ผู้เขียน หัวข้อ: จะมีโครงการอบรมบรรดามือใหม่บ้างไหมครับ  (อ่าน 5386 ครั้ง)

MaizeMania

• บุคคลทั่วไป
จะมีโครงการอบรมบรรดามือใหม่บ้างไหมครับ
« เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2009, 16:14:55 น. »
ผมอยู่หาดใหญ่ ก้อซื้อโปรแกรมมาจากคุณกุ้งหละครับ
ผมติดขัดปัญหาการใช้งานหลายอย่าง อันเนื่องมาจากตัวผมเอง
สร้างคาราฯไว้ร้องรำทำเพลงกับพรรคพวก มิได้นำไปออกงานอันใด
ก้อสุโขสุขีดีอยู่ แต่พอเข้ามาอ่านในเว็บนี้ พบว่า มีเทคนิคมีลูกเล่นมากมาย
ซึ่งผมเองก้อกระหายใคร่อยากเรียนรู้ ทำตามอย่างนั้นบ้าง อย่างนี้บ้าง
พอได้ครับ แต่มันดูติดขัดอย่างไรชอบกลอยู่
จึงคิดว่าถ้าท่านๆ ปรมาจารย์ทั้งหลาย ใคร่มีการอบรมสั่งสอนน้องๆ
ให้ได้รู้ในวิทยายุทธ์ต่างๆนานา ของ Extreme อย่างเป็นขั้นเป็นตอน
ผมคนหนึ่งหล่ะครับที่ขอสมัครไว้ล่วงหน้าเลย...
ถึงแม้ว่าเอาไว้ร้องรำทำเพลงกับพรรคพวกก็ตาม แต่ก็อยากให้ได้ใช้ความสามารถ
ของโปรแกรมให้ได้อย่างเต็มที่ครับ

ขอบคุณอย่างแรง
ช่วงนี้หยุดเหล้าเข้าพรรษา ขอคารวะด้วยจอกน้ำชาแทนเป๊กยาดอง

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL4C9D39B0(X-men)
Re: จะมีโครงการอบรมบรรดามือใหม่บ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2009, 16:22:38 น. »
ผมอยู่หาดใหญ่ ก้อซื้อโปรแกรมมาจากคุณกุ้งหละครับ
ผมติดขัดปัญหาการใช้งานหลายอย่าง อันเนื่องมาจากตัวผมเอง
สร้างคาราฯไว้ร้องรำทำเพลงกับพรรคพวก มิได้นำไปออกงานอันใด
ก้อสุโขสุขีดีอยู่ แต่พอเข้ามาอ่านในเว็บนี้ พบว่า มีเทคนิคมีลูกเล่นมากมาย
ซึ่งผมเองก้อกระหายใคร่อยากเรียนรู้ ทำตามอย่างนั้นบ้าง อย่างนี้บ้าง
พอได้ครับ แต่มันดูติดขัดอย่างไรชอบกลอยู่
จึงคิดว่าถ้าท่านๆ ปรมาจารย์ทั้งหลาย ใคร่มีการอบรมสั่งสอนน้องๆ
ให้ได้รู้ในวิทยายุทธ์ต่างๆนานา ของ Extreme อย่างเป็นขั้นเป็นตอน
ผมคนหนึ่งหล่ะครับที่ขอสมัครไว้ล่วงหน้าเลย...
ถึงแม้ว่าเอาไว้ร้องรำทำเพลงกับพรรคพวกก็ตาม แต่ก็อยากให้ได้ใช้ความสามารถ
ของโปรแกรมให้ได้อย่างเต็มที่ครับ

ขอบคุณอย่างแรง
ช่วงนี้หยุดเหล้าเข้าพรรษา ขอคารวะด้วยจอกน้ำชาแทนเป๊กยาดอง
เข้าไปอ่านกลุ่มกระทู้เหล่านี้ได้เลยครับ
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?board=26.0

