ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยสอนและแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 9447 ครั้ง)

ออฟไลน์ กระป๋อง

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL- 4408C2D9 พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
ช่วยสอนและแนะนำด้วยครับ
« เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2009, 11:44:59 น. »
คือว่า ผมไปได้ยินมาจากบ้านข้างๆ เรานี้แหละครับ
ฟังนะครับตอนเขาต่อเพลงครับ เนียนๆๆๆสุดๆ ครับ
ผมอยากต่อเพลงแบบนี้ให้ได้แบบเขาเลยครับ ชอบแบบนี้ครับ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ลองดูฟังครับ http://www.upload-thai.com/download.php?id=41a6063f4fa14e70c86fe271dcfdf056

tane

• บุคคลทั่วไป
Re: ช่วยสอนและแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2009, 15:16:23 น. »
ถ้าอยากต่อเพลงให้เนียนไม่ยากใช้ xtreme ซิครับ ส่วนผมก็ใช้วิธีนำมิดี้2-3 เพลงมาต่อแบบเมดเล่ย์ เนียนแน่นอน..ครับ

• *
  • HL- 4408C2D9 พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2009, 17:43:25 น. »
ถ้าอยากต่อเพลงให้เนียนไม่ยากใช้ xtreme ซิครับ ส่วนผมก็ใช้วิธีนำมิดี้2-3 เพลงมาต่อแบบเมดเล่ย์ เนียนแน่นอน..ครับ

ครับทุกวันนี้ผมก็ใช้ เอ็กซทีม อยู่ครับ แต่ผมต่อเมดเลย์เหมือนเขาไม่ได้สักทีครับ

ส่วนผมก็ใช้วิธีนำมิดี้2-3 เพลงมาต่อแบบเมดเล่ย์ เนียนแน่นอน..ครับ

แต่วิธีนำมิดิ้มาต่อกัน 2-3 เพลง ยอมรับครับว่าเนียนครับ แต่ผมไม่ชอบวิธีนี้ครับ อิอิ

และแล้วเมื่อประมาณ 5 ปีที่ผ่านมา ผมเคยไปงานเลี้ยงแห่งนึง
เขาใช้โปรแกรมอะไรเล่นไม่รู้ครับ แต่เขาต่อเมดเลย์ได้เนียนเหมือนตามลิงค์ที่ผมเอามาให้ฟังเลยครับ
ผมก็ยัง งง เลยครับ ว่าเขาเล่นยังไง ใช้โปรแกรมอะไรเล่น พอผมไปถามคนเล่นดู อ้าวเขาก็ใช้โปรพัสเล่นนี่หว่า
แต่ดูบนเวทีเขาแล้ว ไม่รู้จักเครื่องอะไรต่อเครื่องอะไรเต็มไปหมดเลยครับ แถมยังเสียงดีอีกต่างหาก ครับ

หรือว่ามันมีวิธีอื่นอีกไหมครับ ที่ต่อเมดเล่ย์ได้เนียนๆ โดยใช้ฮาร์ดแวร์
สุดท้ายคือผมใช้ เอ็กซทีม แล้วจะทำยังไงครับให้ผม ต่อเมดเลย์ ได้เหมือนตามลิงค์ที่ผมเอามาให้ฟัง
ย้ำ ได้เหมือนตามลิงค์ที่ผมเอามาให้ เท่านั้นครับ ไม่เอาแบบอื่นครับ
ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ น้องไทม์ มิวสิค

• ระดับ 4
  • *
  • HL#7D2C9577 (ฅนคอน)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2009, 19:23:25 น. »
ดูจากกระทู้ของท่านกระป๋องแล้วถึงขั้นเทพแล้ว ผมฟังจากที่โหลดมา เมดเลย์เป็นแบบธรรมดาไม่ได้ออโต้ เป็นการตัดหัวตัดท้ายห้องเพลงแล้วใส่ลูกเล่นเข้าไป(ความเห็นส่วนตัว) ผมก็เก็บขอมูลจากในเวปนี้แล้วมาประยุคย์ใช้แล้วทำการบ้านบ่อย ๆ เป็นเทคนิคในการเล่นของแต่ละบุคคลอาจจะไม่เหมือนกัน
รอท่านเทพคนอื่นๆ มาตอบ

