ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบร้องเพลง เล่นกีต้าร์ จึงมาอยู่นี่ เห็นรุ่นพี่เขียนไว้ จึงได้มาเป้น"ความรู้"  (อ่าน 71382 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sumatethep

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับ 7
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
เล่าสู่กันฟัง ...เพราะรุ่นพี่เขียนไว้   
สุเมธ  เทพทอง  เขียน
   นึกย้อนหลังไปเมื่อยี่สิบปีที่แล้ว (ราว พ.ศ. ๒๕๓๘) ตอนผมย้ายจากโรงเรียนครบุรี อ.ครบุรี จ.นครราชสีมามาสอนที่โรงเรียนเสริมงามวิทยาคม อ.เสริมงาม จ.ลำปางใหม่ๆ เมื่อมีเวลาพักผ่อน ว่างจากงานสอนหนังสือวันเสาร์อาทิตย์ผมมักจะหยิบกีต้าร์โปร่งมาเล่นร้องเพลงเพื่อชีวิต เพลงลูกทุ่ง ผ่อนคลายอารมณ์อยู่เป็นประจำ ไม่มีเครื่องดนตรีอื่นผสมเลยเป็นความสุขล้วนๆกับชิ้นดนตรีที่ตนเองชอบ เสียงเคาะจังหวะไม่มี ใช้แค่ปิ๊กและอุ้งมือตบลงที่ตัวกีต้าร์ขณะที่กำลังเล่นดีด พร้อมทำปลายเท้าขยับขึ้นลงนับจังหวะตามที่เคยเรียนรู้วิชาดนตรีมาจากโรงเรียน มัธยมแค่นั้นผมน่าจะมีความสุขพอแล้ว 
   เพลงที่ร้องเป็นแนวลูกทุ่งเพราะผมเกิดมาก็เห็นท้องไร่ท้องนาแล้ว คุณพ่อคุณแม่ท่านทำนา แม้ว่าท่านทั้งสองจะรับราชการครู ท่านก็มีนาปลูกข้าวตามอาชีพบรรพบุรุษของท่าน ผมจึงมักได้ยินแต่เพลงเกี่ยวกับวัวควาย คันไถ ไร่นา  น้ำท่วม ฝนแล้ง  ความจน ความซื่อ ความงามของไร่นา ที่คนในชนบทเปิดให้ฟังลั่นบ้านลั่นทุ่ง  เพลงที่ผมร้องอาจจะดูไม่เหมาะกับชิ้นดนตรีกีต้าร์แต่ก็ให้ความรู้สึกแปลกใหม่ตามสมัยนิยม บางครั้งผมก็หยิบซอมาสี หยิบขลุ่ยมาเป่า ตามแต่ใจอยาก   แต่คิดว่าเครื่องดนตรีที่ใช้ปากเป่าคนเล่นแสนอาภัพนัก เพราะไม่มีโอกาสร้องเพลงกับใครเขาได้ เนื่องจากดนตรีปิดปากเสียแล้ว นึกแล้วน่าน้อยใจอยู่   จึงไม่ชอบเครื่องดนตรีประเภทนั้นนัก
ผมยิ่งประทับใจเพลงลูกทุ่งมากขึ้น เมื่อจบมัธยมปลายแล้วเข้าไปไปเรียนต่อในเมืองหลวง สมัยนั้น(ราวพ.ศ.๒๕๒๒)มีศิลปินเพลงเพื่อชีวิตมาเดินสายเล่นในมหาวิทยาลัยกันมากมาย เช่น วงแฮมเมอร์ เป็นต้น นึกแปลกใจอย่างวัยรุ่นคิด คือว่าเขานำเครื่องดนตรีสากลพื้นๆคือกีต้าร์ มาประยุกต์เล่นเพลงแนวลูกทุ่งกันได้อย่างไร ดังนั้นเมื่อผมว่างๆจากการเรียนก็เข้ากลุ่ม ชมรมอาสาพัฒนาชนบท เล่นกีต้าร์เพลงของแฮมเมอร์ให้เพื่อนๆในกลุ่มช่วยร้องกันอยู่เสมอ
ชีวิตในมหาวิทยาลัยของผม ปี พ.ศ. ๒๕๒๒ – ๒๕๒๕  ยามพักผ่อนก็คือ เล่นกีต้าร์ในกลุ่มชมรมอาสาพัฒนาชนบท  ยามเป็นการงานก็เป็น “มือBass”ให้กับ “วงดนตรีขององค์การนิสิตมหาวิทยาลัย”  สมัยนั้นใช้ชิ้นดนตรีที่เรียกว่าว่า “วงสตริง” เล่นเพลงลูกทุ่ง ไม่มีเครื่องเป่า มีแต่เครื่องดีดประเภทกีต้าร์ ก็ใช้กีต้าร์โซโลแทน  เมื่อคราวต้องเล่นเดินสายตามต่างจังหวัดเพื่อระดมทุนมาพัฒนาองค์กร  ฉะนั้น ๔ปีในมหาวิทยาลัยจึงเป็นสนามให้ผมเรียนรู้การเล่นดนตรีเป็นงานอดิเรกเพิ่มมาอีกทาง   
   จบจากมหาวิทยาลัยแล้ว  ในปีพ.ศ.๒๕๒๖  ก็บรรจุเป็นครูภาษาไทยที่โรงเรียนครบุรี อ.ครบุรี จ. นครราชสีมา ใกล้บ้าน ร่วมวงดนตรีครูตำแหน่ง กีต้าร์ริธึ่มและโซโลประสาน รับงานเลี้ยง(สมัยนั้นเรียกว่า งานบอล)ของโรงเรียนต่างๆใกล้ๆในละแวกนั้นเสมอมา  จนปี พ.ศ.๒๕๓๘ ผมย้ายจากครบุรี มาอยู่เสริมงามวิทยาคม ลำปาง จนปัจจุบันผมก็เล่นดนตรีอิสระตามสภาพวัยและการงาน
วันนี้ก็เลยประทับใจ  “กีต้าร์” เป็นพิเศษมากกว่าชิ้นอื่น
ชีวิตครูช่วงยี่สิบปีก่อนนี้ เพิ่งได้สัมผัสคอมพิวเตอร์อย่างจริงจังๆตอนอายุ ๓๕ ปี ไม่เหมือนเด็กสมัยนี้ เล่นคอมพิวเตอร์เป็นตั้งแต่โรงเรียนประถม ที่ โรงเรียนผมสอนในอำเภอห่างไกล ไม่ถึงสิบปีต่อมา ผมค่อยๆเห็นเด็กๆลูกหลาน ลูกศิษย์นักเรียนเปิดคอมพิวเตอร์เล่นKaraokeร้องเพลง มีเสียงจังหวะ เสียงเครื่องดนตรี และเนื้อร้องเสร็จสรรพ ช่างสนุกสนานเพลิดเพลินดีแท้  เราน่าจะนำเสียงจังหวะของKaraokeมาช่วยเคาะเวลาผมเล่นกีต้าร์เพลงโปรดยามว่าง ว่าแล้วก็จัดการหาคอมพิวเตอร์มาเลย  สมัยนั้นเป็นชนิดเคสตั้งโต๊ะ รูปร่างเป็นกล่องเหล็กใหญ่ๆ น้ำหนักมาก จะเล่นทียุ่งยากเอาการครับ คอมพิวเตอร์โน้ตบุคยังมีราคาแพงมาก ไม่มีเงินซื้อตามเคย และKaraokeที่เล่นอยู่ก็เป็นรุ่นCrackกันเลยครับ  เปิดโปรแกรมเสร็จ เรียก F4 เคาะจังหวะมา ก็เล่นกีต้าร์เข้าไป ร้องเพลงกันไปมีความสุขตามฐานะ ครับ
   ไม่นานก็เล่นเพิ่มอุปกรณ์ประเภท คีย์บอร์ด ซินธิไซเซอร์ Roland Juno D ส่งถ่ายรับเข้าสัญญาณ Midi อย่างแปลกใหม่ สนุกสนานกันดี สลับกับเล่นSoloกีต้าร์ทับไลน์เสียงกีต้าร์ของeXtremeโดยลดโวลลูมช่องMidiเสียงชิ้นดนตรี Guitar Overdrive และ Guitar Distortion ลงให้หมด อารมณ์ร้องเพลงลูกทุ่งเพื่อชีวิตช่วงโซโลกีต้าร์ เช่น เพลงแม่สายของพี่ลี่ก็ประทับใจไม่รู้ลืม
   เป็นeXtreme Karaokeในบ้านอย่างมีความสุขครับ

น้อง(หรือพี่)สมาชิกใหม่หลายคนตอนที่ยังไม่มี eXtreme V3น่าจะผ่านชีวิตเหมือนผม แต่อาจจะได้โปรแกรมดนตรีคอมพิวแตอร์อื่นๆมาเล่นประกอบมากกว่าผม เพราะสมัยนี้เครื่องมือเทคโนโลยี (ไอที)และอินเตอร์เน็ทมีใช้แพร่หลาย เข้าถึงสะดวก ราคาถูก สามารถเข้าสืบเสาะหาโปรแกรมเสริมต่างๆ โดยเฉพาะ เช่น SONAR และอื่นๆอีกสามารถหามาใช้กันอย่างสะดวกและแพร่หลาย มากกว่าผมกระมัง   
ผมเพิ่งใช้SONAR เขียนโปรเจคเล่นๆเป็นเบื้องต้นได้เมื่อต้นปี ๒๕๕๙นี่เอง เพราะก่อนหน้านั้นไม่มีเวลาและทุนการเข้าถึงสื่อสังคมออนไลน์  อีกประการหนึ่งไปพบว่าสมาชิกของเราหลายท่านเช่น  ครูไพรวัลย์ กล่อมจิตร   คุณชนไก่ คนชัยภูมิ  ท่านทั้งสองทำวิดีโอสอนการทำSonarใช้เล่นกับeXtremeเป็นสื่อสังคมออนไลน์ไว้ พวกเราที่กำลังใช้eXtremeก็เปิดดู ฝึกทำตามได้เป็นประสบการณ์สมควร นำความแปลกใหม่ มาเล่นอย่างสนุกสนาน สมาชิกใหม่หลายท่านคงได้ใช้กันมาก่อนแล้ว
ตัวอย่าง วิดีโอ การสร้าง Sonar ประกอบการเล่น eXtreme ของสมาชิกรุ่นพี่ 2 ท่าน คือ ครูไพรวัลย์ และคุณ ชนไก่