ออฟไลน์ sriAROON

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
Re: จะมีโครงการอบรมบรรดามือใหม่บ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2009, 19:38:22 น. »
ไอเดียนี้ผมว่าดีนะครับ  เปิดคอร์สฝึกอบรมมือใหม่ หรือมือเก่าแต่เล่นได้แค่ คีย์เพลง+enter แบบผมนี่ (ใช้ Xtreme แบบ NCN ง่ะ)
ให้ลงทะเบียนเปิดเป็นห้องเรียนประมาณ ๔๐ คน ใช้สถานที่ที่ไม่ต้องเสียเงิน
ทุกคนนำคอมพิวเตอร์ที่ลงโปรแกรมเรียบร้อยแล้วมาเอง (ควรเป็นโนตบุค) อย่างน้อย ๒ คน/๑ เครื่อง
เนื้อหา ก็เป็นการฝึกอบรมเชิงปฏิบัติการ ไม่ต้องพูดพล่ามทำเพลง ให้ทุกคนทำตามในจอโปรเจคเตอร์ ทีละชุดคำสั่ง
ใช้เวลาสัก ๓--๔ ชั่วโมง  พอจบก็สรุป + ทดสอบ ให้จัดผู้แทนออกมาลองทำดู สมมุติว่าออกงาน
วิทยากรก็ ใครก็ได้ที่ชำนาญการ จ่ายเฉพาะค่าพาหนะ ไป กลับ เพื่อให้เร็วถ้ามาใต้ก็เป็นเครื่องบิน  ไม่ควรเป็นทีมใหญ่ เพราะไม่ประหยัด และ แฮ่ม อาจไม่ได้งานด้้วย
เน้นประหยัด กำหนดขอบเขตเนื้อหาให้ชัดว่าเฉพาะมือใหม่ เป็นห้องเรียน  มิฉะนั้นจะกลายเป็นสัมนาหรือมีตติ้งหรือสังสรรแบบระยอง ซึ่งควรจะเป็นคนละวาระ
ระหว่างคอร์สสำหรับมือใหม่เดินไป  อีกซีกอาจเพิ่มเติมการสาธิต สำหรับผู้สนใจในขั้นผู้ชำนาญการก็ย่อมได้

ยืนยันว่า ยังไงๆ เปิดอ่านและฝึกทำเองใช้เวลาเป็นเดือน ก็สู้แบบนี้แค่ ๓ ชั่วโมงไม่ได้

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2009, 19:40:42 น. »
เข้าท่าแฮะ  :th2:

winit

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2009, 19:41:11 น. »
ให้ทีมงาน
ทำเป็น vcd สอนการเล่นเลยดีไหมครับ
แบ่งกันเป็นบท ๆ ไปเลย ตั้งแต่พื้นฐาน
ไปจนถึง ระดับ โปรฯ

(เหมือนที่เขาทำสอนกีตาร์ คีย์บอร์ด ฯ)
 ;D :fireting2:

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2009, 19:45:26 น. »
งานนี้มีแต่ได้ กับได้.................เข็มไม่เกี่ยว....
มือใหม่ก็ได้ความรู้....................มือแก่ ก็ได้................... :cheer: :beer: :cheer1:   :happy:

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2009, 19:46:14 น. »
หรือเปิดห้องเรียนไว้ที่ใดที่หนึ่ง กำหนดว่ากี่ชั่วโมง  จะสอนวันใดบ้าง (ให้จบแค่ใน ครึ่งวันก็พอ) แล้วให้มาลงทะเบียนเรียน

ออฟไลน์ พลอย

• ระดับ 3
  • *
  • HL#4C97399B
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2009, 19:55:38 น. »
ให้ทีมงาน
ทำเป็น vcd สอนการเล่นเลยดีไหมครับ
แบ่งกันเป็นบท ๆ ไปเลย ตั้งแต่พื้นฐาน

(เหมือนที่เขาทำสอนกีตาร์ คีย์บอร์ด ฯ)
จอง 1 แผ่น ครับ

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2009, 20:03:41 น. »
ผมว่าเป็นเรื่องที่ดีนะครับ...ลองถามกันดูหลาย ๆ คน เผื่อมีความเป็นไปได้

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2009, 20:06:31 น. »
ดีครับ...เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ....

