ผู้เขียน หัวข้อ: เจ้าที่แรงเจอจนได้ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่  (อ่าน 16281 ครั้ง)

ออฟไลน์ sriAROON

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
Re: เจ้าที่แรงเจอจนได้ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2010, 08:28:10 น. »
ผมก็ไม่ค่อยเชื่อ แต่ก็ไม่ลบหลู่ครับ
เคยเจอมา อย่าว่าแต่ออกงานเลย ที่ทำงานเก่าผมที่ อ.ป่าบอน แค่เลี้ยงสังสรรค์นายทหารแค่สิบกว่าคน
เปิดเครื่องมีปัญหาไม่ทราบสาเหตุทั้งๆที่ลองเล่นมาตลอดทั้งวัน แต่พอไหว้เจ้าที่ เล่นได้ฉลุย
คราวหลังจึงไหว้ทุกครั้ง

และส่วนตัวผม คิดไปอีกทางครับ
ในเมื่อเจ้าที่แรง (ในทางลบ) คือให้ร้ายเมื่อเราละเมิด  
ก็เลยทำกลับกัน (ทางบวก) โดยกราบไหว้ นับถือ แล้วขอให้ดูแลให้สิ่งดีๆกับเราเสียเลย ไม่เฉพาะงานนั้น แต่ตลอดไป

เวลาขับรถก็เช่นกัน นอกจากไม่ประมาทแล้ว เจอเจ้าที่เจ้าทาง และชัยภูมิต่างๆ เช่น ข้ามช่องเขา ข้ามแม่น้ำใหญ่ ผมก็จะระลึกในใจ ขอให้คุ้มครอง
จริงๆแล้วตลอดเส้นถนน มีหยาดเหงื่อแรงงานของคนงาน มีพลังสมองของคนคิดออกแบบ ละคนควบคุมการก่อสร้าง รวมทั้งมีคนเสียชีวิตในการก่อสร้าง และจากอุบัติเหตุตลอดสาย ไม่ควรลบหลู่เลยแหละครับ

เหมือนลิงครับ ใครฆ่าลิง หรือทำร้ายลิง มักจะโดนกรรมจากลิงให้ร้าย มีอันเป็นไปต่างๆ
ผมก็เลยทำกลับกัน คือทำดีกับลิง เช่น เลี้ยงอาหาร เลี้ยงผลไม้ฝูงลิง และที่สังเกตดู มักจะนำสิ่งดีๆมาในชีวิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 เมษายน 2010, 08:39:16 น. โดย เสธ.รุณ »

james-giggs

• บุคคลทั่วไป
Re: เจ้าที่แรงเจอจนได้ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2010, 12:11:36 น. »
ผมก็ไม่ค่อยเชื่อ แต่ก็ไม่ลบหลู่ครับ
เคยเจอมา อย่าว่าแต่ออกงานเลย ที่ทำงานเก่าผมที่ อ.ป่าบอน แค่เลี้ยงสังสรรค์นายทหารแค่สิบกว่าคน
เปิดเครื่องมีปัญหาไม่ทราบสาเหตุทั้งๆที่ลองเล่นมาตลอดทั้งวัน แต่พอไหว้เจ้าที่ เล่นได้ฉลุย
คราวหลังจึงไหว้ทุกครั้ง

และส่วนตัวผม คิดไปอีกทางครับ
ในเมื่อเจ้าที่แรง (ในทางลบ) คือให้ร้ายเมื่อเราละเมิด  
ก็เลยทำกลับกัน (ทางบวก) โดยกราบไหว้ นับถือ แล้วขอให้ดูแลให้สิ่งดีๆกับเราเสียเลย ไม่เฉพาะงานนั้น แต่ตลอดไป