ของ ครูไพรวัลย์  กล่อมจิตร  https://www.youtube.com/watch?v=cwkXJbUX_Wc

ของคุณ ชนไก่ คนชัยภูมิ   https://www.youtube.com/watch?v=w6uzUD1zQBU

ผมเองพอว่างจากราชการงานสอน ก็นำeXtreme Crackมาเป็นเครื่องพักผ่อนหย่อนใจในบ้าน ฝึกทำฝึกใช้เพื่อนำมาเล่นกับในครอบคครัว กับญาติ พี่น้อง ลูกหลาน ในเทศกาลและงานรื่นเริงส่วนตัวในบ้าน พร้อมกับสืบเสาะหาโปรแกรมอื่นที่สามารถมาใช้ร่วมกับeXtremeได้เท่าที่จะมีเวลาหา

ปี พ.ศ.๒๕๕๕ ผมจึงตกลงใจหาeXtreme V3มาใช้
เหตุที่ผมรู้จักและมีeXtreme Karaoke V3ใช้ในปัจจุบันนี้เพราะความเจริญทางเทคโนโลยี เครือข่ายโยงใยทั่วโลกนั่นเองครับ แค่ค้นจากGoogle ก็เห็นeXtreme V3ในกลุ่มเราแล้ว เหมือนสมาชิกรุ่นพี่หลาท่านนั่นแหละครับ เข้ามาอ่านข้อความในฐานะบุคคลทั่วไปก่อน พอเห็นว่ามีความรู้ดี มีระดับขึ้นมาหน่อย ถึงเวลาพร้อม มีเงินพร้อม ไปหาซื้อeXtreme V3 มีฮาร์ดล็อค จากตัวแทนจำหน่ายใกล้บ้านกันเลย
   ผมก็ซื้อจาก ชัยแสตมป์ ลำปาง บ้านป่าเหียง ในวันที่ ๑๒ ธันวาคม ๒๕๕๔ เช่นกันครับ 
   ได้eXtreme V3 มาก็ต้องทดลองใช้คุณสมบัติที่เหนือกว่ารุ่นCrackแน่นอน อันดับแรกก็อ่านคู่มือกันก่อนหละครับ น่าเสียดายวันที่ผมได้มาคุณชัยแสตมป์ไม่มีเอกสารกระดาษคู่มือมาให้เลย ถามแกแล้วแกว่าดาวน์โหลดมาอ่านเองครับครู ผมก็เลยต้องมาหาเอง เคยมีเอกสารของรุ่นCrackมาอ่านก็คงใช้ได้ไม่ตรงกันทั้งหมด ปรับใช้เอาครับ
   อย่างไรก็ตาม ชื่อ “ครูภูมิ”นั้นเป็นเหมือนสัญลักษณ์ของeXtremeไปแล้วครับ ผมจึงใช้คู่มือของครูภูมิมาศึกษามาตลอด อยากให้น้องสมาชิกใหม่ที่เพิ่งเข้ามาใช้ใหม่(สมาชิกใหม่บางท่านมีความคุ้ยเคยกับV3ก็ไม่จำเป็นครับ) โปรดดาวน์โหลด “คู่มือการใช้ eXteme V3” ไปอ่านให้ครบทุกบรรทัดทุกหน้ากันเลยครับ
   ต่อไปนี้เป็นคุณสมบัติของ eXtreme V3 อ้างจากเอกสาร PDFของครูภูมิ  ครับ
ซึ่งได้มาจาก ครูภูมิ สมาชิกอาวุโสในกลุ่มเรานี่ครับ  https://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=66553.0#top
คุณสมบัติของโปรแกรม eXtreme Karaoke
1. ทำงานได้บนระบบปฏิบัติการตั้งแต่วินโดวส์(Windows) XP , 7 , 8 และวินโดวส์ในอนาคต ทั้งรุ่น 32 บิต และ 64 บิต
2. โปรแกรม eXtreme Karaoke สามารถเล่นไฟล์ได้ดังนี้
- เล่นไฟล์เพลงมิดี้(Midi) ของโปรแกรม Karaoke ต่อไปนี้ได้ เช่น ProPlus, NCN หรือ Nick Karaoke, KaraOK ,
All In One Karaoke หรือ WinKara , RMS หรือ KaraCafe หรือ Music Partner และ Midi Karaoke (.Kar)
- เล่นไฟล์เพลงออดิโอ(Audio) ได้ เช่น ไฟล์ MP3 และ MP3 Karaoke ,ไฟล์ OGG และ OGG HotBeat Karaoke
ไฟล์เพลงที่เป็น Karaoke สามารถเปิด-ปิดเสียงนักร้องได้
- เล่นไฟล์วิดีโอ(Video) ทั่วไป และวิดีโอคาราโอเกะได้ดังนี้ (เล่นได้ทุกสกุลไฟล์ เช่น MKV,VOB,MP4,DivX,FLV)
- Video Karaoke ไฟล์ DAT ที่เรียกว่า VCD - AVI Karaoke ไฟล์ AVI
- Mpeg Karaoke ไฟล์ MPG - Wmv Karaoke ไฟล์ WMV
- MKV Karaoke ไฟล์ MKV - MP4 Karaoke ไฟล์ MP4
- ไฟล์เพลงที่เป็น Karaoke สามารถเปิด-ปิดเสียงนักร้องได้
3. สำหรับไฟล์เพลง แบบมิดี้(Midi) สามารถ.....
- เล่นอีเล็กโทนได้จากตัวโปรแกรมหรือใช้คีย์บอร์ดใบ้เล่น Auto Bass & Chord มีจังหวะไทย ลีลาส เต้ย ลำซิ่ง และยัง
เล่นจังหวะกลองไปพร้อมเพลง Midi ได้เลย
- เล่นทับไลน์ หรือเล่นดนตรีบางชิ้น ผู้เล่นสามารถปิด-เปิดเสียงดนตรีที่ต้องการได้ง่าย ๆ มีผลกับทุกเพลง โดยไม่ต้อง
แก้ไขไฟล์มิดี้ ให้เสียเวลา แค่กดปุ่มที่กำหนด เช่น ปิดเสียงเบส กีต้าร์ กระเดื่อง สแนร์ หรือเสียงอื่น ๆ
- ใช้เสียงจาก Soundfont , SoundModule และ Sound VSTi เล่นพร้อม ๆ กันจากตัวโปรแกรมได้ทันที
- ต่อเพลงเมดเล่ย์ได้เนียนเหมือนเล่นสด เปลี่ยนจังหวะเพลงได้ เล่นลูกส่งได้หลากหลาย
- เล่นเมดเล่ย์ได้ง่าย ด้วย Easy Medley และ เมดเล่ย์อัตโนมัติ (Auto Medley )
- แยกไลน์ดนตรีแต่ละชิ้นมาปรับแต่งควบคุมที่มิกเซอร์ภายนอกได้มากกว่า 25 ไลน์ มีเสียง เมโทรนอม สำหรับมือกลอง
- เลือกเสียงชุดดนตรีสำหรับเพลงลูกทุ่ง, ลูกกรุง, สตริง, เพ่อื ชีวิต, สากล, ลำซิ่ง, ดนตรีไทยและอื่น ๆ มีผลทันทีที่เลือก
- มี Mixer สำหรับปรับแต่งเสียงเคร่อื งดนตรี มากกว่า 25 ชิ้น ปรับแต่งได้ขณะเล่นเพลงและมีผลทันที
- มี Equalizer 16 แบนด์ สำหรับปรับแต่งเสียง ปรับแต่งได้ขณะเล่นเพลงและมีผลทันที
- เปลี่ยนเสียงกระเดื่อง และเสียงสแนร์ ได้ไม่จำกัดเสียง ในขณะเล่นเพลงและมีผลทันที
- แก้ไข Midi ได้โดยตรงจากโปรแกรม ทั้งความเร็ว,คีย์,เสียงชิ้นดนตรี,ลด-เพิ่มความดัง และเอฟเฟคต่าง ๆ เสร็จแล้ว
บันทึกทับชื่อเดิม หรือตั้งชื่อใหม่ได้
- เพิ่มความเร็วเพลงล่วงหน้า และเปลี่ยนความเร็วเพลงขณะเล่นได้ ตั้งคีย์เพลงล่วงหน้าและเปลี่ยนคีย์เพลงขณะเล่นได้
- สามารถกำหนดห้องเริ่มเล่นและห้องหยุดเล่นเพลงได้
- นำภาพถ่ายมาซ้อนเป็นฉากหลังขณะร้องเพลงได ้ โดยภาพจะเปลี่ยนอัตโนมัติ ทำให้การร้องเพลงร้สู ึกไม่จำเจ
- นำไฟล์ Video ทุกสกุลไฟล์ มาซ้อนเป็นฉากหลังขณะร้องเพลงได้ โดย video จะเล่นต่อเนื่องอัตโนมัติ
- ซ้อนภาพ Video แบบถ่ายทอดสดจากกล้องวิดีโอ Handycam ได้
- ปาดเนื้อร้อง karaoke สำหรับไฟล์เพลง Midi และ Mp3 แล้วบันทึกเก็บไว้ใช้งานได้
- เลือกข้อมูลเพลงจากแหล่งกับเพลงได้หลาย ๆ ที่ เช่น External Harddisk , Flash drive , CD/DVD Drive
- มีระบบการแสดงผลแบบ 2 หน้าจอ จอหน้าเวทีสำหรับนักร้อง และจอสำหรับคีย์เพลงควบคุมปรับแต่งค่าต่าง ๆ
- มี Chord Bar แสดงคอร์ดเพลงที่กำลังเล่น สำหรับให้นักดนตรีเล่นเครื่องดนตรีไปพร้อมกับ Midi ได้เลย
- บันทึกเสียงดนตรีพร้อมกับเสียงร้องเป็นไฟล์ MP3 ได้โดยตรงจากโปรแกรม ทำอัลบั้มส่วนตัวไว้ฟังในรถได้เลย
- ฯลฯ.........................