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2009, 20:25:36 น. »
น่าจะมีนะลองหยั่งเสียงดูสิครับ เอาแบบ หลักสูตร เร่งด่วน พื้นฐาน ดีดีดีๆๆๆๆ :th2: :th2: :th2: :th2:

tukae

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2009, 20:36:47 น. »
ดีครับ... เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ... การฝึกใช้งานแบบเป็นหลักสูตรจะทำให้มีมาตรฐานมากยิ่งขึ้น และจะทำความเข้าใจได้มากกว่านั่งอ่านคู่มือ และดู vcd ครับ.....

ออฟไลน์ โต ระยอง

• ระดับ 5
  • *
  • HL#7484B607
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2009, 20:47:02 น. »
ดีครับ... เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ... การฝึกใช้งานแบบเป็นหลักสูตรจะทำให้มีมาตรฐานมากยิ่งขึ้น และจะทำความเข้าใจได้มากกว่านั่งอ่านคู่มือ และดู vcd ครับ.....
เห็นด้วยครับ การเรียนแบบเรียนด้วยฝึกทำด้วย (on the job training) จะเป็นประโยชน์และทำให้ผู้เรียนเข้าใจได้เป็นอย่างดี

ออฟไลน์ ภคพลคนกันเอง

• ระดับ 5
  • *
  • 8CAA52EA - 5503153B
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2009, 20:50:23 น. »
ให้ทีมงาน

อันนี้เห็นด้วยครับผม..เพื่อนสมาชิกที่ซื้อไปยังไม่รู้อีกเยอะครับ :thank1:

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2009, 22:20:16 น. »
โครงการต่อไป...น่าจะจัดสัมนาที่ภาคใต้ครับ...จะมานานแล้วครับ...ลงไปไม่ถึงซักที... :thank1:

ออฟไลน์ พนมไพร

• ระดับ 3
  • *
  • HL#6C8B3609 ( ชายโสด )
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2009, 22:41:18 น. »
ผมว่าถ้าไปอบรมเองแล้วสถานที่ละครับ
เห็นด้วยกับทำแผ่น DVD เอาแบบมือใหม่แผ่นหนึ่ง
มือโปรแผ่นหนึ่ง รายได้หลังหักจากค่าใช้จ่ายแล้วก็
เข้ากองทุน ผมคิดว่าประหยัดมากกว่าเข้าอบรมเอง
หรือท่านอื่นมีความเห็นเป็นไง :thank1: :happy: :D

ออฟไลน์ เลิศพล

• **
  • HL#5CA2FA96
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2009, 05:58:37 น. »
เห็นควรด้วย..... ;)

วิธีแยกไลน์  วิธีต่อเมดเล่ย์ให้เนียน การปรับค่าช่องตัวเลือกแต่ละ tab ...ฯ
วันก่อนไปเห็นเขานั่งปรับ momo , stereo front rear ---ตัวเลือก/อุปกรณ์เสียง/แยกเสียงมิดี้/แยกลำโพง  แก้ทีจอดับ เอ๊ย จอหายที แกพยามดีจริง ๆ
สำหรับคนซื้อที่ไม่ได้เข้าเวปฯทุกท่าน....

ทำแล้วแทรกไปในกล่องบวกไป 100.-  :love2:

ออฟไลน์ ภคพลคนกันเอง

• ระดับ 5
  • *
  • 8CAA52EA - 5503153B
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2009, 06:13:21 น. »
เห็นควรด้วย..... ;)

วิธีแยกไลน์  วิธีต่อเมดเล่ย์ให้เนียน การปรับค่าช่องตัวเลือกแต่ละ tab ...ฯ
วันก่อนไปเห็นเขานั่งปรับ momo , stereo front rear ---ตัวเลือก/อุปกรณ์เสียง/แยกเสียงมิดี้/แยกลำโพง  แก้ทีจอดับ เอ๊ย จอหายที แกพยามดีจริง ๆ
สำหรับคนซื้อที่ไม่ได้เข้าเวปฯทุกท่าน....

