ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญชมถ่ายทอดสด "งานพาแลงบางมด" ครับ  (อ่าน 10410 ครั้ง)

ออฟไลน์ กระป๋อง

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL- 4408C2D9 พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
Re: เชิญชมถ่ายทอดสด "งานพาแลงบางมด" ครับ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2009, 19:03:56 น. »
แจ่มมากครับกับงานเมื่อคืน ลาวๆ ดีครับ ม่วนขนาน
ผมดูจนถึง 5 ทุ่มครับเมื่อคืน ย่าวๆ

fa_zone

• บุคคลทั่วไป
Re: เชิญชมถ่ายทอดสด "งานพาแลงบางมด" ครับ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2009, 20:52:31 น. »

เครื่องเสียงแจ่มมากครับป๋า
นึกไม่ถึงว่า ซับข้างละสองใบ
กลางแหลม ข้างละสองใบ
เล็กๆแค่นี้ จะสามารถกระจายเสียงทั้งโรงยิมได้อย่างกระหึ่ม

แล้วจะมาโพสรีวิวด้าน production แสง เสียง ภาพ ทีหลังครับผม

ตอนนี้คนเริ่มจะเต็มโรงยิมแล้วล่ะ

ขออนุญาติออกตัวนะครับ บังเอิญว่างานพาแลงเมื่อคืนวันเสาร์ที่ผ่านมานั้นผมเป็นคนดูแลระบบเสียงครับผม ส่วนพี่ที่ดูแลระบบไฟ แสงสีนั้น คนนั้นเป็นเจ้าของครับ

ก่อนอื่นขอชื่นชมน้องๆชมรมอิสานของมจธ.ครับที่สามารถจัดงานได้ใหญ่ขนาดนี้ อีกทั้งรุ่นพี่รุ่นน้องยังให้การช่วยเหลือประสานงานกันได้ดี(แม้กระทั่งสายเมนไฟ) ระบบการจัดการ ขอให้เป็นอย่างนี้ตลอดไปเรื่อยๆครับ ถึงแม้ว่าจะมีบางอย่างที่ดูขาดตกบกพร่องไปแต่ผมว่ามันเป็นส่วนเล็กๆครับ ขอให้นำไปปรับปรุงแก้ไขต่อไปในอนาคตครับ เพราะถ้าชีวิตการทำงานจริงๆมันจะวุ่นวายมากกว่านี้ครับผม

ในเรื่องระบบ Production ในวันนั้นจะมีปัญหานิดหน่อยเกี่ยวกับอุปกรณ์ต่างๆที่ไม่ครบเลยทำให้ใช้เวลาในการ set up นั้นนานมากจนเฉียดฉิวเวลาเริ่มงาน เลยต้องทำทุกอย่างเท่าที่สามารถทำได้ในหน้างานตรงนั้นก่อนและต้องทำระบบให้พร้อมใช้งานเมื่ออุปกรณ์นั้นๆมาถึงแล้ว เพราะถ้าหากเกิดพลาดขึ้นมาเรายังสามารถใช้ระบบที่มีอยู่ไปก่อนได้ครับผม

เรื่องที่ขัดใจตัวผมเองมีอยู่นิดหน่อยครับ คือไม่สามารถทำไลน์เครื่องดนตรีได้อย่างที่ต้องการ เพราะด้วยข้อจำกัดของจำนวนช่องบนมิกซ์ เลยทำให้ได้ซาวน์ไม่ค่อยได้ดังใจเท่าไรครับ และสถานที่นั้นค่อนข้างก้องอยู่นิดหน่อย(แต่ก็ดีกว่าหลายที่ๆเจอมา)กับอีกอย่างหนึ่งขอสารภาพตรงๆเลยนะครับว่าผมไม่เคยทำซาวน์หรือดูคอนเสิร์ตหมอลำมาก่อน เคยทำก็แต่ลูกทุ่งกับโปงลาง เลยอาจทำให้ซาวน์ที่ได้อาจจะไม่ใช่มากนักแต่ก็พยายามทำให้ได้ใกล้เคียงกับที่ผ่านหูผ่านตามาครับ ส่วนน้องๆนักดนตรีเล่นได้ดีมากครับที่ชื่นชอบมากที่สุดก็เป็นน้องมือคีย์บอร์ดครับผมที่สามารถเล่นได้คลุมวงดีครับผม

