ผู้เขียน หัวข้อ: คลิปฉาว การเพิ่มเพลง XMK Online สำหรับท่านที่มีฮาร์ดล็อกหลายตัว  (อ่าน 3197 ครั้ง)

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • You'll never drunk alone

ออฟไลน์ หนึ่งซาวด์โปร นครปฐม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 4
  • **
  • www.1soundpro.com
Re: คลิปฉาว การเพิ่มเพลง XMK Online สำหรับท่านที่มีฮาร์ดล็อกหลายตัว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2014, 18:47:08 น. »
แล้วโฟลเดอร์ Songs และ Data ที่สร้างโฟล์เดอร์ไว้ มีไว้ทำไมครับ เพราะเห็นคลิกเข้าไปก็ไม่มีอะไรในนั้น

• *
Re: คลิปฉาว การเพิ่มเพลง XMK Online สำหรับท่านที่มีฮาร์ดล็อกหลายตัว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2014, 18:54:39 น. »
แล้วโฟลเดอร์ Songs และ Data ที่สร้างโฟล์เดอร์ไว้ มีไว้ทำไมครับ เพราะเห็นคลิกเข้าไปก็ไม่มีอะไรในนั้น

คงเอาไว้ตอนสร้างรายการเพลงครับ    :cheer: :cheer: :cheer:

ลองทดลองทำดูก็ได้นะครับ เผื่อผมจะเข้าใจผิด ส่วนผมคงไม่กล้าแล้วครับ โหลดใหม่  เพิ่มเพลง สร้างรายการเพลง ใช้เวลาเป็นวันครับ เสียวครับ อิอิ ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 ธันวาคม 2014, 18:58:13 น. โดย ไวยาวัจกร (อู๊ด โคจร เจ้าเก่า) »

• ระดับ 4
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2014, 18:59:10 น. »
แสดงว่า ถ้าเครื่องลูกค้า เก็บเพลงไว้ใน  ตัวโฟลเดอร์ Songs ในโปรแกรมเอ็กทรีมที่ไดร์ C ตามค่ามาตราฐาน เราก็ต้องก๊อปปีโฟลเดอร์ที่สร้างทั้งหมดวางทับถูกต้องไหมครับ

เช่น C:/programs file (x86)/Extreme Software/Extreme 3/

ใช่ไหมเอ่ย

แล้วกรณีที่เก็บเพลงไว้ใน  Drive อื่นละครับเช่น

ของเดิมคือ
D:/ Songs

ภายใน โฟลเดอร์ Songs ก็จะมี XMK  EMK  NCN  แล้วเราจะต้องทำยังไงครับ หรือแค่ เพิ่มเพลงตามเดิมที่เคยเพิ่มแล้วมันเข้าไปอยู่เองครับ

ที่ต้องถามเพราะมีลูกค้าต่างจังหวัดที่เน็ตไม่มีแล้วเราต้องไลน์แผ่นไปให้เค้าครับ

• ระดับ 4
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2014, 19:00:25 น. »
ตอนนี้ผมก็ยังไม่กล้าเสี่ยงลองทำ เพราะเพลงที่ผมมีมันทุกปี ทุกแพ็คเก็จเลย ตอนนี้คนยิ่งกระหน่ำโหลด กลัวจะไม่ได้ใช้

เพราะลูกค้ามาฟังประจำ เลยอยู่ในที่ตั้ง V.189 อยู่

:thank1:

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2014, 19:08:40 น. »
แสดงว่า ถ้าเครื่องลูกค้า เก็บเพลงไว้ใน  ตัวโฟลเดอร์ Songs ในโปรแกรมเอ็กทรีมที่ไดร์ C ตามค่ามาตราฐาน เราก็ต้องก๊อปปีโฟลเดอร์ที่สร้างทั้งหมดวางทับถูกต้องไหมครับ

เช่น C:/programs file (x86)/Extreme Software/Extreme 3/

ใช่ไหมเอ่ย

แล้วกรณีที่เก็บเพลงไว้ใน  Drive อื่นละครับเช่น

ของเดิมคือ
D:/ Songs

ภายใน โฟลเดอร์ Songs ก็จะมี XMK  EMK  NCN  แล้วเราจะต้องทำยังไงครับ หรือแค่ เพิ่มเพลงตามเดิมที่เคยเพิ่มแล้วมันเข้าไปอยู่เองครับ

ที่ต้องถามเพราะมีลูกค้าต่างจังหวัดที่เน็ตไม่มีแล้วเราต้องไลน์แผ่นไปให้เค้าครับ

เรื่อง โฟลเดอร์ Data กับ Songs เดี๋ยวผมจตะถามวิทยาเพื่อความชัดเจนอีกทีนะครับ เพราะผมยังไม่กล้าลองครับ

หรือง่ายสุดนะครับ ถ้าก็อปปี้ไปให้ลูกค้านี่ง่ายครับ ก็อบปี้แค่ไฟล์เพลงกับไลเซ่นต์ แค่นั้นครับ นำไลเซ่นต์ไปวางไว้ในโฟลเดอร์ไลเซ่นต์

แล้วใช้วิธีการเพิ่มเพลงจาก โฟลเดอร์ที่เราก็อบไปเหมือนเดิมก็ได้ครับ

nimitmai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2014, 19:24:34 น. »
ในกรณีที่มีฮาร์ดล็อคตั้งแต่ 2 ตัวขึ้นไป
1. ถ้าสิทธิการใช้งานเพลง xmk ของฮาร์ดล็อคทั้ง 2 ตัวหรือทั้งหมดที่ท่านมีอยู่เหมือนกันอันนี้ไม่มีปัญหาครับ
   ใช้เพลง xmk โฟดเดอร์เดียวกันได้เลย
2. แต่ถ้าสิทธิการใช้งานเพลง xmk ของฮาร์ดล็อคในแต่ละตัวไม่เท่าอันนี้ต้องแยก Directory ไว้ใน HL แต่ละตัวครับ
   ผมยกตัวอย่างถ้าท่านเก็บไว้ที่เดียวกัน สมมุติ

