครับ 1.บางคนเอาสัญญาณจากซาวด์การ์ด เอามาเข้าที่ช่องMIC(A) ถูกต้องหรือไม่ครับ ผมเอามาลองบ้างสัญญาณจะแรงมากเลยครับ
                    2.การต่อInsert แจ็คไมค์มาเข้าที่B. แจ็คสเตอร์จากCompressor มาเข้าที่C.ถูกต้องหรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ :)

ขออนุญาตแสดงความเห็นดังนี้ครับ

ข้อ 1.  ไม่ผิดครับ
แต่อาจผิดวัตถุประสงค์ของวิศวกรที่ออกแบบระบบมา

อันนั้น เค้าเอาไว้สำหรับ สัญญาณอ่อนๆ เช่น จาก ไมค์ กีตาร์ เบส
เอามาเสียบเข้าช่องนี้  มันจะได้ผ่านแอมป์เล็กๆ ในมิกซ์

ส่วน สัญญาณระดับLine เช่น จาก คอม จากซีดี เทป ฯลฯ
ควรจะเอาเข้าช่อง Line ครับ  ชื่อมันก็บอกชัดอยู่แล้ว  ว่า Mic/Line

แต่ว่า  ส่วนใหญ่ ที่นิยมเอา สัญญาณระดับไลน์ ไปต่อเข้าช่องไมค์ เพราะ
1. มันเร่งเกนได้เยอะดี  ในกรณีที่สัญญาณจากไลน์ มันมาเบามาก
2. ความโก้ ครับ  ท่านลองคิดดู  เสียบแจ๊คแบบโมโนธรรมดา  กับเสียบแจ๊คXLR  ผมเห็นหลายท่าน ต่อเพราะความโก้

ข้อ 2.
ไมค์ อย่าเอาไปเสียบช่องไลน์ครับ  ทำสายใหม่ เป็นแจ็ค XLR เถอะครับ
ส่วน สายอินเสิร์ทที่จะไปพ่วงกับคอมเพรสเซอร์ ก็เสียบช่อง INS นั่นล่ะครับ

ทบทวนให้อีกรอบครับ

รู 4 รู นี้นะครับ
MIC
DIRECT
LINE
INS

ช่องที่เป็น ขาเข้า ของแชนแนล (ของมิกซ์ช่องนี้)  คือ MIC/Line
จะเสียบอะไร ก็แล้วแต่ระดับของสัญญาณ

จากนั้น พอสัญญาณเข้ามาในระบบแล้ว  มันก็จะวิ่งไปผ่าน วอลุ่มเกน ของมิกซ์แชนแนลนั้น
แล้ว วนกลับขึ้นมาหา รู Insert
ถ้ามีอะไรมาต่อตรงนี้  มันก็จะวิ่งออกไปหาอุปกรณ์ภายนอก ผ่านขา Tip ของแจ๊คอินเสิร์ท
แล้ววิ่งกลับคืนมาที่ขา Ring

นี่ล่ะครับ คือความหมายของคำว่า อินเสิร์ท

พอมันวิ่งกลับมา ที่เดิมในมิกซ์แล้ว

มันก็จะวิ่งผ่าน พวกปรับทุ้มกลางแหลม  วิ่งผ่านวอลุ่มก็อปปี้สัญญาณออก AUX

และวิ่ง ผ่าน วอลุ่มเฟดเดอร์ของแชนแนล นี้  ก่อนที่จะถูกส่งไปรวมกับสัญญาณช่องอื่นๆ

และตรงนี้เอง  มันจะวิ่งกลับขึ้นไปออกที่ช่อง Direct Out อีกด้วย
เอาไว้ใช้สำหรับ การบันทึกเสียง multitrack

:em03:

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2009, 08:51:06 น. »
ขออนุญาตแสดงความเห็นดังนี้ครับ

ข้อ 1.  ไม่ผิดครับ
แต่อาจผิดวัตถุประสงค์ของวิศวกรที่ออกแบบระบบมา

อันนั้น เค้าเอาไว้สำหรับ สัญญาณอ่อนๆ เช่น จาก ไมค์ กีตาร์ เบส
เอามาเสียบเข้าช่องนี้  มันจะได้ผ่านแอมป์เล็กๆ ในมิกซ์

ส่วน สัญญาณระดับLine เช่น จาก คอม จากซีดี เทป ฯลฯ
ควรจะเอาเข้าช่อง Line ครับ  ชื่อมันก็บอกชัดอยู่แล้ว  ว่า Mic/Line

แต่ว่า  ส่วนใหญ่ ที่นิยมเอา สัญญาณระดับไลน์ ไปต่อเข้าช่องไมค์ เพราะ
1. มันเร่งเกนได้เยอะดี  ในกรณีที่สัญญาณจากไลน์ มันมาเบามาก
2. ความโก้ ครับ  ท่านลองคิดดู  เสียบแจ๊คแบบโมโนธรรมดา  กับเสียบแจ๊คXLR  ผมเห็นหลายท่าน ต่อเพราะความโก้

ข้อ 2.
ไมค์ อย่าเอาไปเสียบช่องไลน์ครับ  ทำสายใหม่ เป็นแจ็ค XLR เถอะครับ
ส่วน สายอินเสิร์ทที่จะไปพ่วงกับคอมเพรสเซอร์ ก็เสียบช่อง INS นั่นล่ะครับ

ทบทวนให้อีกรอบครับ

รู 4 รู นี้นะครับ
MIC
DIRECT
LINE
INS

ช่องที่เป็น ขาเข้า ของแชนแนล (ของมิกซ์ช่องนี้)  คือ MIC/Line
จะเสียบอะไร ก็แล้วแต่ระดับของสัญญาณ