ไว้มีโอกาสเจอมันที่มหาวิทยาลัยน้องๆสามารถทักทายผมได้นะครับ เพราะผมเพิ่งเข้ามาเป็นนักศึกษาใหม่(ป.โท)ที่นี้ครับผม สาขาแม่พิมพ์โลหะ หรือมีอะไรจะให้ช่วยเหลือในด้านเครื่องเสียงของชมรมสามารถบอกได้ครับยินดีให้ความช่วยเหลือครับ

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณสำหรับคำติ-ชมในเรื่องระบบแสงเสียงในวันนั้นครับ เพื่อที่จะได้ข้อมูลในการปรับปรุงการทำงานต่อไปครับผม :happy:

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2009, 08:27:04 น. »
ขออนุญาตออกตัวนะครับ บังเอิญว่างานพาแลงเมื่อคืนวันเสาร์ที่ผ่านมานั้นผมเป็นคนดูแลระบบเสียงครับผม ส่วนพี่ที่ดูแลระบบไฟ แสงสีนั้น คนนั้นเป็นเจ้าของครับ

ก่อนอื่นขอชื่นชมน้องๆชมรมอิสานของมจธ.ครับที่สามารถจัดงานได้ใหญ่ขนาดนี้ อีกทั้งรุ่นพี่รุ่นน้องยังให้การช่วยเหลือประสานงานกันได้ดี(แม้กระทั่งสายเมนไฟ) ระบบการจัดการ ขอให้เป็นอย่างนี้ตลอดไปเรื่อยๆครับ ถึงแม้ว่าจะมีบางอย่างที่ดูขาดตกบกพร่องไปแต่ผมว่ามันเป็นส่วนเล็กๆครับ ขอให้นำไปปรับปรุงแก้ไขต่อไปในอนาคตครับ เพราะถ้าชีวิตการทำงานจริงๆมันจะวุ่นวายมากกว่านี้ครับผม

ในเรื่องระบบ Production ในวันนั้นจะมีปัญหานิดหน่อยเกี่ยวกับอุปกรณ์ต่างๆที่ไม่ครบเลยทำให้ใช้เวลาในการ set up นั้นนานมากจนเฉียดฉิวเวลาเริ่มงาน เลยต้องทำทุกอย่างเท่าที่สามารถทำได้ในหน้างานตรงนั้นก่อนและต้องทำระบบให้พร้อมใช้งานเมื่ออุปกรณ์นั้นๆมาถึงแล้ว เพราะถ้าหากเกิดพลาดขึ้นมาเรายังสามารถใช้ระบบที่มีอยู่ไปก่อนได้ครับผม

เรื่องที่ขัดใจตัวผมเองมีอยู่นิดหน่อยครับ คือไม่สามารถทำไลน์เครื่องดนตรีได้อย่างที่ต้องการ เพราะด้วยข้อจำกัดของจำนวนช่องบนมิกซ์ เลยทำให้ได้ซาวน์ไม่ค่อยได้ดังใจเท่าไรครับ และสถานที่นั้นค่อนข้างก้องอยู่นิดหน่อย(แต่ก็ดีกว่าหลายที่ๆเจอมา)กับอีกอย่างหนึ่งขอสารภาพตรงๆเลยนะครับว่าผมไม่เคยทำซาวน์หรือดูคอนเสิร์ตหมอลำมาก่อน เคยทำก็แต่ลูกทุ่งกับโปงลาง เลยอาจทำให้ซาวน์ที่ได้อาจจะไม่ใช่มากนักแต่ก็พยายามทำให้ได้ใกล้เคียงกับที่ผ่านหูผ่านตามาครับ ส่วนน้องๆนักดนตรีเล่นได้ดีมากครับที่ชื่นชอบมากที่สุดก็เป็นน้องมือคีย์บอร์ดครับผมที่สามารถเล่นได้คลุมวงดีครับผม

ไว้มีโอกาสเจอมันที่มหาวิทยาลัยน้องๆสามารถทักทายผมได้นะครับ เพราะผมเพิ่งเข้ามาเป็นนักศึกษาใหม่(ป.โท)ที่นี้ครับผม สาขาแม่พิมพ์โลหะ หรือมีอะไรจะให้ช่วยเหลือในด้านเครื่องเสียงของชมรมสามารถบอกได้ครับยินดีให้ความช่วยเหลือครับ

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณสำหรับคำติ-ชมในเรื่องระบบแสงเสียงในวันนั้นครับ เพื่อที่จะได้ข้อมูลในการปรับปรุงการทำงานต่อไปครับผม :happy:

อ้าว  ที่แท้ก็คนบ้าน (บอร์ด) เดียวกัน  เหอๆๆ
โลกกลมจริงๆ
พี่ใช่คนที่มิกซ์รึเปล่าครับ หรือว่า คนที่ใส่เสื้อ Robot
เมื่อวานนี้ ผมเดินดูอยู่ทุกจุดเลยล่ะ เหอๆ

งานนี้เสียงตอบรับด้านเครื่องเสียงค่อนข้างดีถึงดีมากครับ

เครื่องเสียง  งานนี้เป็นงานแรก ที่น้องๆชมรมอีสานได้เล่นเครื่องเสียงไฮโซในงานที่ตัวเองจัดเอง
นอกนั้นก็มีแต่ไปเล่นบนเวทีคนอื่น 555++
หลายๆคนมาถึงงานแรกๆ ตกใจว่า ทำไมตู้มีแค่นี้  (มันสิดังบ้อออ)
และชื่นชมการแก้ปัญหาเฉพาะหน้าเวลาเกิดปัญหา (ดูจากบันทึกการแสดงสดแล้ว พบเพียงสองครั้ง และครั้งละไม่เกิน 5 วินาทีเท่านั้น)

ไฟ  ลงตัวพอเหมาะ  ไฟพาร์ไม่เอาเยอะ  ฟอลโล่ไม่เอา  moving head สองตัว พอเหมาะ
แล้วยังมีน้องๆ จากชมรมไฟฟ้าเอา moving head และ laser มาช่วยสร้างสีสันบนเพดานโรงยิมได้อีก

บันทึกเทป  ปีนี้ดีกว่าปีที่แล้ว ตรงที่ว่า เครนเคลื่อนตัวได้เต็มที่ 55  ปีที่แล้ว ทีมงานเอาเหล็กมาไม่ครบ ต้องหาลวดใหญ่ๆแก้ขัดแทน เครนเลยเคลื่อนที่ไม่สะดวก

ฝ่ายเล่นมีเดียหลังจอ น้องๆเค้าก็เตรียมมีเดียมาเล่นได้ดีกว่าปีที่แล้ว  Arkaos VJ ช่วยสร้างสีสันด้านบนจอด้านหลังได้อย่างดี

จากนี้ไปหลังจากน้องๆเค้าพักผ่อนเต็มที่แล้ว  ก็จะมีการบันทึกเสียงเพิ่มเติม และทำ audio mastering ก่อนที่จะ non-linear diting เพื่อเผยแพร่ต่อไป

ป.ล.    ผมเรียนป.โทอยู่ GMI เทอมที่สามแล้วครับ  ไว้เจอกันที่มหาลัยนะครับ

:cheer: :cheer: :cheer:

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2009, 10:10:12 น. »
คนกันเองตัวนี่  ;D

fa_zone

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2009, 12:50:49 น. »
พี่ใช่คนที่มิกซ์รึเปล่าครับ หรือว่า คนที่ใส่เสื้อ Robot >>> คนๆเดียวกันครับผม ;D

ปล.ผมเพิ่งเข้าป.โทเมื่อเทอมนี้นี่เองครับผม

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2009, 13:02:03 น. »
พี่ใช่คนที่มิกซ์รึเปล่าครับ หรือว่า คนที่ใส่เสื้อ Robot >>> คนๆเดียวกันครับผม ;D

ปล.ผมเพิ่งเข้าป.โทเมื่อเทอมนี้นี่เองครับผม

อ่อ....พี่นี้เอง
ผมคือคนที่นั่งอยู่ตรงโต้ะของทีมเล่นมีเดีย (ข้างเวที) ครับ  แล้วที่ตอนเลิกงานทักพี่ว่า แม้แต่ตู้ลำโพงยังต้องมีแร็คใส่อย่างดี อิอิ
(แต่จริงๆ วันนั้นก็วิ่งวุ่นทั้งงานล่ะ ไหนจะดูแลอาจารย์ที่มาเป็นประธานเปิดงาน
ไหนจะต้องวิ่งไปดูน้องๆที่เล่นมีเดีย ที่ชอบเอาภาพสดของกล้องกลาง ขึ้นจอ แล้วมันทำให้เกิดภาพ ndless loop อยู่เรื่อย  :o^: )

:cheer: :cheer: :cheer:

fa_zone

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2009, 19:15:50 น. »
ความวุ่นวายเป็นธรรมดาของงานครับผม

งานไหนวุ่นเยอะแสดงว่างานใหญ่จริง 555