HL_AAAAAAAA มีสิทธิการใช้งานเพลง xmk ใน package 001+002
   HL_BBBBBBBB มีสิทธิการใช้งานเพลง xmk ใน package 001

ถ้าท่านไม่แยก Karaoke Directory ไว้ใน HL แต่ละตัวมันจะใช้ ข้อมูลเพลงอันเดียวกัน
ปัญหาคือ HL_BBBBBBBB จะเห็นรายการเพลงใน package 002 แต่เล่นไม่ได้เพราะไม่มีสิทธิใช้งาน

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2014, 19:27:07 น. »
ตอบอาอู๊ด

เริ่มจาก FOLDER DATA ผมลบไฟล์ภายในทั้งหมดออก

FOLDER LICENSE ไม่มีไฟล์ใดๆ
FOLDER XMK ไม่มี FOLDER X

1. เปิด eXtreme
2. download license XMK
3. download XMK
4. คลิ๊กเพิ่มเพลง
5. ปิดโปรแกรม

ใน FOLDER DATA จะสร้าง DATABASE
ใน FOLDER LICENSE จะมีไฟล์ *.LIC 2 ไฟล์
ใน FOLDER XMK จะมี FOLDER X เพิ่มขึ้นมา และมีเพลงในนั้น

ซึ่งจะเก็บ DATA หรือ SONG ไว้ที่ไหนโปรแกรมจะดูจาก config ที่เราตั้งไว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 ธันวาคม 2014, 19:31:55 น. โดย E22NP »

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2014, 19:33:46 น. »
ตอบอาอู๊ด

เริ่มจาก FOLDER DATA ผมลบไฟล์ภายในทั้งหมดออก

FOLDER LICENSE ไม่มีไฟล์ใดๆ
FOLDER XMK ไม่มี FOLDER X

1. เปิด eXtreme
2. download license XMK
3. download XMK
4. คลิ๊กเพิ่มเพลง
5. ปิดโปรแกรม

ใน FOLDER DATA จะสร้าง DATABASE
ใน FOLDER LICENSE จะมีไฟล์ *.LIC 2 ไฟล์
ใน FOLDER XMK จะมี FOLDER X เพิ่มขึ้นมา และมีเพลงในนั้น

ซึ่งจะเก็บ DATA หรือ SONG ไว้ที่ไหนโปรแกรมจะดูจาก config ที่เราตั้งไว้

ขอบคุณครับ   :thank1: :thank1: :cheer: :cheer:

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2014, 19:35:22 น. »
ในกรณีที่มีฮาร์ดล็อคตั้งแต่ 2 ตัวขึ้นไป
1. ถ้าสิทธิการใช้งานเพลง xmk ของฮาร์ดล็อคทั้ง 2 ตัวหรือทั้งหมดที่ท่านมีอยู่เหมือนกันอันนี้ไม่มีปัญหาครับ
   ใช้เพลง xmk โฟดเดอร์เดียวกันได้เลย
2. แต่ถ้าสิทธิการใช้งานเพลง xmk ของฮาร์ดล็อคในแต่ละตัวไม่เท่าอันนี้ต้องแยก Directory ไว้ใน HL แต่ละตัวครับ
   ผมยกตัวอย่างถ้าท่านเก็บไว้ที่เดียวกัน สมมุติ

HL_AAAAAAAA มีสิทธิการใช้งานเพลง xmk ใน package 001+002
   HL_BBBBBBBB มีสิทธิการใช้งานเพลง xmk ใน package 001

ถ้าท่านไม่แยก Karaoke Directory ไว้ใน HL แต่ละตัวมันจะใช้ ข้อมูลเพลงอันเดียวกัน
ปัญหาคือ HL_BBBBBBBB จะเห็นรายการเพลงใน package 002 แต่เล่นไม่ได้เพราะไม่มีสิทธิใช้งาน

ขอบคุณเช่นกันครับ  :thank1: :thank1: :cheer: :cheer:

nimitmai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2014, 19:39:43 น. »
เมื่อเราสร้าง Karaoke Directory ของ HL แต่ละตัวแล้ว เช่น
HL_AAAAAAAA กับ HL_BBBBBBBB = 2 โฟดเดอร์

ตอนแรกให้เราสร้างโฟดเดอร์ Data เหมือนกันครับ

และในโฟดเดอร์ Songs ให้ก๊อปเพลงในตระกูลอื่นเช่น
- Audio > Hotbeat > MP3 > XAK
- Midi > EMK > KAR > KMID > NCN > RMS
- Video > ........

ทำให้เหมือนกันทุกอย่าง ยกเว้นเพลง xmk ให้เรามาโหลดเพลงแยกตามสิทธิของฮาร์ดล็อคแต่ละตัวและ
เมื่อเราสร้างรายการเพลง มันก็จะแยกข้อมูลเพลงในแต่ละตัวตามที่เราแยก Karaoke Directory ไว้ครับ

ถ้าในโฟดเดอร์ Songs มี Directory >Audio > Midi > Video ครบเวลาเพิ่มเพลงมันจะเข้าไปอยู่ใน
ตำแหน่งของมันโดยอัตโนมัติครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 ธันวาคม 2014, 19:49:20 น. โดย นิมิตใหม่ »