ทำแล้วแทรกไปในกล่องบวกไป 100.-  :love2:

อันนี้ก็สุดยอดครับผมก็ว่าเหมือนตาเลิศเลยบรรจุเข้าไปในชุดเลยเป็นแผ่นตั้งแต่ลงโปรแกรมยันเทคนิคต่างๆผมว่าแจ๋วครับ

MaizeMania

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2009, 06:35:50 น. »
ผมดีใจมากครับที่หลายท่านได้ให้ความสนใจกับมือใหม่ Extreme  การอบรมแบบเข้าห้องเรียนเชิงปฏิบัติการกับวีซีดีเรียนรู้ด้วยตนเองก็เป็นประโยชน์ทั้งคู่ ซึ่งต่างก็มีข้อดีและข้อด้อยที่แตกต่างกันไป ใจจริงแล้วผมชอบวิธีการอบรมฯ เนื่องจาก ได้ซักถามข้อข้องใจ ความไม่เข้าใจ กับท่านผู้รู้อย่างมีปฏิสัมพันธ์กันทั้งสองฝ่าย อีกทั้งผู้เข้ารับการอบรมก็ต่างจักมีความไม่รู้ที่แตกต่างกันออกไป ยิ่งทำให้ผู้ที่ไม่รู้ หรือยังไม่รู้ในความไม่รู้ดังกล่าว ได้รับความเพิ่มเติมมากขึ้น เป็นต้น อย่างไรก็ตาม การอบรมในลักษณะเช่นนี้ก็มักมีข้อข้องขัด เช่น เวลาของแต่ละคนว่างไม่ตรงกันทั้งฝ่ายผู้สอนและผู้เรียน สถานที่อบรมที่เหมาะสม เป็นต้น ส่วนวีซีดีก็มีข้อเด่นหลายข้อที่ช่วยแก้ไขข้อข้องขัดของการอบรมฯได้ คงจะไม่ขอกล่าวในที่นี้ แต่คงต้องให้เวลาแก่คณะผู้จัดทำบ้างพอสมควร และคงต้องมีค่าใช้จ่ายด้วย ซึ่งคิดว่าหลายๆท่านคงยินดีอย่างยิ่ง ถ้าดูและทำตามวีซีดีแล้วยังไม่เข้าใจในบางสิ่งบางประการ ก็ให้พูดคุยหรือพบปะกับตัวแทนที่ท่านได้ซื้อโปรแกรมมาจากท่านเหล่านั้น ซึ่งคิดว่ามือใหม่หลายๆท่านคงจะมีเคหะสถานอยู่ไม่ไกลไปจากท่านเหล่านั้น เช่น ตัวผมเองอยู่หาดใหญ่ก็อยู่ไม่ไกลกับคุณกุ้ง (แต่ไม่ค่อยเจอ) เป็นต้น
ขอบคุณในความอารีของทุกท่านครับ
หลอง บ้านหลุง