เวลาขับรถก็เช่นกัน นอกจากไม่ประมาทแล้ว เจอเจ้าที่เจ้าทาง และชัยภูมิต่างๆ เช่น ข้ามช่องเขา ข้ามแม่น้ำใหญ่ ผมก็จะระลึกในใจ ขอให้คุ้มครอง
จริงๆแล้วตลอดเส้นถนน มีหยาดเหงื่อแรงงานของคนงาน มีพลังสมองของคนคิดออกแบบ ละคนควบคุมการก่อสร้าง รวมทั้งมีคนเสียชีวิตในการก่อสร้าง และจากอุบัติเหตุตลอดสาย ไม่ควรลบหลู่เลยแหละครับ

เหมือนลิงครับ ใครฆ่าลิง หรือทำร้ายลิง มักจะโดนกรรมจากลิงให้ร้าย มีอันเป็นไปต่างๆ
ผมก็เลยทำกลับกัน คือทำดีกับลิง เช่น เลี้ยงอาหาร เลี้ยงผลไม้ฝูงลิง และที่สังเกตดู มักจะนำสิ่งดีๆมาในชีวิต
:th2: :happy: :happy: :happy: :happy: :flower: :flower: :flower: :flower:

ออฟไลน์ ศิริ-ศิลป์มิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • 55E72CD4 จาก ท่านอาจารย์ เด็กชายเคยโสด
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2010, 12:55:43 น. »
เด็กชายเคยโสดก็โทรบอกผม ผมบอกว่าถ้า sawanmano ไปดูให้ขึ้นไปหาผมเลย เครื่องที่เล่นวันนั้นเป็นเครื่องสำรอง Ram ไม่ได้สเปกต่ำ
ใช้เวอร์ช้่น 3.58 เอง เพราะไม่ได้อัฟใหม่ซักที่ แต่เครื่องสเป็กสูงวันนั้นคือ Acer Aspier 4937G เจ้าที่เจ้าทางยืมไปเล่นเกมส์ก่อนเลยไม่ได้ใช้
ไม่เป็นไรครับท่าน อ.ชัยราชา เกรงใจครับเห็นหางเครื่องกะลังมันเลยขอแอบดูข้างเวทีดีกว่าครับ  น้องๆน่ารักดีครับผม อิอิๆๆๆๆ

ออฟไลน์ ศจิมิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • HL#5FE43D77 (ประจักร แพร่)
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2010, 19:06:47 น. »
 :Dมีเพื่อนแล้ว  ผมก็โดนมา ได้ข่าวทีหลังว่าเป็น ป่าช้าเก่า แอมป์พังไปหนึ่งตัว เปิดมาไม่มีเสียงเฉยเลย ต้องรีบไหว้เจ้าที่ ทุกวันนี้ไหว้ก่อนทุกงาน แล้วไหว้ครูอีกรอบ

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2010, 10:04:43 น. »
ผมลืมเล่าอีกอย่างหนึ่ง คือว่าโฆษกเขาขึ้นมาประกาศเพื่อให้แขกขึ้นไปรดน้ำสังข์ เขาประกาศว่า " ขอเชิญแขกผู้มีเกียรติทั้งหลายขึ้นมารดน้ำศพด้วยครับ "  แต่เขายังไม่รู้ว่าพูดผิดจนแขก เฮ้....และแขกบอกเขา เขาจึงขอโทษบอกว่าไปมาหลายงานเลยสับสน....คงไม่เกี่ยวกับเจ้าที่นะ

หลายงานชอบใช้คำนี้กันครับ

รดน้ำสังข์ จริงๆแล้วน่าจะเป็น หลั่งน้ำสังข์ มากกว่านะครับ ;D

ออฟไลน์ เดวิด ณ.นครราชสีมา

• *
  • HL#8D1F1119 ครูภูม
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2010, 11:00:49 น. »

รดน้ำสังข์ จริงๆแล้วน่าจะเป็น หลั่งน้ำสังข์ มากกว่านะครับ ;D
ครับตามนั้นครับ :happy: :happy:

ออฟไลน์ ชัยราชา

• *
  • HL-6D239873 หมอชาติ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2010, 05:30:45 น. »

