ผู้เขียน หัวข้อ: พัง ๆ ๆ ๆ อยากเป็นคนซ่อม  (อ่าน 15085 ครั้ง)

ออฟไลน์ ประจักร

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • HL#5C90A909,11D95959 ( X-MEN )
Re: พัง ๆ ๆ ๆ อยากเป็นคนซ่อม
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 18:49:19 น. »
การซ่อมลำโพง มันทำง่ายครับใครๆก็ทำดังครับ แต่ทำให้มันเสียงดี และให้มีคุณภาพมันทำยากครับ เพราะกว่าผมจะทำได้ดีและดังดี ประสบการณ์ 20 ปีครับ
ประสบการณ์........คือครูผู้ประสาทวิชา
ทฤษฎี..........คือปุจฉาให้เราลองทำครับ ;D ;D

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 20:10:21 น. »
แต่คนทั่วไป  มักถามว่า ทำไม  ทำไม

ทำไม ....
น่าจะทำง่ายก็เลยพูด กันบ่อย  ไม่ค่อยมีคนบอก ทำ ลำโพง 
สาเหตุ ว่า มันยาก เป็น ทั้งศาสตร์ และศิลป์ ที่ละเอียดอ่อน นี่เอง ครับพี่น้อง....

somjainuk74

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 20:18:24 น. »
แต่คนทั่วไป  มักถามว่า ทำไม  ทำไม

ทำไม ....
น่าจะทำง่ายก็เลยพูด กันบ่อย  ไม่ค่อยมีคนบอก ทำ ลำโพง 
สาเหตุ ว่า มันยาก เป็น ทั้งศาสตร์ และศิลป์ ที่ละเอียดอ่อน นี่เอง ครับพี่น้อง....
มาทำไมให้อายบ้านนา เล่านวลน้องไม่ต้องกลับคืนมา
วันจะไปยังไม่ลาหนีหน้า ไปกับหนุ่มเมืองหลวงทิ้งคนข้าง
หลังนั่งน้ำตาร่วงมันปวดในทรวง พุ่มพวงรู้หรือเปล่าทิงเคียว
คลาดไถไปเมื่อเดือนเก้าไป สุขสกาวกลับมาทำไม
------------------------------
เดี๋ยวตาโอห์ม ก็ว่าเอาอีกหรอก ออกกะเลอีกแระ ;D ;D ;D

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 20:27:13 น. »
มาทำไมให้อายบ้านนา เล่านวลน้องไม่ต้องกลับคืนมา
วันจะไปยังไม่ลาหนีหน้า ไปกับหนุ่มเมืองหลวงทิ้งคนข้าง
หลังนั่งน้ำตาร่วงมันปวดในทรวง พุ่มพวงรู้หรือเปล่าทิงเคียว
คลาดไถไปเมื่อเดือนเก้าไป สุขสกาวกลับมาทำไม
------------------------------
เดี๋ยวตาโอห์ม ก็ว่าเอาอีกหรอก ออกกะเลอีกแระ ;D ;D ;D

;D :hap3: :hap5: :hap5: :hap5:

วันนี้  เพลงมาตลอด  สำคัญแต่  เพลงเกี่ยวหัวลำโพงคล้ายว่า เคยได้ยิน แต่นึกไม่ออก ครับ  ;D

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 20:32:19 น. »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 มกราคม 2010, 20:36:18 น. โดย พิมพ์ชนก »

somjainuk74

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 20:34:41 น. »
;D :hap3: :hap5: :hap5: :hap5:

วันนี้  เพลงมาตลอด  สำคัญแต่  เพลงเกี่ยวหัวลำโพงคล้ายว่า เคยได้ยิน แต่นึกไม่ออก ครับ  ;D

ใช่เพลงนี้เปล่า
เหม่อมอง ทุ่งทองและท้องนา สุดเจ็บปวดหนักหนา
ข้าวกล้า ตายแห้งกรอบแดง สิ้นเดือนเมษา
ฝนไม่มาโรยแรง พื้นดินแตกระแหง
บ้านนาแล้ง ขาดฝนทํานา
ควาย เขาแลคู่กันกับนา ยังสิ้นแรงอ่อนล้า
ไร้หญ้าประทังแรงกาย

somjainuk74

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 20:41:22 น. »
นอนฟังเครื่องไฟ-พุ่มพวง   พอได้ไหมครับ อิอิ
โห่ ฮิ้ว โห่ ฟังเสียงคนโห่ใกล้ใกล้
จากเครื่องไฟ ของคนบ้านใต้ แต่งกัน
เจ้าสาว คือเพื่อนเราหนอ เจ้าบ่าวรูปหล่อ
นั้นเคยเป็น แฟนฉัน
-------------------
เอ....ชักจะไปกันใหญ่แย้ว
กระทู้เขาเรื่อง พัง ๆ ๆ ๆ อยากเป็นคนซ่อม ไม่ใช่รึ
คนแก่นำทางมาตั้งแต่ต้น ;D ;D ;D