จากนั้น พอสัญญาณเข้ามาในระบบแล้ว  มันก็จะวิ่งไปผ่าน วอลุ่มเกน ของมิกซ์แชนแนลนั้น
แล้ว วนกลับขึ้นมาหา รู Insert
ถ้ามีอะไรมาต่อตรงนี้  มันก็จะวิ่งออกไปหาอุปกรณ์ภายนอก ผ่านขา Tip ของแจ๊คอินเสิร์ท
แล้ววิ่งกลับคืนมาที่ขา Ring

นี่ล่ะครับ คือความหมายของคำว่า อินเสิร์ท

พอมันวิ่งกลับมา ที่เดิมในมิกซ์แล้ว

มันก็จะวิ่งผ่าน พวกปรับทุ้มกลางแหลม  วิ่งผ่านวอลุ่มก็อปปี้สัญญาณออก AUX

และวิ่ง ผ่าน วอลุ่มเฟดเดอร์ของแชนแนล นี้  ก่อนที่จะถูกส่งไปรวมกับสัญญาณช่องอื่นๆ

และตรงนี้เอง  มันจะวิ่งกลับขึ้นไปออกที่ช่อง Direct Out อีกด้วย
เอาไว้ใช้สำหรับ การบันทึกเสียง multitrack

:em03:

ขอภาพด่วน นึกภาพไม่อ๊อกส์  :em21:...คุ้นๆสำนวนนี้ใครใช้หว่า ฮ่าๆๆ :em13:

vinai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2009, 11:22:41 น. »
sdfasdf

kengsound101

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2011, 21:32:14 น. »
ขอถามด้วยคนครับ  ของผมใช้มิกsoundcraft studio จะมีช่อง sent return insert line mic ตามลำดับ ถ้าเสียบสายจากคอมเพรสเซอร์เข้าinsert มิก ปรากฎว่าไมค์ไม่ดังครับ แต่ถ้าขยับมาเสียบช่อง sent ดังครับ อยากทราบว่าสาเหตูที่เสียบเข้าช่องinsertแล้วไมค์ไม่ดังเกิดจากอะไรครับช่วยทีครับ

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2011, 22:32:27 น. »
ขอถามด้วยคนครับ  ของผมใช้มิกsoundcraft studio จะมีช่อง sent return insert line mic ตามลำดับ ถ้าเสียบสายจากคอมเพรสเซอร์เข้าinsert มิก ปรากฎว่าไมค์ไม่ดังครับ แต่ถ้าขยับมาเสียบช่อง sent ดังครับ อยากทราบว่าสาเหตูที่เสียบเข้าช่องinsertแล้วไมค์ไม่ดังเกิดจากอะไรครับช่วยทีครับ
ผมไม่เห็นรูปการต่อของท่านแต่ การต่ออินเสริท ต้องใช้สายวาย ท่านบอกว่าท่านขยับสายมาเสียบ เข้าช่อง   sent  แล้วดัง(แสดงว่าใช้สายสัญญาณเส้นเดิม) ผมเข้าใจว่าสายสัญญาณที่นำเข้ามา insert น่าจะไม่ใช้สายวาย  :flower:

• ระดับ 5
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2011, 23:58:38 น. »
ขอถามด้วยคนครับ  ของผมใช้มิกsoundcraft studio จะมีช่อง sent return insert line mic ตามลำดับ ถ้าเสียบสายจากคอมเพรสเซอร์เข้าinsert มิก ปรากฎว่าไมค์ไม่ดังครับ แต่ถ้าขยับมาเสียบช่อง sent ดังครับ อยากทราบว่าสาเหตูที่เสียบเข้าช่องinsertแล้วไมค์ไม่ดังเกิดจากอะไรครับช่วยทีครับ
แบบนี้หรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011, 19:45:33 น. »
สายที่ใชั เป็นสาย Yครับ ต่อแบบเหมือนภาพข้างบน เลย ด้านสเตอร์ เข้าช่องมิก ส่วนอีกสองเส้นเข้า ช่อง SENT =RETURN ของคอมเพรสเซอร์ครับ

• ระดับ 5
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011, 21:45:04 น. »
สายที่ใชั เป็นสาย Yครับ ต่อแบบเหมือนภาพข้างบน เลย ด้านสเตอร์ เข้าช่องมิก ส่วนอีกสองเส้นเข้า ช่อง SENT =RETURN ของคอมเพรสเซอร์ครับ
เอาภาพจริงไปเลยครับ น่าจะได้ล่ะ ถ้าไม่ได้บอกนะครับ  ไล่สายให้ดีครับน่าจะสลับกัน :th1:

dang2k

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2011, 18:22:41 น. »
ขอบคุณมากครับ เป็นความรู้มากมายเลย

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2011, 13:54:51 น. »
ขอบคุณครับ

jew

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2014, 17:38:19 น. »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ witthaya

• กำเนิดใหม่
  • *
  • 6DE6D9EC จากศิลปินหน้าวัด 47745AE8 จากมนตรีซาวด์
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2014, 07:52:28 น. »
ปุ๋ม 100Hz ต้องกดทุกครั้งบ่ครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2014, 08:18:04 น. »
ปุ๋ม 100Hz ต้องกดทุกครั้งบ่ครับ

ปุ่มที่ถามลอยๆแบบนี้  มันอยู่ส่วนใหนของอุปกรณ์ชิ้นใดของท่านครับ