ขอบคุณครับ ลูกเขย จะจำไว้จะได้ไม่พูดผิดคราวหลัง

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2010, 07:04:40 น. »
ขอบคุณครับ ลูกเขย จะจำไว้จะได้ไม่พูดผิดคราวหลัง

ชะอุ้ย....... :love2: :love2: :love2:

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2010, 08:39:22 น. »
ชะอุ้ย....... :love2: :love2: :love2:

เตรียมรอรับหมายศาล

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2010, 08:59:02 น. »
ทำตามหน้าที่ไว้ก่อน ผมเคยทำมาก็นานพอสมควร บางครั้งก็ไม่ทำเพราะขอเจ้าภาพ ไม่ได้ เลยยกมือไหวขอเล่นอย่าบเล่นดี แขกชอบ วันไหนที่ไหวครบสูบ กับหายใจไม่ทั่วท้อง มันอยู่กับปัจจัยหลายอย่าง นักร้อง แด๊นท์ อาหาร เหล้ายาปลาปิ้ง อากาศ และสภาพโดยรอบ

ออฟไลน์ นายเก๋

• ระดับ 3
  • *
  • 5DE4ED48 ท่านเด็กชายโสดครับ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2010, 10:22:11 น. »
 :cheer1: ผมว่าแล้วเพ่  เอาผมไปรับไปส่งหางเครื่องก็จบแล้ว...เมื่อก่อน "โม มิวสิค"
              ก็มอบหน้าที่นี้ให้ผม   ไม่ค่อยจะมีปัญหาเรื่อง " เจ้าที่เจ้าทาง " ซักเท่าไหร่
              จะมีปัญหาก็แต่  "เจ้าเครื่อง เจ้าของวงดนตรี " เท่านั้นแหละ  ชอบจริงนะ
              นักร้องสาวเนี๊ยะ.....อิอิอิอิ  ไว้ว่างๆค่อยสังสรรค์กันเน๊าะพี่ราชา....

ออฟไลน์ หมวดกอบลพบุรี

• ผู้ดูแลบอร์ด
  • HL#740C32A1,HL#6C893616,HL#7D2C955D
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2010, 18:36:38 น. »
นักดนตรีเกือบร้อยทั้งร้อย มีครูบาอาจารย์ ครับ เรื่องอย่างนี้เป็นของคู่กับคนไทยมานาน พิสูจน์กันยากครับ แต่ส่วนตัวผม เชื่อครับ  ที่ผมอยู่ได้ทุกวันนี้เพราะผมเชื่อว่าสิ่งเหล่านี้มันมีจริงครับ มันเป็นเซ๊นของแต่ละคนครับ ถ้าจะว่างมงายผมก็ขอเป็นคนหนึ่งครับ

ออฟไลน์ อ่ำ ตะวันออก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#4C9C39B1 (ครู ภูมิ)
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2010, 22:02:35 น. »
 ทำดี ดีส่งให้ เห็นผล
 ทำชั่ว ชั่วก็ดล ชั่วให้
  >:(

ออฟไลน์ veenus

• ระดับ 3
  • *
  • 5D1F1510
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2010, 06:18:04 น. »
ตอนผมไปทำงานชิ้นนี้ฝันตลอดทำงานไม่ใด้เลย เจอปัญหาทุกรูปแบบ
ในเมื่อเป็นคนไทยคนเดียวในทีม เลยใหว้ขอขมาที่บุกุรุก แค่นั้นแหละครับถึงเดินงานใด้

ออฟไลน์ ชัยราชา

• *
  • HL-6D239873 หมอชาติ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2010, 10:03:49 น. »
ตอนผมไปทำงานชิ้นนี้ฝันตลอดทำงานไม่ใด้เลย เจอปัญหาทุกรูปแบบ
ในเมื่อเป็นคนไทยคนเดียวในทีม เลยใหว้ขอขมาที่บุกุรุก แค่นั้นแหละครับถึงเดินงานใด้

