ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านผู้รู้ครับ eXtreme ASIO สามารถใช้กับมิก Behringer : X Air XR18 ได้หรือไม่ครับ  (อ่าน 15612 ครั้ง)

ออฟไลน์ สำราญ Sound System (ชุมพร)

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 1
  • *
  • 97E1CE4B (PCS ชุมพร ) 6A37D99C (นิค บางสะพาน)
อยากทราบว่า  ถ้าได้มีวิธีเซ็ตอัพยังไง
พอดีผมกำลังคิดตัดสิ้นใจจะซื้อมาลอง ขอคำชี้แนะด้วยครับ
[/url
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2015, 16:34:45 น. โดย สำราญ มิวสิค (ชุมพร) »

ออฟไลน์ tidjoy

• ระดับ 4
  • *
  • 4FE0F9D0 จาก ดชคส
Re: สอบถามท่านผู้รู้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2015, 16:15:59 น. »
 ;D เรื่องมันยาว....555 :o^: :o^: :o^:

ออฟไลน์ จูเนียร์

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#7C06BEF7, 740FB2AF, 4F62EF19(X-MEN)
ใช้งานได้ครับ ถ้าเอาแบบง่ายๆ ก็
-ลงไดร์เวอร์เรียบร้อย ก็ปรับ input ที่ mixer ให้รับสัญญาณแบบ USB แล้วแต่ว่าจะรับกี่ช่อง
-เปิด eXtreme karaoke ASIO
-ตั้งแยกไลส์ในโปรแกรม eXtreme karaoke ASIO ตามจำนวนช่องที่เลือกไว้ที่ Mixer

ต้องลองเล่นดูครับ แล้วจะติดใจ  ;D

ออฟไลน์ กัสโต้ มิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • 4DE4A2F3 ฟิวชั่นคอมพิวเตอร์
ใช้ได้ครับสาย USB เส้นเดียวแยกได้หลายช่องครับ ไม่ยากอย่างที่คิดมันต้องลองครับ อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2015, 09:47:59 น. โดย กัสโต้ มิวสิค »

ออฟไลน์ kann

• ระดับ 5
  • *
  • 86E42D79--7F0C1192หนุ่มลำดวน
ใช้ได้ครับสาย USB เส้นเดียวแยกได้หลายช่องครับ ไม่ยากอย่างที่คิดมันต้องลองครับ อิอิ

ไฟฟ้าบ้านนี้โหดแท้ ;D

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
ที่วัดไฟเสียป่ะ หรือจ่ายตังให้ไฟฟ้าเกินไปเยอะ  ;D ( +20% )

ออฟไลน์ จิตกร

• *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
;D
ที่วัดไฟเสียป่ะ หรือจ่ายตังให้ไฟฟ้าเกินไปเยอะ  ;D
เป็นไปได้ครับ

ออฟไลน์ เป็นหนึ่ง พิษณุโลก

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • 4489B850/8E65409A/878CD0EB/6E61CE55/70876DD8/80008
ที่วัดไฟเสียป่ะ หรือจ่ายตังให้ไฟฟ้าเกินไปเยอะ  ;D ( +20% )
:bla: แหมมัน น่าจะแบ่งมา พิดโลก บ้าง สักสิบ ยี่สิบเนาะครับ :cry:

ออฟไลน์ tidjoy

• ระดับ 4
  • *
  • 4FE0F9D0 จาก ดชคส
 ;D ถ้าขึ้นสูงคงที่ก็คงไม่ว่า แต่บ้านผมมัน ดิ้น ได้ครับ 212 - 256  ไม่ยอมนิ่งเลยถาม กฟภ. บอกว่า โอ้ย..จารย์..ปลายสายมันได้ฮอดสองร้อยกะบุญแล้ว...ฮ่วย.มะซางว่า.. :fireting:

ออฟไลน์ waran

• ระดับ 3
  • *
  • HL#>7E8E19E8 ซื้อจาก 1 Sound Pro นครปฐม
ใช้ได้แน่นอนผมกใช้ ;D

ออฟไลน์ กัสโต้ มิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • 4DE4A2F3 ฟิวชั่นคอมพิวเตอร์
ที่วัดไฟเสียป่ะ หรือจ่ายตังให้ไฟฟ้าเกินไปเยอะ  ;D ( +20% )
เสียครับยังไม่ได้เปลี่ยนเลย

ออฟไลน์ Sumatethep

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
ใช้งานได้ครับ ถ้าเอาแบบง่ายๆ ก็
-ลงไดร์เวอร์เรียบร้อย ก็ปรับ input ที่ mixer ให้รับสัญญาณแบบ USB แล้วแต่ว่าจะรับกี่ช่อง
-เปิด eXtreme karaoke ASIO
-ตั้งแยกไลส์ในโปรแกรม eXtreme karaoke ASIO ตามจำนวนช่องที่เลือกไว้ที่ Mixer

ต้องลองเล่นดูครับ แล้วจะติดใจ  ;D
ขั้นตอน ลงไดร์เวอร์เรียบร้อย ก็ปรับ input ที่ mixer ให้รับสัญญาณแบบ USB แล้วแต่ว่าจะรับกี่ช่อง

ขั้นนี้ ท่านโปรดช่วยตอบมาชัดเจนเลยได้ไหมครับว่า ได้ตั้งแต่ช่อง1....ถึงช่องไหน ... 16.. หรือ 32 (สมาชิกจะได้ทราบคุณสมบัติของอุปกรณ์รุ่นนี้  ถ้ามีรูปประกอบด้วย ยิ่งดีครับ

ขั้นตอน เปิด eXtreme karaoke ASIO    วิธีคงไม่ยาก เพียงแต่ดับเบิลคลิกไอคอน eXtreme karaoke_asio.exe เรียกขึ้นมา 

ขั้นตอน  ตั้งแยกไลส์ในโปรแกรม eXtreme karaoke ASIO ตามจำนวนช่องที่เลือกไว้ที่ Mixer

ขั้นตอนนี้  ไม่เข้าใจคำว่า "แยกไลน์ตามจำนวนช่องที่เลือกไว้ที่ Mixer" ถ้ามีรูปภาพด้วยจะเห็นชัดเจนครับ นึกภาพไม่ออกครับ แต่ถ้าบอกว่า คลิกขวา แล้วเลือกเมนู แยกเสียงมิดี้ แล้วคลิกแถบ แยกลำโพง จากนั้นเลือกเครื่องดนตรี เช่น ต้องการให้ Snare ออกทางลำโพงชื่อของมิกซ์ (ในที่นี้จะเห็นชื่อ XR18) แล้วต่อไปให้เลือกอะไร เป็นตัวเลขช่องแชนแนล 1....  2....ที่เราตั้งไว้ตอนแรกหรือครับ  สมมุติเราเลือกเลข 2      ช่องแชนแนล 2นี้คือไลน์2  เสียงSnare อย่างเดียวที่เราจะใช้ในมิกเซอร์ใช่ไหมครับ

ทั้งหมดนี้ ผมไม่มีเจตนาแกล้ง"โง่"เลยครับ มีแต่เจตนาอยากเห็นภาพจริงๆเท่านั้น เพราะเห็นว่าท่านมีอุปกรณ์ มีความรู้ ประสบการณ์มากกว่าสมาชิกหลายคน โดยเฉพาะผู้ที่กำลังจะซื้อหาอุปกรณ์ตัวนี้อยู่ครับ 

อีกประการหนึ่ง ไม่อยากให้องค์ความรู้นี้กระจายไปอยู่ตามหน้าอื่น อยากให้อยู่ที่เดียวล้วนๆ ขอบคุณครับ  :thank1:

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#7C06BEF7, 740FB2AF, 4F62EF19(X-MEN)
ขั้นตอน ลงไดร์เวอร์เรียบร้อย ก็ปรับ input ที่ mixer ให้รับสัญญาณแบบ USB แล้วแต่ว่าจะรับกี่ช่อง

ขั้นนี้ ท่านโปรดช่วยตอบมาชัดเจนเลยได้ไหมครับว่า ได้ตั้งแต่ช่อง1....ถึงช่องไหน ... 16.. หรือ 32 (สมาชิกจะได้ทราบคุณสมบัติของอุปกรณ์รุ่นนี้  ถ้ามีรูปประกอบด้วย ยิ่งดีครับ

ขั้นตอน เปิด eXtreme karaoke ASIO    วิธีคงไม่ยาก เพียงแต่ดับเบิลคลิกไอคอน eXtreme karaoke_asio.exe เรียกขึ้นมา 

ขั้นตอน  ตั้งแยกไลส์ในโปรแกรม eXtreme karaoke ASIO ตามจำนวนช่องที่เลือกไว้ที่ Mixer

ขั้นตอนนี้  ไม่เข้าใจคำว่า "แยกไลน์ตามจำนวนช่องที่เลือกไว้ที่ Mixer" ถ้ามีรูปภาพด้วยจะเห็นชัดเจนครับ นึกภาพไม่ออกครับ แต่ถ้าบอกว่า คลิกขวา แล้วเลือกเมนู แยกเสียงมิดี้ แล้วคลิกแถบ แยกลำโพง จากนั้นเลือกเครื่องดนตรี เช่น ต้องการให้ Snare ออกทางลำโพงชื่อของมิกซ์ (ในที่นี้จะเห็นชื่อ XR18) แล้วต่อไปให้เลือกอะไร เป็นตัวเลขช่องแชนแนล 1....  2....ที่เราตั้งไว้ตอนแรกหรือครับ  สมมุติเราเลือกเลข 2      ช่องแชนแนล 2นี้คือไลน์2  เสียงSnare อย่างเดียวที่เราจะใช้ในมิกเซอร์ใช่ไหมครับ

ทั้งหมดนี้ ผมไม่มีเจตนาแกล้ง"โง่"เลยครับ มีแต่เจตนาอยากเห็นภาพจริงๆเท่านั้น เพราะเห็นว่าท่านมีอุปกรณ์ มีความรู้ ประสบการณ์มากกว่าสมาชิกหลายคน โดยเฉพาะผู้ที่กำลังจะซื้อหาอุปกรณ์ตัวนี้อยู่ครับ 

อีกประการหนึ่ง ไม่อยากให้องค์ความรู้นี้กระจายไปอยู่ตามหน้าอื่น อยากให้อยู่ที่เดียวล้วนๆ ขอบคุณครับ  :thank1:

10 ปากว่าไม่เท่าตาเห็น  10 ตาเห็นไม่เท่ามือคลำ 
ท่านต้องทดลองด้วยตนเองดีกว่าครับ ผมแค่อธิบายจากการทดลองด้วยตนเอง (อธิบายไม่เก่ง) และยังขาดคนแนะนำ เล่นได้ยังไงก็อธิบายไปตามนั้น ท่านต้องลองเล่นดูครับ บอกได้คำเดียวว่าคุ้มค่ากับราคาจริงๆ  โทรมาหาผมก็ได้ครับ จะบอกเท่าที่รู้ครับ ถือว่าแลกเปลี่ยนความรู้กัน (เบอร์โทรทางซ้ายมือครับ)

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
ขอบคุณครับ :thank1:

จะโทรถามครับ

:thank1:

ออฟไลน์ ต้น

• ระดับ 5
  • *
  • HL ต้น#4DE1A2E8 นัตตี้#9760A044
กำลังสนใจตัวนี้อยู่เหมือนกัน รบกวนสอบถามเพิ่มเติม
1.ไดร์เวอร์ตัวนี้รองรับวินโดว์ 10หรือไม่ครับ
2.นอกจาก extreme asio แล้ว เราใช้ extreme ตัวอื่นแยกไลน์ได้ไหมครับ

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
กำลังสนใจตัวนี้อยู่เหมือนกัน รบกวนสอบถามเพิ่มเติม
1.ไดร์เวอร์ตัวนี้รองรับวินโดว์ 10หรือไม่ครับ ได้ครับ ผมใช้ Windows 10 อยู่
2.นอกจาก extreme asio แล้ว เราใช้ extreme ตัวอื่นแยกไลน์ได้ไหมครับ ได้ครับ แต่คุณภาพของเสียงที่ออกมาจะด้อยลง ฟังก์ชั่นที่จะส่งการไปยัง Sound interface asio ก็จะไม่มีครับ

• *
XR18  สามารถใช้พร้อมกัน ระหว่างใช้แยกไลน์(โหมดUSB-Sound Interface) และใช้เป็นMixerพร้อมๆด้วยได้ไหม  ครับ   
 ;)

ออฟไลน์ ยี่หล่า

• ระดับ 3
  • *
  • (อนันตชัย2009)6DE5D9C1
ใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
XR18  สามารถใช้พร้อมกัน ระหว่างใช้แยกไลน์(โหมดUSB-Sound Interface) และใช้เป็นMixerพร้อมๆด้วยได้ไหม  ครับ    
 ;)

ได้ครับเลือกตั้งเอาได้ว่าจะแยกทั้งสิบแปดช่อง (ไม่ต้องเหลือช่องไว้เสียบไมค์)  หรือจะใช้แค่ 2,4,6,8ช่อง เพื่อเหลือไว้ใช้กับอุปกรณ์อื่นๆหรือเอาไว้เสียบไมค์บ้างก็ได้
หรือจะไม่ใช้ซาวด์อินเตอร์เฟสในมิกซ์เลยก็ได้หากชอบเสียงจากออนบอร์ดโน๊ตบุคมากกว่า

ออฟไลน์ songsaes

• ระดับ 2
x12 แยกไลน์ โดยใช้ USB ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
x12 แยกไลน์ โดยใช้ USB ได้ไหมครับ

no

ออฟไลน์ songsaes

• ระดับ 2

ออฟไลน์ sarawutsound

• ระดับ 4
  • *
  • 8FE34E61 ((MP))
ผมทำแบบนี้นะ ก็ไม่รู้ว่าถูกต้องตามหลักการหรือเปล่า แต่ทำแล้วของผมใช้ได้ ไม่มีปัญหาครับ ลองดูไม่เสียหาย  ;D

1.Routing Chanel ไม่รู้ว่าต้องทำอันไหนมั่งก็ทำมันหมดเลย Input / Usb send / Return

2.เปลี่ยน Input เป็น USB

3.แยกไลน์ ***ในส่วนของผมมันเรียงตามChanelในหน้ามิกซ์เลย เช่น ตั้งKick เป็น 1L (Mono 1 Left) สัญญาณก็จะไปออกที่ Chanel 1 ในมิกซ์

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