ผู้เขียน หัวข้อ: เนื้อร้อง (Lyric Maker) ของ MP3  (อ่าน 2729 ครั้ง)

missu2much

• บุคคลทั่วไป
เนื้อร้อง (Lyric Maker) ของ MP3
« เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2007, 16:12:48 น. »
เพลงแบบ MP3 ที่ทำจาก Lyric Maker จะหา(หรือซื้อ)ได้จากที่ไหนครับ
เพราะคำร้องออกมาเป็นคำๆเหมือน karaoke ของต่างประเทศ
ของไทยกับปาดคำที่ละตัวอักษร ทำไมเป็นอย่างนั้น มีใครจะเล่าประวัติให้ฟังไหมครับ
ขอบคุณมากครับ

mildly

Re: เนื้อร้อง (Lyric Maker) ของ MP3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2007, 16:40:42 น. »
ของฝรั่งแบ่งคำเป็นแค่บรรทัดเดียวก็ปาดเนียนกว่า
ส่วนของไทยมีทั้งสระและวรรณยุกต์รวมแล้ว 3 บรรทัด ก็อาจจะมองเหมือนไม่ค่อยเนียน

missu2much

Re: เนื้อร้อง (Lyric Maker) ของ MP3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2007, 16:56:46 น. »
ไม่ใช่เรื่อง 3 บรรทัดครับ
ที่ผมเห็นส่วนมากคือของฝรั่งมากออกมาเป็นคำๆ
แต่ของไทยออกมาเป็นที่ละตัว(ถ้าออกมาเป็นคำก็อาจจะดูง่ายกว่า)
เลยอยากได้แบบตัดออกมาเป็นคำๆครับ
สรุป คือ อยากเห็นว่าถ้าเป็นของคนไทยจะดูง่ายกว่าไหม
คือตอนนี้ไม่ได้ตัดสินใจว่าใครดีกว่ากัน แค่รู้สึกว่าออกมาเป็นคำๆน่าจะร้องง่านกว่า เท่านั้นครับ
อยู่กับคาราโอเกะไทยๆมาจนชินพอไปเห็นของฝรั่งเลยอยากรู้  ;D
ถ้าต้องซื้อ(ถ้าไม่แพงมาก)ก็ยินดี  :angel:
ืnote: signature เท่จัง  :o