ออฟไลน์ คมคิด

• ระดับ 5
  • *
  • รักแท้คือแม่ข้า ลองลงมาคือน้องเมีย5D2FE589
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2009, 22:11:17 น. »
ครับทุกวันนี้ผมก็ใช้ เอ็กซทีม อยู่ครับ แต่ผมต่อเมดเลย์เหมือนเขาไม่ได้สักทีครับ

แต่วิธีนำมิดิ้มาต่อกัน 2-3 เพลง ยอมรับครับว่าเนียนครับ แต่ผมไม่ชอบวิธีนี้ครับ อิอิ

และแล้วเมื่อประมาณ 5 ปีที่ผ่านมา ผมเคยไปงานเลี้ยงแห่งนึง
เขาใช้โปรแกรมอะไรเล่นไม่รู้ครับ แต่เขาต่อเมดเลย์ได้เนียนเหมือนตามลิงค์ที่ผมเอามาให้ฟังเลยครับ
ผมก็ยัง งง เลยครับ ว่าเขาเล่นยังไง ใช้โปรแกรมอะไรเล่น พอผมไปถามคนเล่นดู อ้าวเขาก็ใช้โปรพัสเล่นนี่หว่า
แต่ดูบนเวทีเขาแล้ว ไม่รู้จักเครื่องอะไรต่อเครื่องอะไรเต็มไปหมดเลยครับ แถมยังเสียงดีอีกต่างหาก ครับ

หรือว่ามันมีวิธีอื่นอีกไหมครับ ที่ต่อเมดเล่ย์ได้เนียนๆ โดยใช้ฮาร์ดแวร์
สุดท้ายคือผมใช้ เอ็กซทีม แล้วจะทำยังไงครับให้ผม ต่อเมดเลย์ ได้เหมือนตามลิงค์ที่ผมเอามาให้ฟัง
ย้ำ ได้เหมือนตามลิงค์ที่ผมเอามาให้ เท่านั้นครับ ไม่เอาแบบอื่นครับ
ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

คงจะเป็นการต่อเพลงแบบ เทพ นะครับป๋อง

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2009, 22:35:12 น. »
ผมไม่รู้ครับ   แต่ค่อนข้างมั่นใจว่า  นำเพลง 2- 3 มาตัดต่อหัวเพลง ท้ายเพลงเอา   แก้ไขในมิดี้  ผมก็ทำแบบนี้เหมือนกันครับ

แต่มันค่อนข้างเสียเวลา  ยิ่งเวลานักร้องขาด มันร้องแทนกันไม่ได้ ก็มีปัญหา เพลงก็เล่นไป ไม่มีคนร้อง

ตอนนี้ใช้ เอ๊กซ์ทรีมทำเอา ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ wongkaew

• ระดับ 2
  • *
  • HL#8D1C110F
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2009, 00:38:56 น. »
เห็นด้วยกับคุณสมศักดิ์ครับผม เข้าไปแก้ในมิดี้ ตัดต่อหัวห้องท้ายห้อง  เนียน  1000000% ครับผม :happy:

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2009, 09:40:34 น. »
คงจะเป็นการต่อเพลงแบบ เทพ นะครับป๋อง

ใช่ครับพี่ อ.คนที่เล่นในงานวันนั้นท่านเทพจริงๆ ครับ
งานวันนั้นผมจำได้ผมไปกับท่านคมคิดนี่แหละ เรายังได้ไปหลังเวทีด้วยกันอยู่เลยใช่ไหมครับ อิอิ
เอาไว้วันไหนเรามีตังค์ก่อนเราไปหา อ.ท่านเทพคนนี้ดีกว่าเนาะพี่ว่าท่านทำยังไง ให้ท่านไขปริศนาให้ 55