จบข้อความคุณสมบัติในคู่มือที่ครูภูมิเขียนไว้
             เห็นคุณสมบัติแล้ว น่าทึ่งจริงๆนะครับ อุ่นใจครับที่มีอยู่ในมือตัวเอง ไม่เสียดายครับกับเงิน 2,000. บาทที่ซื้อหามา เชื่อว่ารุ่นพี่หลายคนยังไม่เคยใช้คุณสมบัติครบทั้งหมด ผมเองสนใจเบื้องต้นอยู่ 4 อย่าง คือ
1.   เล่นแบบ 2 จอ เผื่อให้นักร้อง  กับที่ผมควบคุมโปรแกรม คนละจอ
2.   เล่นอีเลคโทน
3.   เล่นเมดเลย์ แบบเนียนๆ
4.   เล่นแบบแยกไลน์

พอได้มาก็เริ่มสืบเสาะหาความรู้เรื่องกันเลย 
          ราวต้นปี พ.ศ.๒๕๕๕ เริ่มจากหาวิธีเล่นแบบ 2 จอขณะนั้นผมใช้โน้ตบุค รุ่น Compaq Pressario CQ40 –408TX ลงวินโดวส์ 7 starter ดูวิธีแยก 2 จอจากคู่มือของครูภูมิ ผลการทดลองพบว่า ไม่สามารถทำได้ ผมสอบถามไว้ในกระทู้ แล้วท่านแอดมิน E22NP เข้ามาตอบพร้อมทั้งแนะนำให้เข้าโปรแกรม Team Viewer ผมก็จัดแจงเปิดคอมพ์ เสียบAir Card พอท่านติดต่อเข้ามา เราก็เริ่มงานกัน ท่านแอดมินก็กรุณามากจัดการเซทค่าจอ ผมก็เสียบสาย VGA ออกจอนอก ปลุกปล้ำกับวิธีการอยู่เกือบครึ่งชั่วโมง สรุปว่า Win7 Starter ไม่มีคุณสมบัติแยก 2 จอได้
          อีกท่านหนึ่งที่กรุณาเข้ามาช่วยแนะนำระบบปฏิบัติการวินโดวส์ในโน้ตบุคผมคราวนั้น คือ ท่านกฤษฎานคร ท่านแนะว่าควรลง Win XP Home ลิขสิทธิ์ เพื่อให้สามารถใช้คุณสมบัติแยก 2 จอ ต่อไป  ผมก็ลงWindows XP Home ลิขสิทธิ์ เป็นอันว่าสามารถเล่นแยก 2 จอได้

ยังไม่จบครับ  ช่วงนี้ พักก่อน   ผมจะลงเรื่องราวต่อไปอีก  แต่จะขอเริ่มวันพฤหัสบดี เพราะถือว่าเป็นวันดี วันครุ 

พบกันคราวต่อไปครับ   

สวัสดีครับ   :thank1:   :flower:   

ออฟไลน์ ไก่ต๊อก

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • การเรียนรู้ ไม่มีที่สิ้นสุด 840A3EF9 (x-men)
ขอบคุณครับครู  อ่านแล้วเพลินดี

เรื่องที่เรารู้ คนอื่นอาจจะไม่รู้     เรื่องที่เราไม่รู้ คนอื่นเขาอาจจะชำนาญแล้วก็ได้  พูดคุยแลกเปลี่ยนกัน รู้ทั้ง 2 คน

:thank1:

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • HL#6D229867,69D72435,42F58836,48B54692
ดีๆๆๆๆ ครับ แลกประสบการณ์

ออฟไลน์ ฅ.คนดนตรี(ลำปาง)

• ขี้โม้ระดับ 3
  • *
  • HL/4C863850 (ชัยแสตมป์)
เพลินดี ชีวประวัติคร่าวๆกับชีวิตดนตรี เพื่อนสมาชิกหลายๆคนก็คงเป็นเหมือนท่านไม่มากก็น้อยหละครับ เดินทางไปเรื่อยๆครับถ้าใจรักตรงนี้แล้ว อีกหนึ่งอาชีพไม่เสริมก็หลักได้ครับ :happy:

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
 :thank1: :flower: :love2:
ทุกท่านครับ

กำลังปั่น(เขียน)ต้นฉบับ ตอน 2 ครับ

:flower:

เล่นหน้าเสาธง ช่วงเด็กเแข่งกีฬาสนามหน้าเสาธงโรงเรียนเสริมงามวิทยาคม  2 ธันวาคม2554

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 มีนาคม 2016, 07:28:04 น. โดย Sumatethep »

ออฟไลน์ tornadonaja

• ขี้โม้ระดับ 5
  • *
  • 4FE5BD4C, 8FE74E58, 483230C6, (ซื้อจากคุณเลิศพล)
ทุกท่านครับ

กำลังปั่น(เขียน)ต้นฉบับ ตอน 2 ครับ

:flower:

เล่นหน้าเสาธง ช่วงเด็กเแข่งกีฬาสนามหน้าเสาธงโรงเรียนเสริมงามวิทยาคม  2 ธันวาคม2554

เจ๋ง และ แจ๋ว ครับ ผมชอบ

• *
เพลินดี ชีวประวัติคร่าวๆกับชีวิตดนตรี เพื่อนสมาชิกหลายๆคนก็คงเป็นเหมือนท่านไม่มากก็น้อยหละครับ เดินทางไปเรื่อยๆครับถ้าใจรักตรงนี้แล้ว อีกหนึ่งอาชีพไม่เสริมก็หลักได้ครับ :happy:

:thank1: :flower:

จ้าดนัก เน้อ อ้าย

ออฟไลน์ วสวัตติ์

• ขี้โม้ระดับ 6
  • *
  • HardLock No.86E7AD6D x - men
เขียนต่อครับครูรออ่าน

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL NO.5490A920 (x-men)
ว่าไปครับพี่ครูเมธ  ผมก็กำลังทบทวนว่าผมมาป่วนที่นี้ได้ยังไง เมื่อไหร่ 

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
รออ่านตอนที่ ๒

ออฟไลน์ กมล

• *
  • H/L No. 440986CA (x-men)
 :th2:  ...รอเหมือนกั๋นครับ ครู  :party:

• *
ตอนที่ 2
      ในโรงเรียนแถบชนบทห่างไกลจากตัวจังหวัดโดยทั่วไปแล้ว ด้าน กิจกรรมเพลงและดนตรีในโรงเรียนย่อมมีสภาพคล้ายๆกัน คือขาดแคลนอุปกรณ์ เครื่องดนตรี จะคิดบูรณาการกับวิชาอื่นๆได้ไม่เต็มที่ แต่ผมพยายามหาทางเอาเพลงมาเป็นสื่อการสอนภาษาไทยและประยุกต์ใช้ในเวลาโอกาสดีๆ เช่น กิจกรรม“วันภาษาไทยแห่งชาติ” ฉะนั้นทุกครั้งจึงไม่พลาดที่ต้องมีเพลง เช่น เป็นกรรมการในคัดเลือกและตัดสินกิจกรรมประกวดร้องเพลงในวรรณคดีของนักเรียน และก็หนีไม่พ้น eXtreme Karaokeอีกจนได้  
   ยอมรับจริงๆว่า สภาพสิ่งแวดล้อมและภูมิภาคต่างกันทำให้ผู้คนมีวิถีชีวิตต่างกัน  คนอีสานมีกิริยามารยาทรวดเร็ว ตรงไปตรงมา ไม่อายบางครั้งพบว่าไม่ละเอียดพอ เพราะสภาพสิ่งแวดล้อมเป็นที่ราบ อากาศร้อน ช้าไม่ได้ ไม่งั้นงานไม่เสร็จอาจมีหยาบๆบ้างพอรับได้  ผิดกับคนเหนือมีกิริยาอาการเนิบช้า ค่อยๆเป็นค่อยๆไป ระมัดระวัง เหนียมๆ มีความละเอียดลออ ไม่เร่งรีบ เพราะสภาพภูมิภาคเป็นม่อนดอย(ม่อน – ภาษาเหนือ แปลว่า ภูเขาเนินเตี้ยๆ) อากาศเย็นนิ่งยะเยือก  อย่างเพลง แว่วเสียงซึง สาวเชียงใหม่ เป็นต้น
   ใครที่เรียนรู้มาทางอาชีพครูไม่ว่าจะสอนวิชาอะไร ผมว่าไม่หนีการพักผ่อนหย่อนใจด้วยการร้องเพลงไปได้  จึงเห็นบ่อยๆว่าคณะครูเองก็ใช้ eXtreme Karaokeมาประกอบงานเลี้ยงรับ ส่งครู เลี้ยงเกษียณครู ไม่พ้นรับใช้อีกทุกงาน ไม่นับเด็กๆนะครับ เวลาเขาต้องซ้อมร้องเพลงเข้าแข่งขันบางคนใช้เหมือนกัน แต่มีเรื่องน่าคิดอยู่บ้างนะครับ ผมเห็นเด็กเขาซ้อมร้องเพลงประกวดเขาโหลดคลิบเพลงเป็น MV Karaoke นะครับ มาซ้อมร้องกับผม ผมก็ว่าไหนลองปรับคีย์ให้ลงกว่านี้หน่อยได้ไหม เขาว่าเขาขอGoogleคาราโอเกะคีย์นี้แล้ว จะขอร้องกับคีย์ในMV ผมก็ว่าเอาเลยถ้าตรงกับระดับเสียงหนู ผมว่าถ้าในสังคมออนไลน์มีเพลงคาราโอเกะให้ขอกันได้ และให้เรากำหนดคีย์ กำหนดTempoได้อีก เราคงต้องคิดกันหนักเหมือนกัน นา....

มาเข้าเรื่องตอนที่ ๒ ต่อกันดีกว่า นะ ครับ

ถ้าใครเคยเล่นeXtreme Karaokeใหม่ๆคงไม่คิดหรอกว่าสามารถแยก2จอได้ ให้จอหนึ่งไปออกหน้าเวทีให้เฉพาะนักร้องดูเนื้อเพลงอย่างเดียว  อีกจอหนึ่งอยู่ตรงหน้าคนคุมโปรแกรม เขาทำกันยังไงเบื้องต้นก็ต้องอ่านคู่มือที่ครูภูมิแจกมาหละครับ ต่อมาก็เซทการตั้งค่าในeXtreme เซทการแสดงผลจอภาพของวินโดวส์

เคยมีรุ่นพี่ขี้สงสัยถามไว้ หลายท่านครับ สมัยนั้นใครไม่คุ้นเคยผมก็ว่ายากเหมือนกันนะครับ  ผมก็ขอเข้าไปอ่านดูบ้างครับ

ตัวอย่าง กระทู้ที่ถามกันมาก

1. แทบหาคำตอบไม่ได้
https://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=3089.0

2. พอได้บ้าง
https://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=4591.0

3. ต้องหาความรู้เพิ่ม
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=41714.0

4. เด็ดๆครับ
https://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=49954.0

ยังครับ มีคำตอบสุดเด็ดอยู่ท้ายกระทู้ ตอน 2 นี่เองครับ

เผอิญสมัยนั้นน้องเขยผมเรียนจบทางกีฎวิทยา(วิชาว่าด้วยแมลง)จากคณะเกษตร มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ทำงานฝ่ายผลิตภัณฑ์ยากำจัดแมลงของบริษัทใหญ่แห่งหนึ่ง แต่ดันมีเวลาว่างก็เป็นช่างคอมพ์ไปด้วย ไปเยี่ยมเขาทีบางครั้งเขาเอาใจพี่เมีย ยกจอมอนิเตอร์คอมพ์เก่าๆของลูกค้ามาให้บ้าง สมัยนั้นมีแต่จอแก้ว กว้างแค่ 18” ยกเกือบไม่ไหว เอาก็เอา ของฟรี มากองอยู่บ้านผม ก็เลยถือโอกาสต่อแบบหลายๆจอซะเลย
   ผลออกมาดีแฮะ เอ้าเรียกภรรยามาร้องเพลงหน่อย เราก็คีย์เพลงไป อ้าวหลานสาวมาร้องอีก น้องสาวมาอีก  สนุกกันใหญ่ ต่อหลายๆจอมันก็ดีงี้เองนะ นั่นเป็นอดีตเมื่อ ปี๒๕๕๔ ต่อ ๒๕๕๕

สนุกกันตามประสาครูๆในบ้านตนเองบ้าง ในเวลาสังสรรค์ระหว่างเพื่อนครูในโรงเรียนบ้าง  เรื่องนี้ต้องขอขอบคุณท่านแอดมินเรา(E22NP) เช่นเคยครับ

นี่ครับ คือแนวทางทำภาพออก 2 จอ  ของท่านแอดมิน (E22NP)
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=26110.0

พักไ้ว้ตรงนี้ก่อนครับ   พบกันคราวหน้า (คิดว่าจะต่อตอนแบบวันเว้นวัน) วันนี้ตรวจข้อสอบปลายถาคนักเรียน ช้าหน่อยครับ

ชอบคุณที่ติดตามครับ   สวัสดี ครับ  :thank1: :o^:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 มีนาคม 2016, 15:18:06 น. โดย Sumatethep »

ออฟไลน์ hs5pbc

• กำเนิดใหม่
  • *
  • HL868D2861 ซื้อต่อจาก tone142123
เยี่ยมครับ  อ่านแล้วเพลินครับ

ออฟไลน์ ปิยะนันต์

• ขี้โม้ระดับ 6
  • *
  • HL. 7E8C2851 ด.ช.เคยโสด
จองไว้ก่อน พรุ่งนี้จะเข้ามาอ่านครับ  :party:

• *
จองไว้ก่อน พรุ่งนี้จะเข้ามาอ่านครับ  :party:
ขอบคุณครับที่เป็นเพื่อนติดตาม   แต่ครูขอเวลา วันเว้นวันนะครับ

ต่อไปนี้เป็นตัวต้นเหตุให้ครูต้องมี eXtreme V.3  แล้วคอยติดตามตอนต่อไปนะครับ   :thank1:

• *
 ;)   ;)   ;)

ครูขอเวลาคลายเครียด ด้วยโซโล แม่สาย - เทียรี่ เมฆวัฒนา

ผ้าขี้ริ้ว   มหาลัย   วิชาแพะ    วณิพก   แอํด คาราบาว 

Everybody Need a Friend    ของ Wishborn Ash

High flyer  ของ U.F.O

Hotel California  -ของ The Eagles     

:love2:   :love2:  วันเสาร์   รอต้นฉบับสักนิดนะครับ   :flower:

• *
ตอนที่ ๓ 
สวัสดี เพื่อน พี่น้องสมาชิกที่เคารพรักทุกท่าน
          ตอนที่ผ่านมาผมพูดถึงคุณสมบัติของeXtreme ด้านแยกภาพออกเป็น 2 จอเพื่อให้ 1 จอมีเฉพาะเนื้อร้องให้นักร้องเห็นเท่านั้น อีกหนึ่งจอเพื่อให้ผู้คุมโปรแกรมจัดการตั้งค่าต่างๆไม่ไห้ออกไปเกะกะสายตานักร้อง  ผมเป็นแค่ผู้ใช้ในบ้านไม่ได้ทำเพื่อการค้าหรือการแสดงอาชีพไม่เคยรู้มาก่อนเลย เพราะไม่ได้คิดจริงจังกับบรรยากาศและคุณสมบัติของeXtremeข้อนี้ ยอมรับเลยครับว่าไม่รู้จริงๆ
          ตั้งแต่ผมแต่งงานกับครูสาวชาวลำปาง เอกภาษาไทยด้วยกันที่ อ.ครบุรี จ.นครราชสีมาเมื่อปลายๆเดือนเมษายน ๒๕๓๖ ผมเองตอนเป็นเจ้าบ่าวในงานเลี้ยงแขกค่ำคืนวันวิวาห์นั้น มีวงดนตรีครูครบุรี  ชื่อวง “ราชพฤกษ์” ซึ่งมีผมเป็นหนึ่งในสมาชิกวงมาช่วยกล่อมแขกเหรื่อในงานเลี้ยงยามค่ำคืนนั้นก็เล่นสดไม่มีเรื่องแยก 2 จอ จากวันนั้นเธอก็ชวนผมมาช่วยดูแลแม่ยายซึ่งมีสุขภาพไม่แข็งแรงนักที่ลำปาง อยู่โรงเรียนใหม่ผมก็ไม่เคยรู้จักคุณสมบัติแยก 2 จอ ดนตรีสมัยก่อนเล่นกันตามโน้ตสดๆ ไม่มีหรอกครับ โอเกะ โอกะ โอเกะกะ อะไรนี่ ที่เสริมงามวิทยาคม อ.เสริมงาม จ.ลำปาง ผมไม่มีโอกาสไปเที่ยวเตร่ตามร้านอาหารที่มีนักร้องสาวสวยมาเต้นร้องรำให้ฟังตามลำพัง เพราะผมมีสาวสวยที่สุดอยู่ในบ้านแล้ว ก็ยิ่งไม่มีโอกาสเห็นeXtremeแยก2จอกันไปอีก
          อยู่บ้านพักครูที่ลำปางได้ไม่นานภรรยาผมก็ให้กำเนิด “ลูกบ่าว”(คนเหนือ เอิ้น ลูกบ่าว ลูกชาย หนะ) คนแรก ราวกลางๆเดือนพฤษภาคม ๒๕๓๘ ด้วยที่ผมจบวิชาโทเทคโนโลยีทางการศึกษา กำลังเรียนรู้และใช้คอมพิวเตอร์(ตั้งโต๊ะ)ตามนโยบายกระทรวงศึกษาธิการสมัยนั้นใหม่ๆก็ยิ่งทึ่งในความสามารถของกล่องสมองกลยิ่งขึ้น ให้นึกถึงช่วงปีที่แต่งงานใหม่ๆที่โคราช แล้วว่างเมื่อไรต้องรีบเข้าห้องวิชาการของโรงเรียน ฝึกคำสั่ง DOS  เช่น 
                          copy a:  b:
                          del c:\thai\*.*
                          md c:\thai1
                          cd c:\thai1
                          dir c:\thai1
                               ฯลฯ
            เล่นเอาภรรยากำลังท้องอ่อนๆงอนเป็นแมงกะชอนทีเดียว โถก็มันม่วนแปลก พ่อไม่ไปเที่ยวไหนก็ดีนักหนาแล้วนา  ไม่รู้จะงอนไปถึงไหน
            จะดีหน่อยก็มี Windows 311 ของหัวหน้าวิชาการดูแลคนเดียว ติดรหัสไว้อีกต่างหาก ต้องแอบขอรหัสมาให้ใช้  คอมพิวเตอร์ส่วนตัวอย่าพูดถึงครับ ไม่มีเงินซื้อหรอกครับ
       คุณสมบัติแยก2จอของeXtremeมีให้เห็นทั้งรุ่นCrackและรุ่นHardlockตนับ  ผมเองไม่ได้ใส่ใจใช้ดังที่กล่าวแล้ว สรุปจากสาเหตุได้ คือ
1.   ดนตรีสมัยก่อนนิยมเล่นสดๆจำได้ เรียกว่า By Heartหรือไม่ก็อ่านโน้ต 
2.   นักร้อง ร้องสดๆจากที่จำได้ หรือไม่ก็มีเนื้อเพลงเป็นสมุดวางบนที่วาง
3.   คอมพิวเตอร์ และซอฟท์แวร์ทางดนตรีและเพลงมีราคาแพง
           หากเป็นสมัยนี้ พี่น้องสมาชิกทราบดีอยู่แล้ว  นะครับ เด็กมัธยมมีโน้ตบุคส่วนตัวใช้กันแล้ว ฉะนั้นพวกเรามาถึงยุคนี้ก็ค่อยๆมะงุมมะงาหราเก้ๆกังๆใช้ไป ผมมาอยู่เสริมงามวิทยาคมได้เดือนเดียวในปีพ.ศ.๒๕๓๘ (อ้อลืมบอกพี่น้องสมาชิกไปว่า ผมย้ายติดตามภรรยามานะครับ –แปลกมั้ย) โรงเรียนยังไม่มีคอมพิวเตอร์ใช้สักเครื่องเลย ผอ.สมัยนั้นท่านย้ายมาใหม่เหมือนผมสั่งการปัง “สุเมธพอรับเป็นหัวหน้าหมวดวิชาคอมพิวเตอร์ไปก่อนนะ ผมจะลงให้เด็กเรียนแล้ว ”  เล่นสั่งปังผมหรือจะขัดได้(กำลังหิววิชาคอมพิวเตอร์อยู่พอดี รับก็รับ ลงเครื่องเปล่าๆพร้อมจอ วิธีเรียนก็ใช้แผ่นฟล้อปปี้ขนาด 3.5” ไดรฟ์ A:\ Boot สนุกกันไปครับ ผมก็งงใหญ่ ค่ำมาก็นั่งปล้ำซ่อมแผ่นบูตของนักเรียน จนภรรยามาตามตะโกนว่า “จะกินแกงแคคอมพ์ไหม” (แกงแค-อาหารเหนือ ผมทานไม่ค่อยเป็นครับ)
           วันนี้พี่น้องที่ยังไม่คล่องคอมพ์ต้องเล่นให้มากขึ้นครับ ยังมีอีกหลายอย่างที่เราอายุมากๆ(ผมเอง)ต้องเรียนรู้ทางสื่อสังคมออนไลน์
สรุป วีธีต่อ2จอซึ่งผมค้นในคู่มือeXtreme Karaokeของครูภูมิท่านก็ไม่ได้ให้รายละเอียดมา แต่พอได้อ่านกระทู้ของท่านE22NPแล้วพอสรุปได้ดังนี้
1.   เมื่อนำจอที่สองเสียบสายVGAออกจากเครื่องคอมพ์หลักเครื่องที่หนึ่งแล้ว ในระบบปฏิบัติการวินโดวส์ ให้เซทDisplay (จอ)โดย ตั้งค่า เมนู Mutiple displays เลือก Extend these displays
2.   ไปเปิดโปรแกรมควบคุมจอ ของค่ายที่ใช้ในคอมพ์เรา เช่น Intel   Nvidia  หรือ ATi 
3.   กำหนดเลือก จอ1 เป็นจอที่ติดคอมพิวเตอร์  จอ 2 เป็นจอ Extend  ให้ชัดเจน ตอบ OK
4.   ไปที่eXtreme Karaoke สั่งเมนู ระบบ 2 หน้าจอ
5.   เป็นอันเสร็จวิธี   

มาต่อกันตอนที่ ๓ กันเลยครับ
            ผมฝากรูปซินธิไซเซอร์ Roland Juno D แล้วบอกท่านทั้งหลายว่า นี่คือ ตัวเหตุที่ผมต้องมาใช้ eXtreme V.3
            ราวปี พ.ศ. ๒๕๕๐ ผมเกิดชอบใจการแสดงสินค้าและเครื่องดนตรีYamahaที่ห้างแห่งหนึ่งในลำปาง คราวนั้นมีนักดนตรีของเขาเล่นเครื่องดนตรีมีลิ่มกดคล้ายเปียโนไฟฟ้า มีปุ่มกดหมุน แทบเลื่อนควบคุมและมีจอแสดงผลการควบคุมระดับเสียงดนตรี นักดนตรีนั่งในท่าสบายวางนิ้วกดบนลิ่มวาดมือเลื่อนพลิ้วเสียงดนตรีออกมาแทบทุกชิ้น ทั้งเสียงเครื่องเคาะจังหวะ เครื่องดีด สี ตี เป่า ออกมาผสมผสานกันอย่างลงตัว ไพเราะน่าฟังมาก ใช่ครับ เขาเล่น อีเลคโทน ตั้งแต่นั้นมาผมก็คิดว่าต้องหาโอกาสเล่นให้ได้อย่างน้อยก็ต้องเริ่มไล่เสียงเหมือนเด็กหัดใหม่ก็เอา
เผอิญที่โรงเรียนมีซินธิไซเซอร์ Roland Juno D อยู่ว่างๆในกล่องเก็บไว้ที่ห้องศิลปะเป็นอุปกรณ์ที่ได้มาจากการบริจาค หัวหน้าหมวดศิลป์บอกว่า ครูดนตรีไม่ถนัดใช้ก็ไม่นำไปใช้ ผมเลยขอมาฝึกใช้ คู่มือไม่มีผมก็ขอจากเน็ตได้เป็นไฟล์ PDF ผมก็มาพิมพ์ออกเป็นเล่มศึกษา ค่อยเล่นตามคู่มือออกมา วันละนิด รู้สึกชอบมันมาก Roland ตัวนี้เหมือนมีชุดเสียงสังเคราะห์อยู่ 10กลุ่ม คือ
            1. Piano   มี 2 กลุ่มเสียง
            2. Keyboard & Organ มี 6 กลุ่มเสียง
            3. Guitar มี 3 กลุ่มเสียง
            4. Orchestra มี 5 กลุ่มเสียง
            5. World มี 3 กลุ่มเสียง
            6. Brass มี 3 กลุ่มเสียง
            7. Vocal & Pad มี 3 กลุ่มเสียง
            8. Synth  มี 6 กลุ่มเสียง
            9. Bass มี 2 กลุ่มเสียง
           10. Rhythm & Sfx มี 5 กลุ่มเสียง
             รวมแล้วบรรจุ Path เสียงดนตรี 128 เสียง ตามมาตรฐาน GM
             ผมนำมาฝึกเล่นไล่เสียงทีละโน้ต ฝึกวางนิ้วที่ละหลายโน้ต (คอร์ด) ตามบันไดเสียงทั้งเมเจอร์ ไมเนอร์ เหมือนเด็กหัดใหม่เลยครับ ทนเอาครับใครว่าแก่แล้วยังมาเล่นเหมือนเด็กก็ทนเอาครับ จนกระทั่งเวลาผ่านไป 1ปีรู้ความจริงว่า ตัวนี้มีเสียงจังหวะจริงแต่ไม่ตีกระเดื่องลงเสียงเบสในลักษณะแอคคอม  (Accompaniment แอ็คคอมปานิเม้นท์) คือดนตรีคลอไปกับแนวทำนองที่เล่นโดยนักดนตรีเล่นชิ้นดนตรีและมีเสียงจังหวะและเบสลงตามไปด้วย มีเสียงRhythmจริงแต่เราต้องสร้างPatternเองแต่ก็ไม่เนียนเหมือนคีย์บอร์ดรุ่นอื่นๆ

ดูตัวอย่างเด้กคนนี้  ยังสามารถเล่นอีเลคโทนได้
https://www.youtube.com/watch?v=phr0QnSh7Ho

ผมไม่ละความพยายามเมื่อมีเวลาว่างก็หยิบRolandตัวนี้ขึ้นมาอีก เล่นไปก่อน คู่มือการใช้โหมดอีเลคโทนของครูภูมิและที่อื่นๆก็หาไม่ได้ ทำไงดีครับ และตอนนั้นยังใช้eXtreme Crackอยู่ ทราบว่าทางด้านหลังของJuno Dมีทราบว่าทางด้านหลังของJuno D มีช่อง Midi In Out สบบายเลย ผมหาสายสัญญาณมิดี้ปลายเป็นUSBมาเสียบต่อJuno Dเข้ากับคอมพิวเตอร์ เรียกโปรแกรมไดรเวอร์มาติดตั้งเสร็จ เข้าโปรแกรมeXtreme เลือกเมนูอุปกรณ์เสียง แถบ มิดี้ขาออก และมิดี้ขาเข้าเป็นไดรเวอร์ของAudio Midi (Juno D) เล่นเพลงในคิว

ปรากฏว่ายังไม่เป็นอีเลคโทน

และแล้วผมก็เห็นโลโก้ eXtreme Karaoke V.3 มีรูปอีเลคโทน ตามด้วยภาษาอังกฤษหราว่า   

Electone Edition

วันที่ 12 ธันวาคม 2554 ผมได้ฮาร์ดล้อคพร้อม eXtreme Karaoke V.3.0.55.112.rc16 จากคุณชัย สแตมป์ บ้านป่าเหียง ลำปาง

ได้มาแล้วไม่รอช้าจัดการติดตั้งพร้อมเสียบฮาร์ดลอ็อคเปิดมาจัดการติดต่อ Roland Juno Dพร้อมการตั้งค่าดังกล่าวข้างต้น เรียกโปรแกรม เล่น อีเลคโทนขึ้นมา

พี่น้องที่รักทุกท่านครับ Juno D ที่ต้องสร้างเพทเทินแบบแอคคอมมาก่อน  ตอนนี้ไม่ต้องแล้วครับ ใช้นิ้วมือซ้ายวางทางลิ่มซ้ายห่างจาก Cกลางออกไป 1 ออคเตบ ใช้มือขวาวางนิ้วลงบนลิ่มไปทางขวา แล้วบรรจงพลิ้วนิ้ววาดลวดลายเพลงในลักษณะ Pass โน้ต โอ้โฮ นี่

อีเลคโทนจริงๆครับ   

ตอนนี้ ขอพักเพียงแค่นี้ก่อนครับ  ยังไม่จบครับ เพราะนี่เป็นเพียงจุดเริ่มต้นที่ผมได้ใช้V.3 นะครับ
            ตอนต่อไปจะเป็นเหตุการณ์ในปี พ.ศ.๒๕๕๕ แบบเต็มๆปีเลยครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่ติดตามอ่านครับ  สวัสดีครับ   :thank1: :flower:

ได้เล่นอย่างนี้ สนุกดีนะครับ กับโหมดอีเลคโทน
https://www.youtube.com/watch?v=QmZfye_KdEo

• *
งานวันนี้ อาทิตย์ที่๖มีนาคม๒๕๕๙
๑.ตรวจข้อสอบทำคะแนนวิชาภาษาไทยเด็กม.๑
๒.คอยชวยภรรยาและลูกยกพยุงป้อนข้าวแม่ยายที่ป่วยเป็นอัลไซเมอร์นอนติดเตียง เพ้อเรียกลูกหลานทุก๒นาที
๓.คอยช่วยภรรยาและลูกซักผ้า(เฉพาะวันอาทิตย์)
 :happy:
๔.พักผ่อนกับเขยนรวบรวมความรู้ทางดนตรีประยุกต์การสอนภาษาไทย
๕.คลายอารมณ์กับเพลงลูกทุ่งดนตรีไทย เช่น เสียงขลุ่ยเรียกหา เสียงซอสั่งสาว เสียงแคนแมนชั่น.ฟ้ามืดบ่ดน น้อมากับคำว่าใช่.  ดาวลูกไก่ .ริมไกรลาส วาสนาเจ้าลอย .ตุ๊กตาใจดำ .ดงตาล

• *
ตอนที่ ๔

สวัสดีครับ เพื่อน พี่ น้องสมาชิกที่เคารพรักทุกท่าน

คราวที่แล้วผมจบตอนลงที่โหมดอีเลคโทน จบแบบดื้อๆห้วนๆไปเลยต้องขอโทษจริงๆครับ กลัวคุณอ่านเมื่อยล้าไป ทั้งๆที่โหมดนี้มีความน่าสนใจมากๆ โดยเฉพาะกับคนที่ไม่มีความรู้ความสามารถทางดนตรีแต่ชอบร้องเพลง ฟังเพลง เต้นรำ(อย่างผมเป็นต้น)ยิ่งถ้ามีอายุมากๆหน่อยยิ่งประทับใจ เพราะในอดีตอีเลคโทนมีความนิยมในหมู่คนไทยมาก

ผมจำได้เมื่อก่อนตอนเป็นเด็กรุ่นๆได้ยินได้เห็นร้านขายเทปเพลงเปิดเพลงที่เป็นลักษณะเพลงบรรเลงทั้งเพลงไทยและเพลงสากล ไม่มีเนื้อร้องแต่ใช้เสียงชิ้นดนตรีเล่นเมโลดี้เนื้อร้องไปด้วย ที่เด่นที่สุดคือเสียงเบสกับออร์แกน ฟังเพลินเชียวครับเลือกฟังได้ตามอารมณ์ ส่วนใหญ่จะเป็นจังหวะเนิบๆ พลิ้วอ่อนนุ่มนวล ผมมีเทปคาสเซทเก่าๆอยู่บ้างเวลาฟังต้องใช้เครื่องเล่นเทปมาเปิดเป็นสัญญาณอนาล็อคเวลาจะเปิดในคอมพิวเตอร์ต้องมาบันทึกใหม่ให้เป็นสัญญาณดิจิตอลก่อน

เดี๋ยวนี้ หาฟังสดๆไม่ค่อยได้แล้วครับเพราะตัวอีเลคโทนมีขนาดใหญ่ เทอะทะ ยกพกพาส่วนตัวไม่สะดวก นักดนตรีสมัยใหม่ใช้เครื่องคีย์บอร์ดสำเร็จรูปขนาดกะทัดรัด น้ำหนักเบาตัวเดียว มีโปรแกรมจำลองเสียงหลากหลายทั้งเสียงเครื่องตี(กลองชุด)และชิ้นดนตรีครบครันทั่วโลก มีคีย์บอร์ดตัวเดียวเหมือนยกดนตรีมาทั้งวง ขนาดนั้นเลยจริง
ตัวอย่าง วิดีโอการเล่นอีเลคโทนสมัยใหม่
https://www.youtube.com/watch?v=pu1onadlZ_w

แบบฟังสบายๆ
https://www.youtube.com/watch?v=_xXrRx0LerY

ก่อนจะต่อตอนนี้ ผมขอทวนให้คุณผู้อ่านเข้าใจตรงกันก่อนจะเล่าต่อนะครับ
        ช่วงเหตุการณ์ที่ผมจะเล่านี้อยู่ช่วงเวลาประมาณปลายเดือนธันวาคม ปี พ.ศ.๒๕๕๔ นะครับ ตอนนั้นผมเพิ่งได้eXtreme Karaoke V.3รุ่นV.3.0.55.112.rc16   และยังใช้เพลง EMKที่แจกฟรีในเน็ตหรือที่มีขายในบางตลาดมาพร้อมกับรุ่นCrack ด้วยที่ผมมีซินธิไซเซอร์ Roland Juno Dดังที่เล่าให้ฟังตอนที่แล้ว แต่ไม่มีคุณสมบัติเป็นเครื่องเล่นแอคคอม อีเลคโทนเลย ตอนที่ยังใช้eXtreme Crack ผมอึดอัดใจมากครับ เที่ยวค้นหาคีย์บอร์ดที่สามารถเล่นอีเลคโทนได้ทั้งตามท้องตลาดร้านค้าที่มีขาย ทั้งในเน็ต แถบเป็นเรื่องวิจัยทางการศึกษาไปเลย ขณะที่ผมมีอุปกรณ์ตัวนี้ แต่เป็นของยืมมาจากทางราชการยิ่งต้องระวัง อยู่กับเราได้ไม่นานต้องคืนท่านไปยิ่งหวั่นใจ คงไม่มีโอกาสเล่นต่อไปแน่ๆ จำเราต้องสืบเสาะค้นหา หรือซื้อมาเป็นของตัวเองให้ได้

สมัยนั้นคีย์บอร์ดราคาแพงครับ
ตัวที่ยืมโรงเรียนมาลองนี้Juno D ราคา 28,000. บาท
ของ Roland ก่อนเลยครับ
Roland  - E09      18,900. บาท
Roland   - EM-15     14,000. บาท
Roland  -  EXR-5      29,000. บาท
Roland  -  EXR-3      22,500. บาท 
Roland  -  Juno G      39,000. บาท
ค่าย Yamaha มี
Yamaha – MM6    25,900. บาท
ที่ผมสนใจมาก ก็ คือ EXR-3  กับ  MM6 ไปทดลองเล่นทดลองฟังตัวจริงแล้วใช้ได้ ดีครับ แต่ดูเงินในกระเป๋าแล้วสู้ไม่ไหวครับ

เพื่อนสมาชิกครับ ถ้าอยากเล่นอีเลคโทนจริงๆเพื่อเปลี่ยนบรรยากาศตัวเองโดยไม่ต้องซื้อหาอุปกรณ์เพิ่ม อีเลคโทนในeXtreme V.3มีมาให้เรียบร้อยครับ เพียงแต่เรียกเมนู กด Ctrl + Space Bar 

ผมพบว่าVersionของeXtreme V.3 มีบรรจุความสามารถของโหมดElectonไว้เป็นลำดับมาตั้งแต่แรกแล้ว มีการปรับปรุงเพิ่มลดคุณสมบัติสลับกันไป บางเวอร์ชั่นเล่นอีเลคโทนไปพร้อมๆกับเพลงในคิวได้ บางเวอร์ชั่นเล่นอีเลคโทนปั๊บเพลงในคิวเงียบหายไปเลย
เช่น V3.0.0.76 Update 2010-05-15 เวลา 11.30 น. มีคุณสมบัติให้หยุดเล่นจังหวะกลองเมื่อเข้าสู่โหมดอีเลคโทนเพื่อไม่ให้จังหวะเล่นทับกัน
ถ้าคุณอยากรู้ว่าจริงไหมก็Setup ติดตั้งVerนี้ใหม่ เลือกติดตั้งแบบUpdate นะครับ ไม่ใช่Full Version   เสร็จแล้วeXtremeจะกลับลงไปเป็นV3.0.0.76 Update 2010-05-15 แล้วคุณเรียกโหมดอีเลคโทนมาเล่นดูนะครับ เป็นไงก็บอกๆกันหน่อยนะครับ
อยากให้คุณเข้าไปที่หมวด eXtreme Karaoke แล้วดาวน์โหลดเก็บไว้ทุกเวอร์ชั่นเลยนะครับ แต่ละเวอร์ชั่นจะมี 3 แบบ คือ
1. DX   (DirectX Video)
2. eX   ( eXtreme Engine)
3. Micro

ดูเวอร์ชั่นและระยะเวลาแล้ว โหมดอีเลคโทนแทบเป็นตำนาน ผู้เล่นในนี้ตัวฉกาจ คือ คุณพ่อใหญ่หิน
ดูที่กระทู้นี้ครับ
https://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=10312.0

https://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=16329.0

ในขณะที่เข้าสู่โหมดอีเลคโทน แป้นพิมพ์ของคีย์บอร์ดจะกลายเป็นลิ่มคีย์บอร์ดเลยครับ มีรูปประกอบอยู่ในกระทู้ครับ
https://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=9031.msg164016#msg164016

มีรูปคอร์ดคีย์บนแป้นพิมพ์ ดูที่นี่ครับ
https://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=17703.0

ตรงนี้ครับกระทู้เด็ดของ พ่อใหญ่หิน เพิล
กระทู้หัวข้อ   โหมด Electoneมือใหม่มือเก่ามาเว่ากันต่อ เน้อ..
https://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=26153.0

การเล่นอีเลคโทนบนแป้นพิมพ์คีย์บอร์ดคอมพิวเตอร์ดูแล้วเล่นแล้วขัดๆอย่างไรชอบกล ไม่สะดวกแน่นอน ผมขอแนะนำเบื้องต้นเลยครับ คือ หาซื้อคีย์บอร์ดใบ้ หรือคีย์คอนโทรลเลอร์ มีลักษณะน้ำหนักเบา ราคาพอหาซื้อได้ มาต่อเพิ่มกับคอมพิวเตอร์ผ่านช่องUSB ปลายสายจะเป็นช่องต่อMidi In Out เวลาต่อหัว Midiต้องระวังผิดขั้ว เพราะที่รูเสียบด้านหลังเครื่องคีย์บอร์ดใบ้ มักพิมพ์คำว่า In  และอีกรู พิมพ์ Out เวลานำสายสัญญาณUSB มาเสียบต้องดูว่าที่หัวเสียบพิมพ์ว่า In (หมายถึงรูรับสัญาณเข้า)ต้องเอาไปเสียบรู Out (หมายถึงปล่อยสัญญาณออก)ของคีย์บอร์ดใบ้ แล้วเอาหัวเสียบที่พิมพ์ว่า Out (หมายถึงรูปล่อยสัญญาณออก)ไปเสียบรู In (หมายถึงรูรับสัญาณเข้า)ของคีย์บอร์ดใบ้  งงไหมครับ ไม่นะครับ

อย่างไรก็ตามผมค้นหาลูกเล่นอีเลคโทนจากกระทู้เก่าพอได้บ้างครับ เช่น
การโอ่ 
https://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=53989.0

อีเลคโทน ชน กันตรึม  ของ พ่อใหญ่หิน
https://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=14845.0

ลูกเล่นของ พ่อใหญ่หิน เด้อ
https://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=31060.0

มื้อใด๋สิได้ 4 ของ พ่อใญ่หิน
https://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=33688.0

ขอให้มีความสุข กับโหมด Electone มากๆนะครับ

ตอนนี้  ขอจบสั้นๆ  แค่นี้ก่อนครับ พบกันตอนต่อไปครับ  สวัสดีครับ

ออฟไลน์ พ่อใหญ่หิน

• *
  • HL 648944F3 - 23489442
บ๊ะ..เข้าท่า.. :th2: อ่านแล้วเพลินดี..สมเป็นครูบาอาจารย์ เอกไทย คือกันซะด้วย .. ;D
ต่อๆท่าน...เว้า..ไป พ่อใหญ่หิน.. 4 ฟัง..... :happy:

• *
บ๊ะ..เข้าท่า.. :th2: อ่านแล้วเพลินดี..สมเป็นครูบาอาจารย์ เอกไทย คือกันซะด้วย .. ;D
ต่อๆท่าน...เว้า..ไป พ่อใหญ่หิน.. 4 ฟัง..... :happy:
ขอบคุณหลายคร้าบ พ่อตู้  ผมเว่าตามควมจิ๋งเด่ 

เฮ็ดคะแน้นเด๊กหน้อยยู.......  จิซงให่วันเว้นวันไหอาน เน้อ เซ่ามื่ออืน คอยอานเด้อ..คร้าบ....

• *
ตอนที่ ๕  
   สวัสดีเพื่อน พี่ น้อง สมาชิกที่เคารพรัก ครับ

ก่อนจะเล่าต่อทุกครั้งผมจะต้องทำความเข้าใจกับคุณผู้อ่านเสมอท่านจะได้เข้าใจเรื่องมากขึ้น
   ตอนที่ ๕ นี้ก็เป็นช่วงเวลาเริ่มต้นปี พ.ศ. ๒๕๕๕ (เมื่อ 4 ปีทีแล้วนะครับ) แน่นอนวันนั้นย่อมมีความเจริญทางเทคอโนโลยีต่างกับวันนี้แน่นอน เห็นชัดๆคือเวอร์ชั่นของeXtreme v.3 สมัยนั้น ตัวอย่าง จะเป็นรุ่น v3.0.57.124  เป็นต้น ต้องรับเลยครับ ยุคนั้นผมเห็นโหมดอีเลคโทนนะครับที่เป็นจุดเด่นได้รับความนิยมมาก  ไม่รู้นะครับผมมือใหม่สมาชิกใหม่ไม่ทราบว่าเวอร์ชั่นตอนนั้นเค้านิยมใช้คุณสมบัติอะไรมากกว่านี้  อีกอย่างเห็นคนสนใจเล่นแยกไลน์กันมากเค้าพูดถึงกันบ่อย
   พอเริ่มต้นปี พ.ศ.๒๕๕๕ ภรรยาผมเปรยว่าปีนี้จะขอสร้างบ้านใหม่นะ บ้านที่อยู่เดิมเป็นบ้านที่เจ้าของขายพร้อมที่ดินให้เราอยู่ต่อ สภาพก็ทรุดโทรมมากแม้จะปรับปรุงก่อนเข้าอยู่ก็ตาม บ้านผมอยู่ใกล้แม่น้ำวัง (กลางเมืองลำปาง)ทางฝั่งนอกเมืองสภาพเป็นเมืองเก่า ใกล้บ้านติดวัดปงสนุกใต้ยังมีช่องน้ำและแนวกำแพงเมืองเก่าให้เห็น ฉะนั้นบรรยากาศเล่นeXtreme v3ของผมน่าจะกระท่อนกระแท่นไม่เต็มที่เพราะต้องเอาเวลาส่วนหนึ่งไปติดต่อช่างรับเหมาและต้องติดตามดูงานก่อสร้างบ้านใหม่ คุณสมบัติที่คิดว่าจะใช้อย่างสม่ำเสมอน่าจะเป็นเล่น 8 ไลน์ตามแนวทางครูภูมิผสมกับเล่นโหมดอีเลคโทนตามแนวทางของพ่อตู้หิน เอ้ย พ่อใหญ่หิน
   พูดถึงพ่อใหญ่หินสมัยปี๒๕๕๕นี้ผมยังไม่รู้จักท่านแบบคุยกันเลยด้วยเหตุผลที่กล่าวไว้ข้างต้น ผมได้คุยกับท่านเมื่อเวลาล่วงไปราววันที่ ๒๖มีนาคม๒๕๕๖โน่น ผมจะยังไม่เล่าตอนนี้  ท่านน่าจะเป็นคนอารมณ์ดี คือได้แต่อ่านข้อความที่ท่านเขียนไว้นะครับ
   เอาเป็นว่า ปี๒๕๕๕ผมก็ยังใช้eXtreme v3ที่ว่ามีระดับขึ้นมาหน่อยอย่างเดียว อย่างอื่นก็ธรรมดาๆเช่น เพลมิดี้EMK หรือ NCN และSoundfont ก็ได้มาจากเน็ตต่อๆกันมา(แบบฟรี)เวลานั้นผมใช้Soundfontของท่านหนึ่งจำได้ว่าแจกไว้ในเน็ต  ชื่อว่า
      “WICHAEIN.sf2”
ชอบเสียงสแนร์ดังโป๊งๆ  เบสใสชัดเป็นก้อนๆ  เวลานั้นeXtreme v3 เล่นXSFยังไม่ได้  ผมอาศัยsf2 ตัวนี้ให้ความอิ่มเอมทางอารมณ์เพลงเรื่อยมาครับ
   ในบ้านผมที่เรียกว่า ห้องเล่นดนตรีเฉพาะบุคคลเวลานั้น(ปี๒๕๕๕) มีอะไรบ้างหรือ ขอลำดับไว้เป็นความจำเล็กน้อย
1.   เครื่องดนตรี มี
      1.1   กีต้าร์ไฟฟ้า ยี่ห้อ Anodis (ทรง Stacktocaster)  สีแดง ราคา 2,800. บาท ซื้อเมื่อวันเสาร์ที่ 2 กรกฏาคม 2548 ที่ห้างBig C ลำปาง
      1.2   กีต้าร์โปร่งไฟฟ้า ยี่ห้อ Sakura สีลายไม้ ราคา 1,700. บาท ซื้อเมื่อ พฤหัสบดีที่ 1 ธันวาคม 2548 ที่ห้าง Big C ลำปาง
      1.3   กีต้าร์ไฟฟ้า ยี่ห้อ Carols (ทรง Stracktocaster) สีขาว ราคา 3,700. บาท ซื้อเมื่อ อาทิตย์ที่ 12มิถุนายน2554ที่ร้านพลดนตรี กลางเมื่องลำปาง
      1.4   กีต้าร์ไฟฟ้า ยี่ห้อ Paramount (ทรง Gibson)สีดำ  ราคา 3,800. บาท ซื้อเมื่อศุกร์ที่1กรกฎาคม2554 ที่ร้านสกุลไทย กลางเมื่องลำปาง
      1.5   ซินธิไซเซอร์ ยี่ห้อ Roland รุ่น JunoD Limited ราคา 21,000. บาท ซื้อเมื่อพุธที่24ธันวาคม2552ที่ร้านสกุลไทย กลางเมื่องลำปาง
      1.6   มัลติเอฟเฟคกีต้าร์ ยี่ห้อ Boss รุ่น ME-25 ราคา 6,400.บาท ซื้อเมื่อ15กุมภาพันธ์ 2554ที่ร้านCTMusic กทม.
      1.7   มัลติเอฟเฟคกีต้าร์ ยี่ห้อ Line6 รุ่น POD HD300 ราคา 10,900.บาท ซื้อเมื่อ20กรกฎาคม 2554ที่ร้านCTMusic กทม.
2. เครื่องเสียง มีดังนี้
      2.1 เครื่องเล่นCD  Tape Cassette Tuner AM-FM Stereo HiFi  ยี่ห้อ SONY รุ่น LBT-N310Kพร้อมตู้ลำโพง 3 ทาง ขนาด 10 นิ้ว 1 คู่ ราคา 14,900.บาท ซื้อเมื่อ 1 กุมภาพันธ์2540 ที่ห้างสยามที.วี. ลำปาง
      2.2 Mixer (เล็ก) ยี่ห้อ Technic รุ่น UMS-131 4Line ราคา 1,450.บาท ซื้อเมื่อ 6พฤศจิกายน 2548ที่ร้านไพศาล กลางเมืองลำปาง
      2.3 ตู้ลำโพง 2ทาง ขนาด 10นิ้ว ยี่ห้อ Nakoya รุ่น N101 ราคาคู่ละ 1,200.บาท ซื้อเมื่อ 6พฤศจิกายน 2548ที่ร้านไพศาล กลางเมืองลำปาง
      2.4 Power Amp. ยี่ห้อ Pro Amp. รุ่น PA404 (40Wx2Streo) ราคา 680. บาท ซื้อเมื่อ 6พฤศจิกายน 2548ที่ร้านไพศาล กลางเมืองลำปาง
      2.5 Power Amplifier  ยี่ห้อ Pro Eurotech รุ่น EU-  100 (100 Wx2 streo)ราคา 3,500.บาท ซื้อเมื่อ26มีนาคม 2554 ที่ร้านชุมพลอีเลคทรอนิกส์ กลางเมืองลำปาง
      2.6 PreAmp ยี่ห้อ Foxlab รุ่น PA1500 ราคา 2,300.บาท ซื้อเมื่อ 30มีนาคม 2554 ที่ร้านชุมพลอีเลคทรอนิกส์ กลางเมืองลำปาง

เห็นรายการอุปกรณ์แล้วคุณคงหัวเราะในใจนะครับ เป็นจริงครับ เวลานั้นผมซื้ออะไรผมจะบันทึกไว้หมดครับ แม้แต่ปัจจุบันนี้ผมก็บันทึกไว้ครับ กลับไปอ่านดูเพลินดีครับ แม้แต่เรื่องในกลุ่มบ้านเรานี้ผมก็บันทึกไว้ครับ  ณ ปี๒๕๕๕นี้ผมแทบจะไม่เคยเขียนตอบกระทู้เลย และไม่เคยเขียนกระทู้ด้วยครับ หน้าเว็ปเราหน้าตาก็ไม่เหมือนเดี๋ยวนี้ด้วยครับ เดี๋ยวจะส่งให้ดูเป็นตัวอย่างบ้างครับ

มาต่อกันครับ ทีนี้เวลาผมร้องเพลง เล่นกีต้าร์ในบ้านผมทำยังไงครับ

เริ่มก็เข้าห้อง(เฉพาะ) เพื่อป้องกันเสียงออกมารบกวนเพื่อนบ้าน แต่โชคดีบ้านผมมีบริเวณกว้าง บ้านหลังอื่นก็ห่างๆออกไปไม่เป็นอะไรมากผมก็ใช้วีเล่นที่เคยทำมาก่อนนี้บ้าง เช่น  ช่วงเวลาผมซื้อกีต้าร์ไฟฟ้าตัวแรกที่ลำปาง(๒๕๔๘)ผมนำไฟล์ Songs สกุล *.mid เพลงที่ชอบ เช่น แม่สาย ของ พี่ลี  มาแปลงเป็นไฟล์ *.mp3  โดยไม่ให้ได้ยินเสียงSoloกีต้าร์ เอาติดตัวไปเปิดกับเครื่องเล่นCD หรือเปิดในคอมพ์พกพาไปเล่นที่หน้าเสาธงเวลาเด็กแข่งฟุตบอลที่สนามหน้าเสาธง หรือที่ต่างๆที่จัดกิจกรรมในโรงเรียน ผมทำไว้เป็นชุดของคาราบาวนับสิบๆเพลงเลยครับ โดยใช้โปรแกรม CakeWalk Studio ครับ พอเปิดเพลงร้องไปตามท่อนต่างๆ ถึงท่อนSoloฏเล่นกีต้าร์แทรกเข้าไปแทน สนุกจริงๆครับท่าน
ผมไม่เปิดeXtreme แต่หยิบCDเพลงmp3ที่ทำไว้มาเปิดแล้วเล่นกีต้าร์ทับไลน์เสียงsolo

คราวที่เผมเปิดeXtremeเพื่อใช้แทรกเสียงSoloกีต้าร์ก็ทำง่ายๆโดย คลิกขวาที่หน้าต่างคิวเพลง เลือกแยกเสียงมิดี้ เลือกแถบเครื่องดนตรี เลือกรายการ Guitar Distortion และ Guitar Overdrive  จัดการลากสไลด์มาปิดเสียงไว้ สั่ง OK เพลงไหนที่มีเสียงSoloกีต้าร์ก็จะเงียบไปหมด หรืออีกวิธีหนึ่งที่ใช้คือเปิดมิกเซอร์ของeXtremeแล้วใช้เม้าท์คลิกสไลด์ไลน์Guitar Distortion และ Guitar Overdriveลงมาก็ได้เช่นกัน  ชิ้นดนตรีอื่นที่ท่านอยากเล่นแทรกเข้าก็ทำได้ในลักษณะเดียวกันครับ

เช่นตัวอย่างกระทู้ที่เพิ่มความรู้เรื่องการเพิ่มลดเสียงดนตรีแต่ละชิ้น
https://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=26827.msg295797#msg295797

ที่ผมเล่นจะใช้คำว่า “ทับไลน์”ได้ไหม ก็ไม่ทราบ

อย่างไรก็ตามความสุขของผมที่เข้ามาอยู่ในบ้านนี้ ยังไม่ได้ใช้วิธีแยกไลน์หลายๆเส้น ใช้มิกเซอร์หลายๆช่องเลย เพราะผมไม่มีมิกเซอร์ใหญ่ๆที่ใช้เล่นกลางแจ้งเหมือนสมาชิกอาชีพบริการเครื่องเสียงกลางแจ้งท่านอื่นเลยครับ

ผมจะเล่นได้อย่างไร  โปรดติดตามตอนต่อไปครับ  

สวัสดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 มีนาคม 2016, 14:01:42 น. โดย Sumatethep »

• *
กีต้าร์ไฟฟ้า ตัวแรกของผมที่ลำปาง Anodis ซื้อเมื่อเสาร์ที่2กรกฏาคม2548 ราคา 2,800.บาท

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 มีนาคม 2016, 07:36:23 น. โดย Sumatethep »

• *
กีต้าร์โปร่งไฟฟ้าSakura ตัวแรกที่ลำปาง ซื้อเมื่อวันพฤหัสบดีที่1ธันวาคม2548 ราคา 1,700.บาท

• *
กีต้าร์ไฟฟ้าตัวที่สองCarols ซื้อเมื่อวันอาทิตย์ที่12มิถุนายน2554 ราคา 3,700. บาท

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 มีนาคม 2016, 07:39:58 น. โดย Sumatethep »