ผู้เขียน หัวข้อ: แยกลาย 7.1 8 เส้น ทำยังไงเสียงถึงจะเป็นเสตอร์ริโอ  (อ่าน 2358 ครั้ง)

NN

• บุคคลทั่วไป
แยกลายทำยังไงเสียงถึงจะเป็นเสตอร์ริโอครับผมใช้ 7.1 แยกได้ 8 เส้น สงสัยว่าสัญญาณทำยังจะออกเสตอร์ริโอช่วยแนะนำทีครับ

ออฟไลน์ นายเอ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 748A44D7(X-WIN)
Re: แยกลาย 7.1 8 เส้น ทำยังไงเสียงถึงจะเป็นเสตอร์ริโอ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2009, 18:15:38 น. »
ก็แยกเป็นสเตอริโอ  ก็ได้ 4 ไลน์ ไลน์ ละ 2 ข้าง

ซาวด์ก็ส่งไปแบบสเตอริโอ ไม่ใช่ส่งไปซ้ายหรือไปขวา
กลองก็ส่งไปแบบสเตอริโอทั้งซ้ายและขวา

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
Re: แยกลาย 7.1 8 เส้น ทำยังไงเสียงถึงจะเป็นเสตอร์ริโอ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2009, 18:29:23 น. »
ก็แยกเป็นสเตอริโอ  ก็ได้ 4 ไลน์ ไลน์ ละ 2 ข้าง

ซาวด์ก็ส่งไปแบบสเตอริโอ ไม่ใช่ส่งไปซ้ายหรือไปขวา
กลองก็ส่งไปแบบสเตอริโอทั้งซ้ายและขวา
ตามนั้นครับ ไม่ต้องแยกเป็น โมโน ใช้แยกเป็น FR+FL , RR+RL , FC+SW, SL+SR ของกลองหรือเครื่องดนตรีแต่ละชิ้น..

ออฟไลน์ เก่งฐิติพรมิวสิค_hs6tre_

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 552F10E0/1299C922 (อ.ปู่ วัฒนาพงษ์)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2009, 19:26:32 น. »
ผมแยกยังงี้ครับ
                   ซาว์ดดนตรีทั้งหมด---สเตอริโอ FR+FL
                   ฟอกูชั่นทั้งหมดรวบฉิ่งฉาบ---สเตอริโอ RR+RL
                   สะแนร์---FC
                   กระเดื่อง---SW
                   เบส---SR
                   คะเบล---SL
    แค่นี้ก็ฟังมีมิติแล้วครับ.................เชิญท่านอื่นต่อครับ :em01: :em01: :em01:

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2009, 19:46:52 น. »
ตอนนี้เป็นอย่างงี้นะใครจะลองดูก็ได้

ket_peangsan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2009, 19:48:20 น. »
หลักการของผมก็เหมือนท่าน hs6tre ครับ  ใช้การสังเกตุว่าอะไรที่เป็นสเตอริโอเราก็แยกออกสเตอร์เลย สำหรับผม
 <> tom, tom high, Hand Percussion -> ออกไปเป็นสเตอร์คู่หนึ่ง   และ
 <> Hi Hat, Crash & ride, Misc Percussion -> ออกไปเป็นสเตอร์อีกคู่หนึ่ง
 <> Snare -> mono
 <> Bass -> mono
 <> Kick Drum -> mono
 <> Guitar Clear,Distortion -> mono
 <> Guitar Jass,overDriven -> สเตอร์คู่หนึ่ง
 <> เครื่องเป่า -> mono
 <> ที่เหลือ -> สเตอร์ ครับ

รอท่านอื่นครับ ..

จำปาตีนโต

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2009, 20:34:43 น. »
...ขออนุญาติสอบถามนะคับ

...ผมใช้การ์ด 7.1 แต่ก่อนใช้แค่ 6 รู ก็ปรกติ
...พอตอนหลังมาบัดกรีแยกออกมาให้ครบ 8 รู
...เจอปัญหาดังนี้
...ตอนแยกไลน์ ก็แยกไปที่ละไลน์ สมมติว่า
...1.Kick ผมแยกไป Mono center
...2.Snare ผมแยกไป Mono Subwoofer
...3.Hat ผมแยกไป อันนี้จำไม่ได้
...4.Bass ผมแยกไป อันนี้จำไม่ได้(อีก)
...5.Guitar Clean พอผมแยกไปปุ๊บ ทั้ง 4 แชนแนลแรก จะเงียบไปเลย แล้วค้างอีกต่างหาก
...6.Guitar overdrive
...7.Brass
...8.Tom ต่างๆ อันนี้ก็เป็นคับ พอผมแยกไปปุ๊บ ทั้ง 6 แชนแนลแรก จะเงียบไปเลย แล้วค้างอีกเหมือนกัน