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 20:43:44 น. »
ใช่เพลงนี้เปล่า
เหม่อมอง ทุ่งทองและท้องนา สุดเจ็บปวดหนักหนา
ข้าวกล้า ตายแห้งกรอบแดง สิ้นเดือนเมษา
ฝนไม่มาโรยแรง พื้นดินแตกระแหง
บ้านนาแล้ง ขาดฝนทํานา
ควาย เขาแลคู่กันกับนา ยังสิ้นแรงอ่อนล้า
ไร้หญ้าประทังแรงกาย

ไม่เห็นมี คำว่าลำโพงเลย ...
ตอนอยู่ ม2 หัดทำอินทิเกรคแอมป์ เป็น 10W ต่อข้าง OTL  แล้วอาจารย์ ก็มีลำโพงให้ลองต่อเล่นด้วย ...
แต่มีแต่ดอก ครับ ไม่มีตู้ให้ .....

มีต่อครับ.... 

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 20:51:13 น. »
ก็ใช้ ลังบรีสอ่ะครับ   :D :D ทำเป็นตู้  เจาะด้านนึง ใส่ดอก 12 นิ้ว ดอก ฮอคูโทน นะ ไม่ใช่ขี้ ๆ
ใส่เกลียวปล่อยยึดไว้ แล้วลอง บร๊ะ แม่จ้าว มันดังลังกะเทือน ไม่ต้องแก้ไขแอมป์ เลยลงตัว  ใช้เทปใบ้ป้อน
เพลง ม.21 กะ แม่ค้าหาบเร่ ทางสายเปลี่ยว  กำลังดังขนาดหนัก . :th2:..เร่งวอลลุ่มเสียงดังฝาดเลย

สักพัก  เสียงก็ดังแผ่วลง (ข้างนึง)  และกลิ่นไหม้ออกมา และเงียบไป ลำโพงไหม้ .... :mad245: :bla:.

แกะ ๆ ๆๆ  ๆๆๆ  ออกมาซ่อม ..แต่ตอนนั้นกุ้ง ไม่อยากแกะ ...ก็แว่บหลบไปด้านหลัง ....(ผมแพ้กลิ่นทินเนอร์)
อาจารย์ หาตัวคนทำลำโพงแกไหม้  :bla: ใหญ่ .... :o^: :o^:

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 22:09:54 น. »
จบแล้ว ครับ....

ผมไม่ได้มาป่วนกระทู้ ของท่านขลุ่ย นะครับ
  แต่ไม่รู้ว่า พี่น้องจะว่าผม สร้างสีสันไม่ให้ มันเงียบก็ว่าได้
งานซ่อมลำโพงเป็นงานละเอียดอ่อน ผมอยากจะสื่อว่าเป็นงานเฉพาะทางก็ได้ ที่ว่าไม่ใช่ว่าใครก็ทำได้ ....แล้วจะดี..
ยิ่งผู้ที่แพ้สารเคมีอย่างกาว หรือทินเนอร์ นี่น่าเป็นห่วง

จะให้ดี วางแผนการต่อโหลด การซื้อลำโพง การใช้แอมป์ ให้ดี ๆ ลำโพงจะได้ไม่ขาด  ขาดไหม้แล้ว ทำให้คือเก่า มันยากมาก ครับ...

ส่วนผมเอง ผมเคยลองทำดู แต่ผมแพ้สารละเหย พวกทินเนอร์ นี้ มาก  จึงหยุดไป ... ...
ขนาดผมซ่อมเมนบอร์ด ที่ผมใช้ล้างต้องเลี่ยงไปใช้ สเปร์ ต่าง ๆ ที่ราคาแพง กว่าทินเนอร์มากนัก และล้างแล้วก็ไม่ได้ต่างกัน ..แต่ทินเนอร์ถูกกว่ามาก.แต่งานลำโพง เวลาซ่อม ตอนรื้อต้องใช้ทินเนอร์  ในการทำละลาย ฉะนี้ ครับ

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2010, 22:20:31 น. »
สงสารแมว

ภาพนี้ ..อาจจะมองได้หลายอย่าง  ... สี่ขา แท้ ๆ  แมวยังพลาดได้ ... ช่างคอมฯ ช่าง ฯลฯ
ก็ไม่แน่ ..พลาดพลั้งกันได้ ..เพราะแค่ สองมือ ...ใจ เดียว.. ;D.

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2010, 22:15:07 น. »
การซ่อมลำโพง มันทำง่ายครับใครๆก็ทำดังครับ แต่ทำให้มันเสียงดี และให้มีคุณภาพมันทำยากครับ เพราะกว่าผมจะทำได้ดีและดังดี ประสบการณ์ 20 ปีครับ
ตอนนี้อายุ 32 อีกยี่สิบปีก็ 65 พอดี หมดแรงตายเสียก่อน คงไปซ่อมที่ไหนก็ไม่รู้ อิ อิ มันคงใช้ความชำนาญพอสมควร

m sound

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2010, 14:08:01 น. »
ตอนนี้อายุ 32 อีกยี่สิบปีก็ 65 พอดี หมดแรงตายเสียก่อน คงไปซ่อมที่ไหนก็ไม่รู้ อิ อิ มันคงใช้ความชำนาญพอสมควร
เคยใช้ลำโพงที่ผ่านการซ่อมมาแล้ว 2 คู่ (จ้างเขา)เป็นลำโพงเสียงกลางทั้ง 4 ตัว..คุณภาพเสียงลดลงสู้ใหม่ๆไม่ได้..เลยลองเสาะแสวงหาตำรา/ประสบการณ์แบบนี้แหละครับ..มาลองทำเอง..ทำได้ครับ..ให้ใช้อะไหล่ของแท้...ใจเย็น/ประณีต..ลงกาวอย่าให้หนามาก...แต่ก็ไม่ได้คุณภาพเท่าเดิมอยู่ดี....เมื่อก่อนเล่นแบบ ฟูลเร้นจ์ มีขาดเท่านั้นแหละครับ..จากนั้นกระทั่งบัดนี้ ไม่เคยมีดอกลำโพงขาด ให้ซ่อมอีกเลย...เข้าใจว่า โอห์ม ที่ใช้อย่าให้ต่ำมากเป็นพอครับ..4 โอห์ม กำลังพอดี ได้ทั้งคุณภาพ(เสียงดี)+พละกำลังครับ..... ;) ;) ;)

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2010, 14:47:34 น. »
เคยใช้ลำโพงที่ผ่านการซ่อมมาแล้ว 2 คู่ (จ้างเขา)เป็นลำโพงเสียงกลางทั้ง 4 ตัว..คุณภาพเสียงลดลงสู้ใหม่ๆไม่ได้..เลยลองเสาะแสวงหาตำรา/ประสบการณ์แบบนี้แหละครับ..มาลองทำเอง..ทำได้ครับ..ให้ใช้อะไหล่ของแท้...ใจเย็น/ประณีต..ลงกาวอย่าให้หนามาก...แต่ก็ไม่ได้คุณภาพเท่าเดิมอยู่ดี....เมื่อก่อนเล่นแบบ ฟูลเร้นจ์ มีขาดเท่านั้นแหละครับ..จากนั้นกระทั่งบัดนี้ ไม่เคยมีดอกลำโพงขาด ให้ซ่อมอีกเลย...เข้าใจว่า โอห์ม ที่ใช้อย่าให้ต่ำมากเป็นพอครับ..4 โอห์ม กำลังพอดี ได้ทั้งคุณภาพ(เสียงดี)+พละกำลังครับ..... ;) ;) ;)
มันก็แปลกคนอื่นไม่ขาด ผมขาดได้ขาดดี (คำสรรพนาม) จะทดลองก็ลองไม่ได้เพราะเล่นงานจริง ซื้อของมาหมดแล้วเครื่องเปล่าลมร้อน ตอนนี้เอาให้เขาซ่อมโทรศัพท์ไปก่อน จะว่าต่อผิดก็ไม่ใช่ สงสัยอย่างเดียว NPE 4000 สงสัยมันแรง