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2009, 07:22:59 น. »
ผมสรุปให้ อบรมที่ละ 1 วันไม่จำกัดภาคหรือจังหวัดถ้ารวบรวมได้กลุ่มละ 20 คนขึ้นไป สถานที่ควรติดต่อหน่วยงานราชการหรือบ้านสมาชิกที่มีบริเวณจะถูกกว่าโรงแรมและสามารถใช้เสียงได้ เปิดกระทู้ให้สมาชิกหรือบุคคลทั่วไปแจ้งความจำนงค์ก่อนหรือพิมพ์ใบสมัครเข้าอบรมให้สมาชิกนำไปช่วยแจกจ่ายเพราะบางคนไม่เคยเข้าเวปเลยก็มี ที่พักหาเอาเองบ้านเพื่อนใครเพื่อนมัน นัดกันเมาเอาเอง ทีมวิทยากรหาเอาจากท้องถิ่นของแต่ละภาคแต่มีตัวหลักคือเจ้าของโปรแกรม+เจ้เป็กคนเก็บตังและผู้ประสงค์จะนำสินค้าไปจำหน่าย(พรีเซนท์เอาเอง) เสร็จแล้วก็เอาจากที่อบรมมาทำ ซีดี ขายอีกต่อหนึ่ง ฮ่า เริด.. :hap5: :hap5:

ออฟไลน์ นายเอ

• คณะก่อการ
  • 748A44D7(X-WIN)
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2009, 07:29:32 น. »
ทำหนังสื้อด้วยนะครับ ผมอยากไปร้านหนังสือแล้วเจอการใช้eXtreme Karaoke

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2009, 07:44:21 น. »
ทำหนังสื้อด้วยนะครับ ผมอยากไปร้านหนังสือแล้วเจอการใช้eXtreme Karaoke

น่าสนใจแฮะ  คู่มือการใช้งาน Xtreme Karaoke พร้อม CD  แนะนำการใช้งานระดับมืออาชีพ    ราคาชุดละ....................
ในเล่ม บรรจุไปด้วย
  1.ที่มา  2.การติดตั้ง 3. การใช้งาน  4. การปรับแต่งทั่วไป  5.การปรับแต่งอย่างเซียน  6. การใช้งานซาวด์ฟอนต์ 6.การควบคุมไฟ
7. การแก้ปัญหาเบื้องต้น  8. การดูแลนักร้อง(หญิง...ชาย ชั่งมัน) 9. การดูแลแดนเซอร์ 10. การบำรุงรักษา ตับ  11. อีกมากมาย     :happy:
แถมด้วย การใช้งานเวปบอร์ด     :beer:  :thank1:

ออฟไลน์ จุติมิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • HL#.8C0ABECD..
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2009, 08:14:56 น. »
น่าสนใจแฮะ  คู่มือการใช้งาน Xtreme Karaoke พร้อม CD  แนะนำการใช้งานระดับมืออาชีพ    ราคาชุดละ....................
ในเล่ม บรรจุไปด้วย
  1.ที่มา  2.การติดตั้ง 3. การใช้งาน  4. การปรับแต่งทั่วไป  5.การปรับแต่งอย่างเซียน  6. การใช้งานซาวด์ฟอนต์ 6.การควบคุมไฟ
7. การแก้ปัญหาเบื้องต้น  8. การดูแลนักร้อง(หญิง...ชาย ชั่งมัน) 9. การดูแลแดนเซอร์ 10. การบำรุงรักษา ตับ  11. อีกมากมาย     :happy:
แถมด้วย การใช้งานเวปบอร์ด     :beer:  :thank1:

จอง..1.ชุดเลยครับ
ขอแค่ข้อ1.ถึงข้อ7.พอ   ข้อ8ถึงข้อ11.ไม่เอาเดี๋ยวแพง :cheer: :cheer: :cheer:

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2009, 08:25:26 น. »
Up To You  :th2:

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2009, 08:43:19 น. »
การทำ VCD หรือ DVD ก็ดีประหยัด แต่ถ้าเปิดอบรม มันได้มากกว่าความรู้ ได้มีเพื่อนใหม่ ได้สังคม ได้มีการช่วยเหลือกัน
บางทีกลับบ้านลืม โทรหาเพื่อน หรือเพื่อนที่อยู่ใกล้ช่วยกัน .....ก็แล้วแต่จะคิดกันเอาครับ เหมือนท่านยอดบอก
แล้วแต่ท่านทั้งหลาย..เห็นควรจะเป็น... :D :D :D