ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ SF ดนตรีเหนือ ใครทำบ้างครับ  (อ่าน 5235 ครั้ง)

ออฟไลน์ hs5pbc

• ลงทะเบียน HL
  • กำเนิดใหม่
  • *
  • HL868D2861 ซื้อต่อจาก tone142123
อยากได้ SF ดนตรีเหนือ ใครทำบ้างครับ
« เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2016, 11:07:10 น. »
อยากได้ SF ดนตรีภาคเหนือ  มี ระนาด ขลุย สะล้อ ซึง ประมาณนี้ครับ ใครทำช่วยลงเบอร์โทรติดต่อหน่อยครับ

ออฟไลน์ Sumatethep

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
Re: อยากได้ SF ดนตรีเหนือ ใครทำบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2016, 16:08:11 น. »
อยากได้ SF ดนตรีภาคเหนือ  มี ระนาด ขลุย สะล้อ ซึง ประมาณนี้ครับ ใครทำช่วยลงเบอร์โทรติดต่อหน่อยครับ
อ่านข้อความทาง PM  นะครับ 

ปกติเพลงไม่ว่าจะท้องถิ่นภาคใดก็ไม่พ้นชิ้นดนตรีไทยเป็นพื้นที่คุณว่ามา เพราะที่นี่คือประเทศไทย

SF ที่มีเสียงของชิ้นดนตรีกลุ่มดนตรีไทยนี้ ผมขอรับรองว่ามีครับ ตั้งแต่ กลองแขก ขลุ่ย แคน ซอ (ทางเหนือ เรียก สะล้อ)เปิงมาง โปงลาง พิณ (เหนือเรียก ซึง)

ระนาด  โหวด  อังกะลุง   

อย่าง ซอ หรือ สะล้อ ทางเหนือที่คุณต้องการ นี่ก็ตรงกับชิ้นดนตรีทางสากล คือ ไวโอลิน เสียงเล็กตรงกับซอด้วงบ้านเรา และ วิโอล่า เสียงใหญ่่หน่อย ก็ตรงกับ ซออู้บ้านเรา

ขลุ่ย บ้านเราก็ตรงกับ Flute ของฝรั่งเขา ตัวนี้ต้องเขียนทับศัพท์

โหวด ทางอีสานบ้านผม ก็ตรงกับ Pan Flute ของเขา

แคน  บ้านเราก็ตรงกับ Oh Can ฝรั่งตกใจ Organ ไงครับ และตรงกับ Accordion  Oboe และ Basson  ของฝรั่ง เค้า

ส่วนเสียง พิณ หรือ ซึงทางเหนือ  ก็ตรงกับ Guitar JaZZ กับ Guitar Clean  ดีๆของฝรั่งเค้า

ส่วนเครื่องตีของเรา เช่น ระนาด  ก็ตรงกับ Marimba 

เปิงมางคอก  (กลองล้อมตัว)  ก็ตรงกับ Melodic Tom ของเขา

โปงลาง ก็ตรงกับ  Xylophone 

และ อังกะลุง ก็ตรงกับ Kalimba  ของเขา

เห็นไหมครับ คุณ ฝรั่งเข้าเป็นต้นแบบคิดทำเสียงดนตรี (MIDI) มาได้ แล้วทำไมเราจะทำเสียงพื้นเมืองของเราเองไม่ได้

ใจเย็นๆครับ  ฟังไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็บรรลุโสดาบัน เองแหละครับ

ขออนุญาตท่านแอดมิน พูดมากหน่อยครับ 

:thank1:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2016, 16:56:02 น. โดย Sumatethep »

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
Re: อยากได้ SF ดนตรีเหนือ ใครทำบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2016, 18:21:52 น. »
ผมทำไว้ ใช้เอง ฟังเอง เก็บไว้เอง (มีเหตุผลบางอย่างครับ อยากแจกแต่ก็จนใจครับ คงมีสักวัน คงมีสักวัน )

ขอขอบคุณผู้ให้ความรู้ในการทำขึ้นมาครับ  คือ ครูไพรวัลย์  กล่อมจิตร  สมาชิกในกลุ่มเรานี่เองครับ

ผมเลือกเพลงมิดี้ ชนิด EMK มาลองเปิดฟังแบบใช้Bank0 ธรรมดานะครับ  ชื่อเพลง แว่วเสียงซึง คุณมณี มุกดา  ขับร้อง

โปรดสังเกตเสียงซึงสดๆ(ที่แปลงจากเสียง Guitar JaZZ)  และเสียงขลุ่ยๆ(ที่แปลงจากเสียง Flute)

ไม่ดีอย่างไร กรุณาช่วยวิจารย์ด้วยครับ   :thank1:
https://www.youtube.com/watch?v=FGruN7gcENM&feature=youtu.be

อีกเพลงครับ ฟังดนตรีเหนือแล้ว มันซึ้งยังไงบอกไม่ถูก  ไม่งั้นผมคงไม่พลัดบ้านพลัดเมืองมาอยู่ลำปางหรอกนะครับ

เพลงนี้ เพลง แว่วเสียงซึง  อรวี สัจจานนท์ ร้องไว้  เป็น Midi แบบ XMK อันลือลั่นของเรา โปรดสังเกตเสียง ซึง และเสียงฉิ่งดีๆนะครับ

https://www.youtube.com/watch?v=VqqZLn4_NYU&feature=youtu.be
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2016, 18:33:24 น. โดย Sumatethep »

ออฟไลน์ บรรณ บางแค

• ระดับ 5
  • *
  • 8666C892 สมใจนึก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2016, 18:49:02 น. »
คลิป    ดูไม่ได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2016, 19:05:18 น. »
คลิป    ดูไม่ได้ครับ
ขออภัยในความผิดพลาด

ลองใหม่ครับ  มือใหม่ ครับ   ขออภัย

:thank1:

ออฟไลน์ 05 มิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • NO.9760204B spiderman
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2016, 20:24:29 น. »
ผมชอบแบบ midi emk ฟังแล้วได้บรรยากาศของจาวเหนือเจียงฮายบ้านเฮาครับ ส่วน midi xmk เพราะในเสียงดนตรีแบบสากลครับ อยากได้ครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2016, 21:02:05 น. »
ผมทำไว้ ใช้เอง ฟังเอง เก็บไว้เอง (มีเหตุผลบางอย่างครับ อยากแจกแต่ก็จนใจครับ คงมีสักวัน คงมีสักวัน )

ขอขอบคุณผู้ให้ความรู้ในการทำขึ้นมาครับ  คือ ครูไพรวัลย์  กล่อมจิตร  สมาชิกในกลุ่มเรานี่เองครับ

ผมเลือกเพลงมิดี้ ชนิด EMK มาลองเปิดฟังแบบใช้Bank0 ธรรมดานะครับ  ชื่อเพลง แว่วเสียงซึง คุณมณี มุกดา  ขับร้อง

โปรดสังเกตเสียงซึงสดๆ(ที่แปลงจากเสียง Guitar JaZZ)  และเสียงขลุ่ยๆ(ที่แปลงจากเสียง Flute)

ไม่ดีอย่างไร กรุณาช่วยวิจารย์ด้วยครับ   :thank1:
https://www.youtube.com/watch?v=FGruN7gcENM&feature=youtu.be

อีกเพลงครับ ฟังดนตรีเหนือแล้ว มันซึ้งยังไงบอกไม่ถูก  ไม่งั้นผมคงไม่พลัดบ้านพลัดเมืองมาอยู่ลำปางหรอกนะครับ

เพลงนี้ เพลง แว่วเสียงซึง  อรวี สัจจานนท์ ร้องไว้  เป็น Midi แบบ XMK อันลือลั่นของเรา โปรดสังเกตเสียง ซึง และเสียงฉิ่งดีๆนะครับ

https://www.youtube.com/watch?v=VqqZLn4_NYU&feature=youtu.be

ขลุ่ยผ่าน  แต่ซึงยังบ่ใช่ครับครู

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2016, 21:29:18 น. »
คุณพี่หมอนพ  ครูมาอยู่เหนือซาวปี๋ ฟังซึงมาพอควร  ซึงลูกนี้มันอยู่ป๋ายดอยไปหน่อย

พี่หมอนพมีซึงเสียงอูมๆ โอดๆ ยังไง ขอมั่งเน้อ  ฝากไปที่บ้านMessengerเลยเน้อค้าบ.. ขอบคุณล่วงหน้า

เมียผมคนหละปาง บ่เกยเล่นหื่อฝังซักเตื้อ    หื้อแต่ครูเล่นฝ่ายเดี๋ยว ... ;D

หรือไม่ยังงั้น ช่วยหาเพลง"เหนือๆ"ให้เป็นตัวอย่างอีกน้อย....เต๊อะ...

:happy:   :thank1:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2016, 22:36:42 น. »
คุณพี่หมอนพ  ครูมาอยู่เหนือซาวปี๋ ฟังซึงมาพอควร  ซึงลูกนี้มันอยู่ป๋ายดอยไปหน่อย

พี่หมอนพมีซึงเสียงอูมๆ โอดๆ ยังไง ขอมั่งเน้อ  ฝากไปที่บ้านMessengerเลยเน้อค้าบ.. ขอบคุณล่วงหน้า

เมียผมคนหละปาง บ่เกยเล่นหื่อฝังซักเตื้อ    หื้อแต่ครูเล่นฝ่ายเดี๋ยว ... ;D

หรือไม่ยังงั้น ช่วยหาเพลง"เหนือๆ"ให้เป็นตัวอย่างอีกน้อย....เต๊อะ...

:happy:   :thank1:

พอมีครับ  แต่ให้บ่ได้ เขาล๊อคแล้ว
พรุ่งนี้จิเล่นให้ฟัง

ออฟไลน์ hs5pbc

• กำเนิดใหม่
  • *
  • HL868D2861 ซื้อต่อจาก tone142123
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2016, 13:18:13 น. »
ขอบคุณท่านสุเมธ มาก ๆ ครับ เดี๋ยวจะพยายามหาทางติดต่อ ครูไพรวัลย์ ครับ