มันคืออะไรครับ

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2010, 10:06:54 น. »
ใช่ครับ มันคืออะไรครับ
ดูเหมือนเหรียญ และสมบัติจีนโบราณที่กู้ขึ้นมาจากใต้ทะเล

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2010, 12:20:22 น. »
ใช่ครับ คำว่าหลั่ง เป็นคำกิริยาที่ใช้เมื่อผู้หญิงกับผู้ชายมีกิจกรรมร่วมกัน เช่น งานแต่งงาน จะใช้คำว่า "หลั่ง" เช่นหลั่งน้ำสังข์ หรือกิจกรรมอื่นที่ทำร่วมกัน เช่น หลั่งเร็ว หลั่งข้างนอกอะไรประมาณนี้แหละครับ... ผ้มเรียนมาครับไม่รู้ป่านนี้ใครมาเผาโรงเรียนผ้มไปหรือยังไม่ได้ไปดูนานแระ....

แล้วหลั่งน้ำตาเนี่ยต้องทำร่วมกันป่าวครับน้า

ขออภัยนอกเรื่องไปหน่อย  แบบกำลังมีอารมณ์ร่วม  ;D ;D

ออฟไลน์ veenus

• ระดับ 3
  • *
  • 5D1F1510
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 23 พฤษภาคม 2010, 12:53:35 น. »
ใช่ครับ มันคืออะไรครับ
ดูเหมือนเหรียญ และสมบัติจีนโบราณที่กู้ขึ้นมาจากใต้ทะเล

ถุกต้องครับ เป้นเหรียญ จีนโบราน 6 ราชวงค์ จนถึงจิ๋นซี (เพื่อนที่อ่านภาษานี้ใด้เขาคุยให้ฟัง)ที่เห็น เครนยกคือปืนใหญ่กู้มาใด้ 10 กระบอก สภาพดีที่สุด 1 กระบอก
ถ้วยจานกระเบื้อง พวกนี้ สีสัน ยังดีมาก ขนาด จมอู่ใต้ทะเลหลายร้อยปี

za_artza

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2010, 06:51:29 น. »
วงดิฉันเจอประจำ ตอนแรกไม่ได้ไหว้ขอเจ้าที เดี๋ยวคอมฯไม่ทำงาน ลำโพงดังอยู่ดี ๆทั้งสองข้าง เดี๋ยวดังข้างเดียว พอไหว้เจ้าที่ อยู่ๆก็ดังเป็นปกติ โดยไม่ได้ทำอะไรเลย ไม่รู้จะทำอะไรเพราะทุกอย่างก็ปกติดี วงดิฉันไหว้เจ้าที่อย่างเดียวไม่ได้ค่ะต้องไหว้ที่เครื่องด้วย ถ้าไม่ไหว้โดนตลอดเลย เคยเจอแล้วค่ะไปเล่นกลางวัน ดิฉันมีหน้าที่ไหว้เจ้าที่ ส่วนแฟนมีหน้าที่ไหว้ที่เครื่องเพราะเขาเป็นคนตั้งเครื่อง ครั้งล่าสุดตั้งเครื่องเสร็จ คิดว่าทุกอย่างพร้อม พอทดสอบคอมฯไม่ทำงาน ทุกคนมาช่วยกันดู ทุกอย่างก็ไม่มีอะไรผิดพลาด เพราะตอนเย็นก็ปกติดี ดิฉันเริ่มสงสัยว่าแฟนดิฉันไม่ไหว้ เพราะดิฉันไหว้เรียบร้อยแล้วมองไปที่เครื่องก็เห็นพวงมาลัยคล้องอยู่ ไม่ทราบว่าจะแก้ปัญหาอย่างไร ดิฉันจึงไหว้อีกครั้ง หลังจากไหว้อีกครั้งอยู่ๆคอมฯก็ทำงาน ทุกอย่างจึงผ่านไปได้ด้วยดี พอกลับมาถึงบ้านแฟนจึงสารภาพว่าไม่ได้ไหว้ เอาไปคล้องไว้เฉยๆ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่       (แม่ปูก้า)