...ต้องปิดโปรแกรม แล้วมาเปิดใหม่ ช่อง 5 และ 8 ต้อง Default ไว้ ก็จะมีเสียงออกมาตามปรกติ
...น่าจะเป็นการผิดพลาดทางการบัดกรีรูแจ๊คโฟนรึป่าวคับ
...แต่ตอนเช็คที่โปรมแกรม Creative พอกด Noise ก็ออกครบทั้ง 8 รูนะคับ
...อนึ่งผมเองก็ไม่มีความรู้ด้านี้เท่าไหร่ เลยงงคับ
...เพิ่งลองเมื่อเย็นนี้เองนะ
...แต่เครื่องที่ใช้ประจำไม่เป็นไรคับ เลย เง็ง

...ไว้พรุ่งนี้จะเอารายละเอียดในการแยกไลน์มาแจ้งให้ทราบนะคับ

ket_peangsan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2009, 20:55:14 น. »
...ขออนุญาติสอบถามนะคับ

...ผมใช้การ์ด 7.1 แต่ก่อนใช้แค่ 6 รู ก็ปรกติ
...พอตอนหลังมาบัดกรีแยกออกมาให้ครบ 8 รู
...เจอปัญหาดังนี้
...ตอนแยกไลน์ ก็แยกไปที่ละไลน์ สมมติว่า
...1.Kick ผมแยกไป Mono center
...2.Snare ผมแยกไป Mono Subwoofer
...3.Hat ผมแยกไป อันนี้จำไม่ได้
...4.Bass ผมแยกไป อันนี้จำไม่ได้(อีก)
...5.Guitar Clean พอผมแยกไปปุ๊บ ทั้ง 4 แชนแนลแรก จะเงียบไปเลย แล้วค้างอีกต่างหาก
...6.Guitar overdrive
...7.Brass
...8.Tom ต่างๆ อันนี้ก็เป็นคับ พอผมแยกไปปุ๊บ ทั้ง 6 แชนแนลแรก จะเงียบไปเลย แล้วค้างอีกเหมือนกัน

...ต้องปิดโปรแกรม แล้วมาเปิดใหม่ ช่อง 5 และ 8 ต้อง Default ไว้ ก็จะมีเสียงออกมาตามปรกติ
...น่าจะเป็นการผิดพลาดทางการบัดกรีรูแจ๊คโฟนรึป่าวคับ
...แต่ตอนเช็คที่โปรมแกรม Creative พอกด Noise ก็ออกครบทั้ง 8 รูนะคับ
...อนึ่งผมเองก็ไม่มีความรู้ด้านี้เท่าไหร่ เลยงงคับ
...เพิ่งลองเมื่อเย็นนี้เองนะ
...แต่เครื่องที่ใช้ประจำไม่เป็นไรคับ เลย เง็ง

...ไว้พรุ่งนี้จะเอารายละเอียดในการแยกไลน์มาแจ้งให้ทราบนะคับ

ขอตอบแก้ขัดนะครับ
จริงแล้ว card 7.1 ไม่ต้องบัดกรีก็ออกครับทั้ง 8 ไลท์ครับ
 เขียว -> FL,FR
 ดำ -> RL,RR,SL
 ส้ม -> FC,SW,SR  (อาจจะสลับกันระหว่าง SL,SR ต้องขออภัยครับ)

ผมสงสัย 3 ประเด็นครับ (ความคิดเห็นส่วนตัว)
 1. บัดกรีไม่ถูกต้อง ทดลอง default ให้หมดก่อนแล้วเริ่มแยกจากไลท์ 5 ดูครับ และตามด้วย 1 ถ้าปกติก็ไม่น่าเกี่ยว
 2. Driver ของ card  ทดลอง remove driver เก่าและติดตั้งใหม่โดยตัวเต็ม
 3. ถ้ายังไม่หายทดลอง Remove xtreme เก่าออกก่อนแล้วติดตั้ง 3.0.0.50 แบบเต็มๆ ดูครับ

NN

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2009, 21:11:30 น. »
ขอบพระคุณทุกท่านที่ตอบนะครับ พอเข้าใจแล้วครับ เล่น โมโนมานาน หายข้องใจแล้วครับ

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 740F32AE
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2009, 22:57:42 น. »
บอกนิดครับ ว่าการเป็น st จะมาจากคำสั่ง midi  สวนใหญ่แล้วหลักๆของการเล่นดนตรี มีแค่กลองเท่านั้นจะบงบอกการเป็น st ได้มากที่สุด ส่วนเสียงอื่นๆเราบังคับได้อยู่ที่มิคอีกที มีอะไรบ้างในกลองจะเป็น ST ทอม 123 ถ้า SF2 ทำมาดี ปล่อยออกมาให้เป็น ST เพอคัดชั่น ปล่อยเป็น ST แฉ ปล่อยเป็น ST ส่วนเสียงอื่นๆคัดเป็น MONO ครับ