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2009, 08:46:59 น. »
คือว่าเวลาต่อเมดเลย์ใน เอ็กซทีม จะต้องต่อยังไงครับให้ได้แบบในลิงค์ที่ผมวางใว้ครับ
ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2009, 22:20:58 น. »
จะทำยังไงดีน้อ ... อิอิ

ออฟไลน์ มงคลมิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • mongkol music 5629AD1E
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2009, 00:21:40 น. »
 :hap3:  ง่ายนิดเดียวครับ :ho:

เลือกเพลงแล้วกด F4  บรรทัดแรกใส่เลข 8 (สมมุติว่าเป็นจังหวะโซล)
                              บรรทัดที่สองใส่  0   (ตัวเดียว)
                              บรรทัดที่สามใส่  152 (ความเร็ว)

หมายเหตุ
                               เพลงที่กำลังจะจบห้องสุดท้ายปล่อยให้กลองในเพลงนั้นส่งเอง (fill in)
                               แล้วรีบกด End ให้ทันภายในห้องเดียวกัน   ;D

อย่าพึ่งงงนะ  ลองฝึกดูครับ (ไม่มีรูปให้ดูเพราะดึกแล้วง่วง) :zzz:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2009, 00:27:33 น. โดย monkol »

ออฟไลน์ อ่ำ ตะวันออก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#4C9C39B1 (ครู ภูมิ)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2009, 09:48:14 น. »
ฟังๆดูแล้วน่าจะตัดต่อท่อนเพลงจาก cakewalk มาก่อนนะ.. หรือท่านต่อไปว่าไงครับ  :o^:

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2009, 10:13:44 น. »
:hap3:  ง่ายนิดเดียวครับ :ho:

เลือกเพลงแล้วกด F4  บรรทัดแรกใส่เลข 8 (สมมุติว่าเป็นจังหวะโซล)
                              บรรทัดที่สองใส่  0   (ตัวเดียว)
                              บรรทัดที่สามใส่  152 (ความเร็ว)

หมายเหตุ
                               เพลงที่กำลังจะจบห้องสุดท้ายปล่อยให้กลองในเพลงนั้นส่งเอง (fill in)
                               แล้วรีบกด End ให้ทันภายในห้องเดียวกัน   ;D

อย่าพึ่งงงนะ  ลองฝึกดูครับ (ไม่มีรูปให้ดูเพราะดึกแล้วง่วง) :zzz:

ครับลองดูแล้วครับ โอ้โห่ ... ต้องขยันฝึกฝนครับ ขอบพระคุณครับสำหรับคำชี้แนะ

creator2006

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2009, 13:48:07 น. »
นี่เลย...กระป๋อง

เอามือกอดอกเอาข้างถนัดก่อนสมุติว่าถนัดขวาก็เอาขวาทับซ้ายทีนี้ก็เปลี่ยนเป็นซ้ายทับขวา ทำให้ได้ 10-20 ครั้งต่อนาที อย่าให้มั่วนะ ;D

ผลเป็นอย่างไรเล่าให้อ่านบ้างเน้อ...

แล้วจะรู้ว่า Xtreme ทำได้มากกว่าที่คิด :flower:

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2009, 15:51:15 น. »
นี่เลย...กระป๋อง

เอามือกอดอกเอาข้างถนัดก่อนสมุติว่าถนัดขวาก็เอาขวาทับซ้ายทีนี้ก็เปลี่ยนเป็นซ้ายทับขวา ทำให้ได้ 10-20 ครั้งต่อนาที อย่าให้มั่วนะ ;D

ผลเป็นอย่างไรเล่าให้อ่านบ้างเน้อ...

