ผู้เขียน หัวข้อ: compressor กับ crossover  (อ่าน 3948 ครั้ง)

ออฟไลน์ โฮลมาน

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL#6C893604 ลุงกานต์
compressor กับ crossover
« เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2009, 09:58:39 น. »
ครอสโอเวอร์นีีีีีีีีีีีีีีีีีี่่พอเข้าใจแต่คอมเพรสเซอร์นี่ เขาทำหน้าที่อะไร ต่อยังไง ต่อตรงไหน แบบว่าไม่รู้จักจริงๆ อย่างเราๆจำเป็นต้องใช้ไหม  เรียนถามผู้รู้และสันทัดกรณีช่วยแนะนำด้วยขอรับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับผม  :thank1:

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
Re: compressor กับ crossover
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2009, 10:06:11 น. »
เดี๋ยวนี้ในมิกซ์รุ่นใหม่ๆ...เค้ามีมาให้แล้วครับ

ถามว่าจำเป็นไม๊ ขึ้นอยู่กับงานครับ บางงานก็จำเป็นต้องใช้เช่น งานปราศัย เพราะบางคนพูดดัง เบาไม่เท่ากันครับ

หรือบางวงที่ไม่มี ซาวน์เอ็นมา ก็ต้องใช้เหมือนกันเพราะไม่รู้ว่ามันจะ แหกปากใส่ไมค์ตอนไหน

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2009, 10:16:48 น. »
พูดเอง เออเอง ร้องเอง คนฟังต่างหาก   ไม่จำเป็นครับ
มีขี้เมามามั่วด้วย  ค่อนข้างจำเป็นครับ   แต่ถ้าเรานั่งหน้ามิกซ์ตลอดเวลา มีความไวเป็นยอด
คอม ฯ ไม่ต้องก็ได้ครับ

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2009, 10:24:36 น. »
พูดเอง เออเอง ร้องเอง คนฟังต่างหาก   ไม่จำเป็นครับ
มีขี้เมามามั่วด้วย  ค่อนข้างจำเป็นครับ   แต่ถ้าเรานั่งหน้ามิกซ์ตลอดเวลา มีความไวเป็นยอด
คอม ฯ ไม่ต้องก็ได้ครับ

ขอบคุณครับที่ช่วยเสริม

เวป ป๋าติ๊ด อิอิ เป็นแหล่งข้อมูลที่ดี ไปสมัครอ่านหาความรู้กันนะครับ

http://www.patid.com

ออฟไลน์ โฮลมาน

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL#6C893604 ลุงกานต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2009, 11:24:14 น. »
ขอบคุณ ท่านนายยอดและท่านนายเปี๊ยกมากครับ แล้วเขาต่อตรงไหนเหมือนครอสหรือเปล่าครับ (แบบว่าทุกวันนักร้องไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่ เจ้าภาพกับแขกยึดเวทีีีีีีีีีีีีีีีีี ีีแถมเมาเป็นเรื่องธรรมดาอีกต่างหาก บางคนแหลม บางคนทุ้ม คนปรับวอลุ่มเวียนหัวครับ) ขอบคุณล่วงหน้าอีกสองครั้งครับผม :thank1:

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2009, 11:30:08 น. »
ขอบคุณ ท่านนายยอดและท่านนายเปี๊ยกมากครับ แล้วเขาต่อตรงไหนเหมือนครอสหรือเปล่าครับ (แบบว่าทุกวันนักร้องไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่ เจ้าภาพกับแขกยึดเวทีีีีีีีีีีีีีีีีี ีีแถมเมาเป็นเรื่องธรรมดาอีกต่างหาก บางคนแหลม บางคนทุ้ม คนปรับวอลุ่มเวียนหัวครับ) ขอบคุณล่วงหน้าอีกสองครั้งครับผม :thank1:

ไม่เป็นไรครับ

เข้าไปอ่านที่นี่ครับ อ่านอย่างช้าๆทำความเข้าใจไปด้วยนะครับ

M100

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2009, 17:14:27 น. »
อยากได้คอมเพรสเซอร์ซักตัวครับ ควรเลือกแบบไหนดีครับใช้ร้องเพลง เข้าบอกว่าใช้คอมเพรสเซอร์เสียงดี เรียนท่านผู้รู้ :thank1: :thank1:

Cefinos

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2009, 23:31:10 น. »
อยากได้คอมเพรสเซอร์ซักตัวครับ ควรเลือกแบบไหนดีครับใช้ร้องเพลง เข้าบอกว่าใช้คอมเพรสเซอร์เสียงดี เรียนท่านผู้รู้ :thank1: :thank1:

ถ้าใช้ Compressor ได้เก่งเสียงร้องที่ได้ออกมาจะดีและมีน้ำหนักมากครับ

ของอย่างนี้ต้องลองเรื่อยๆครับ แล้วจะชินไปเองครับ ^^

keenew

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2009, 23:39:06 น. »
จะเอาไปใช้งานประเภทไหนครับ

zangola

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 28 กันยายน 2009, 20:09:29 น. »
จะเอาไปใช้งานประเภทไหนครับ

ได้ทุกงานครับ   วงเล็ก วงใหญ่ผมใช้หมด กันขี้เมาแหกปาก ของผมใส่ตัวต่อตัว  เน้น กระเดื่อง ทอมทุกตัว สแนร์ด้วย 
และเสียงร้อง ทุกไมค์ คงใช้หลายตัว มันมี และตัวสุดท้าย คือเมนคู่หน้า ถ้ามิกใครมีแบบ BUS ก็ดีครับ ใช้ตัวเดียว SENT ทั้ง มิกเลย
ขอบอกต้งยี่ห้อๆ ดีๆครับ
ส่วนใอ้ตัว crossover มีประโยชน์อย่างมากมายก่ายกอง ถ้าไม่มีมันงานไม่เสร็จครับ

ผมเล่นง่าย แต่หลายตัว มีไรปรึกษาได้ครับแลกเปลี่ยนประสพกานณ์
อยากให้ดีต้องมี ตัว Anti ฟีตแบ็ก โทษทีภาษา อังกฤษบ่เป็น  กันไมค์หอนครับ ใช้ดีมากมาย  ไมค์จ่อลำโพงได้สบาย