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2010, 08:29:47 น. »
มีอีกเรื่องครับ การไหว้ครู
ท่านที่อยู่ปักษ์ใต้คงทราบดี ศิลปินทางใต้ เช่น หนังตลุง มโนราห์ มีครูแรงมาก (ทางใต้เรียกครูหมอ)
โดยเฉพาะอย่างยิ่งมโนราห์ สายตระกูลที่สืบทอดศิลปินมโนราห์ แต่ละครอบครัวจะต้องมีลูกคนใดคนหนึ่งรับมรดก "หิ้ง" ครูหมอ ไว้บูชาที่บ้าน และต้องทำพิธี "เข้าโรงครู" ปีละหนึ่งครั้ง 

การเข้าโรงครู เจ้าภาพจะต้องว่าจ้างคณะมโนราห์มาเป็นเจ้าพิธี คณะมโนราห์ที่ว่าจะมาเปิดการแสดงเหมือนปกติ ต่อจากนั้นจะเป็นพิธี "กาดครู" คือเชื้อเชิญดวงวิญญาณของมโนราห์ใหญ่ของตระกูลให้มาเข้าทรง ทักทายพูดคุยกับลูกหลาน รวมทั้งกำหนดเงื่อนไขต่างๆในการทำพิธีปีต่อๆไป หรือปรึกษาปัญหาต่างๆที่ลูกหลานเดือดร้อน

ปัญหาอยู่ที่กว่าวิญญาณของมโนราห์ใหญ่จะมาลง บางครั้งหลายวัน (สิ้นเปลืองค่าใช้จ่ายมาก) ลูกหลานก็ทั้งปลอบทั้งอ้อนวอนทั้งด่า สาบแช่งกว่าจะมา

ตระกูลไหนไม่ถือปฎิบัติ คนในบ้านจะมีอันเป็นไปต่างๆนาๆ พี่น้องทางใต้คงทราบดี บางบ้านฐานะทางเศรษฐกิจไม่พร้อม เพราะค่าใช้จ่ายในพิธีค่อนข้างสูง บางบ้านมีลูกหลานน้อยคน เป็นคนสมัยใหม่ไปเรียนในเมืองหรือแม้แต่ไปเมืองนอก หรือรับราชการ ทางบ้านต้องการจะบิดพลิ้ว ไม่สะดวก หรือไม่ต้องการจะเป็นคนหัวโบราณคร่ำครึ ก็จะมีอันเป็นไปหลบไม่พ้น

มองอีกแง่ เป็นการประกันว่าศิลปะแขนงนี้ จะได้รับการสืบทอดต่อไปไม่ขาดสาย

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2010, 09:29:57 น. »

ขอแจมนิดหนึ่งครับ แหะ ๆ ของชอบ พลาดไม่ได้เลยเรื่องภาษาไทยเนี่ย ;D
เท่าที่ผมรู้มาจากการค้นคว้า ค้นหา หลาย ๆ แหล่ง รวมทั้งที่ไปงานมาด้วย
ถ้าเป็นภาษาทางการ เขาจะใช้คำว่า "หลั่งน้ำพระพุทธมนต์และประสาทพร"
ภาษาชาวบ้านจะเรียกกันว่า "รดน้ำสังข์" โดยไม่มีกำกับว่า "ให้พร" ต่อท้าย
เพราะเป็นที่รู้กันอยู่ว่าการรดน้ำสังข์คือการกระทำที่จะมีการให้พรด้วยเสมอ
ผิดถูกอย่างไร รอผู้รู้, ผู้ชำนาญเรื่องแต่งงาน หรือผู้ที่แต่งงานจนชำนาญครับ.