แล้วจะรู้ว่า Xtreme ทำได้มากกว่าที่คิด :flower:

ทำแล้วเหนื่อยครับป๋า อิอิ

creator2006

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2009, 15:56:27 น. »
ทำแล้วเหนื่อยครับป๋า อิอิ

:sadism: :sadism: :sadism:

ทีไปไล่จีบผู้สาวไม่เห็นเหนื่อย

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2009, 16:00:15 น. »

ทีไปไล่จีบผู้สาวไม่เห็นเหนื่อย

ครับป๋า 55
ผมจะพยายามครับ ผมอยากต่อเมดเล่ย์แบบในลิงค์ที่ผมวางไว้ครับ ผมทำไม่เป็นสักทีครับ

creator2006

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2009, 16:16:30 น. »
ผมไม่รู้ครับ   แต่ค่อนข้างมั่นใจว่า  นำเพลง 2- 3 มาตัดต่อหัวเพลง ท้ายเพลงเอา   แก้ไขในมิดี้  ผมก็ทำแบบนี้เหมือนกันครับ

แต่มันค่อนข้างเสียเวลา  ยิ่งเวลานักร้องขาด มันร้องแทนกันไม่ได้ ก็มีปัญหา เพลงก็เล่นไป ไม่มีคนร้อง

ตอนนี้ใช้ เอ๊กซ์ทรีมทำเอา ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ

ครับส่วนใหญ่มาจากการ Edit MIDI ปัญหาก็อย่างที่ท่านสมศักดิ์352กล่าว

พัฒนาความเป็นตัวเราควบคู่ไปกับeXtremeจะมีความเป็นตัวตนกว่าและน่าทึ่งกว่าครับ  ;)

ออฟไลน์ wongkaew

• ระดับ 2
  • *
  • HL#8D1C110F
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2009, 17:04:58 น. »
ลองใช้  Logic Platinum มาช่วยงาน Edit MIDI ดูสิ  เสียเวลาหน่อย แต่เนียนครับ

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2009, 18:27:09 น. »
ลองใช้  Logic Platinum มาช่วยงาน Edit MIDI ดูสิ  เสียเวลาหน่อย แต่เนียนครับ

ครับผม แต่ผมใช้ไม่เป็นครับ อิอิ
แต่ก็อยากลองใช้อยู่นะครับ

ออฟไลน์ คมคิด

• ระดับ 5
  • *
  • รักแท้คือแม่ข้า ลองลงมาคือน้องเมีย5D2FE589
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2009, 20:29:09 น. »
ครับผม แต่ผมใช้ไม่เป็นครับ อิอิ
แต่ก็อยากลองใช้อยู่นะครับ

สู้ๆนะป๋องเอาใจช่วย

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2009, 20:51:40 น. »
แถวสุโขทัยมีหลายวงยังใช้ แคลกว๊อค 9 ตัดเพลงใช้แต่ผมก็ไม่รู้เขาทำอย่างไร วานช่วยบอกหน่อยครับอาจารย์ ไ..........

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2009, 21:39:05 น. »
สู้ๆนะป๋องเอาใจช่วย

จ๊ะ พี่จ๋า

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2009, 21:39:41 น. »
แถวสุโขทัยมีหลายวงยังใช้ แคลกว๊อค 9 ตัดเพลงใช้แต่ผมก็ไม่รู้เขาทำอย่างไร วานช่วยบอกหน่อยครับอาจารย์ ไ..........

ผมก็ทำไม่เป็นเหมือนกันครับ อิอิ

suthara

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2009, 23:15:05 น. »
ผมก็ทำไม่เป็นเหมือนกันครับ อิอิ

ไหนๆก็ใช้ Extreme แล้วครับ
ลองใช้ความสามารถที่ตัวมันมีดูครับ
แล้วฝึกฝนให้เราใช้ความสามารถของมันนั้นให้คล่องแล้วท่านจะรู้สึกว่า.....
เล่นสดกับโปรแกรมต่างกันไม่เท่าไหร่ครับ

:o^: :o^: :o^: